Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือนคนที่กำลังคิดจะซื้อจอdell นะครับ (โดยเฉพาะรุ่นที่มีราคาสูง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เตือนคนที่กำลังคิดจะซื้อจอdell นะครับ (โดยเฉพาะรุ่นที่มีราคาสูง)

ผมใช้จอรุ่น U2718Q ซื้อมาสามปีที่แล้ว 22,300 เพิ่งหมดประกันไปหนึ่งเดือน เกิดอาการจอแสงหาย มืดลงไปมากๆ แต่ยังแสดงผลอยู่

โทรไปเซอวิสเดล บอกว่า ไม่มีการรับซ่อม ถ้าอยู่ในประกันคือเปลี่ยนให้ แต่หมดประกันแล้วทุกอย่างจบเลย ไม่มีศูนย์ซ่อม ไม่มีอะไหล่เปลี่ยน เลยอยากให้ระวังกันไว้ด้วยครับ ถ้าซื้อประกันเพิ่มได้ก็จัดไปเยอะๆครับ

ท้ายนี้ขอสอบถาม ใครพอจะแนะนำร้านที่สามารถซ่อมจออาการนี้ได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by iinexx; 22 Oct 2020, 14:21:16.

จอlcd นี่ยี่ห้ออื่นก็ไม่มีstockอะไหล่รุ่นที่เลิกขายหรือ EOL ไปแล้วครับ หรือที่ยังมีก็ราคาแทบจะ 50% ของการซื้อเครื่องใหม่(เคยถามของทีวี full HD 42นิ้ว ราคาเกินห้าพันบาทในขณะที่เครื่องใหม่ 4k 55นิ้วหมื่นถ้วน) บางทีเห็นราคาอะไหล่แล้วก็อาจจะถอยเช่นกัน

และประกันสามปีนี่ก็ถือว่าเยอะแล้ว บางยี่ห้อรับประกัน 1 ปีเท่านั้นครับ(บางรุ่นสามปี แต่สองปีหลังนี่คือเคลมคืนเงินนับจากวันที่เหลือประกันเลยนะ)

ส่วนซ่อมลองหาร้านซ่อมใหญ่ๆครับ ลองไปหาในzeer รังสิต แต่ต้องทำใจนิดนึงร้านซ่อมจอคอม ส่วนใหญ่ก็ใช้วิธียำอะไหล่ เช่นรับซื้อจอแตกมาเอาแผงวงจร หรือแม้แต่การสั่งอะไหล่ใหม่ ก็ไม่ใช่จากผู้ผลิตโดยตรง ส่วนใหญก็จากจีน ผมเคยสั่งแผงlogic boardของจอmonitorยี่ห้อนึงมาจากจีน ใส่แล้วก็ยังเสียซะงั้น ไม่มีประกันทั้งนั้น เสียเงินฟรี(อันนี้ผมสั่งเอง ไม่ได้ให้ร้านสั่งให้)

ถ้าเสียนิดหน่อยก็อาจจะโชคดี แต่ถ้าต้องเปลี่ยนแผงวงจร ผมว่าซื้อใหม่ครับ

แต่ถ้าอยู่ในประกันนี่dell ก็เทพสุดแล้วล่ะครับ ผมเคยเปลี่ยนจอในเดือนสุดท้ายของประกันเพราะเจอจุดdeadจุดใหญ่ ได้รุ่นใหม่ที่เกรดเทียบเท่ามาแทนเลยจาก U2713H->UP2716D(แต่ก็นับหมดประกันตามตัวเก่า) ส่วนตอนนี้ผมก็ใช้ U2720Q สองตัวครับ

Comment

**เพิ่งไปหาใบเสร็จเจอ มันเจ็บใจตรงที่หมดประกัน 10 วันแล้วพังเนี้ยแหละครับ ถ้าอายุการใช้สัก 4 ปี นี่จะไม่บ่นเลยครับ

**ตัวที่เจ๊งก็เป็นตัวเพิ่งเคลมมาตอนกลางปีที่แล้ว ตัวก่อนนี้จอเบริน์ตรงขอบเยอะมากครับ อายุการใช้งานต่ำสุดๆ ปีนิดๆก็พังแล้ว

ที่จัดรุ่นนี้มาเพราะอยากลอง HDR กับ 4k ครับตอนนั้นเพิ่งออกมาใหม่ๆ

แต่ต่อไปคงไม่จัดรุ่นแพงๆแล้วครับ เอาไม่เกินหมื่น จะได้ทำใจทิ้ง เวลาพังได้ง่ายๆหน่อย
      Last edited by iinexx; 22 Oct 2020, 14:30:28.

Comment

เล่นเดล ทำใจเรื่องราคา ส่วนซ่อมหลังหมดประกันผมไม่เคยแฮะ
        เคยแต่อยู่ช็อตควันท่วม ทิ้งเลย
        ส่วนตัวประทับใจยี้ห้อนี้ตรงระละเอียดสีในถาพ
        เท่านั้นแหละครับ ไม่ได้ใช้งานระดับ ฮาร์คอ FPS สูงๆ เลยไม่มีปัญหาอะไร

Comment

จอสมัยนี้มันไม่ทนเท่าสมัยก่อน

ตอนนี้ผมยังใช้ U2410 อยู่เลยครับ ยังปกติดีทุกอย่าง

Comment

dell u2410 ถือว่าทนมาก ซื้อมา 10-11 ปีแล้ว ปัจจุบันยกให้หลานสาวใช้งาน
            ใช้งานได้ประมาณ 4-5 ปี ขอบจอด้านซ้ายตลอดแนวตั้ง มีรอยด่างข้างในจอ ไม่ใช่ที่ผิวจอ ***งจากขอบจอประมาณ 3-4 ซม.
            รอยด่างจะรูปร่างเหมือนขอบชายหาดที่มีน้ำทะเลซัดเข้าฝั่ง
            ใช้งานที่มี background/พื้นสีขาวอาจจะรู้สึกรำคาญสายตาอยู่บ้าง ถ้าเร่งความสว่างจอซักประมาณ 50 รอยก็จางไปเยอะ
            หากใช้เล่นเกม ดูหนัง ยูทูบ ที่ไม่ใช่พื้นขาว ก็แทบมองไม่ออก

Comment

dell เปลี่ยนไปก็เหมือนเดิม เหมือนเครื่องจะวนซ่อมเลย เคยเปลี่ยนไปเป็นสิบกว่าครั้งเลยเครื่องเดียวนี่ UP2715K
              เปลี่ยนมาก็ฝุ่นในจอ มุมขอบอมชมพูเวลาพื้นสีขาว มีตำหนิมันทุกเครื่อง จนเขาไล่ให้ไปเปลี่ยนเป็น 4K HDR แทน
              ทำใจไม่ได้ครับ เพราะ 5K resolution สูงกว่ามาก ภาพคมกว่าเยอะ ขายทิ้งเลย

ลืมไป มี 2/20 กว่าเครื่องก็พอรับได้นะ แต่พอใช้ไปไม่กี่เดือน อาการภาพแบ่งครึ่ง ( คาดว่าบอร์ดเสียเพราะมันต้องใช้สัญญาณภาพ DP X 2 เส้น ) แก้ไม่หาย

อาการ จขกท น่าจะ LED backlight วูบเปล่า อาการนี้แก้ได้อยู่นะ ต้องหาช่างซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเอง แต่มันจะหาอะไหล่ได้เหรอ
              ลองดูใน aliexpress กับ taopao เอา dell ก็น่าจะผลิตในจีนนะ อะไหล่น่าจะหาจากสองเวบนั้นได้

Comment

อะไหล่อาลี ก็แล้วแต่ดวงนะครับ ตามที่เล่าไปข้างบน สั่งมาแล้วมันไม่มีประกัน ระวังเสียเงินซ้ำซ้อน อะไหล่ตามร้านไทยก็แกะจากจอแตกแยกส่วน

Comment

Originally posted by swordmanx View Post
                  dell u2410 ถือว่าทนมาก ซื้อมา 10-11 ปีแล้ว ปัจจุบันยกให้หลานสาวใช้งาน
                  ใช้งานได้ประมาณ 4-5 ปี ขอบจอด้านซ้ายตลอดแนวตั้ง มีรอยด่างข้างในจอ ไม่ใช่ที่ผิวจอ ***งจากขอบจอประมาณ 3-4 ซม.
                  รอยด่างจะรูปร่างเหมือนขอบชายหาดที่มีน้ำทะเลซัดเข้าฝั่งก
                  P2210 ของผมก็สิบปีแล้วเหมือนกัน ยังวิ้งอยู่เลย และดูท่าจะไช้ใด้อีกยาว

มีหลายตัวก็เลยขายเพื่อนไปตัวนึง อยู่กันมา 7 ปี ไม่เคยมีปัญหาอะไร

แต่พอขายต่อเพื่อนไปปุ้บ 3 เดือน ฟิล์มพองเป็นเม็ดฟองไปครึ่งจอ เหวอ การดูแลรักษา + สภาพแวดล้อมส่งผลมากขนาดนั้นเชียวรึ

edit

Dell รุ่นราคาสูงที่ผมเคยเล่นก็ U2415 ไช้ใด้ไม่กี่วันก็ขายทิ้ง เพราะความสบายตาสู้ P2210 ไม่ใด้

ตอนซื้อมาก็หวังว่าจะอยู่ด้วยกันจนพังนั่นเหละ แต่ของใหม่ก็ไม่ใด้ดีกว่าเสมอไป ... ขายมือสองไปแบบเศร้าๆ ฝุ่นยังไม่ทันจับเลย

หลังจากนั้นมา ไม่ว่าจะจอ 240hz มี HDR หรือ sRGB 99.999% อะไรก็ตาม ผมก็ไม่เคยสนใจหรืออยากใด้เลย ความสบายตามีค่ามากกว่าสิ่งอื่นใด
                  Last edited by XsoeIIsJ; 17 Nov 2020, 22:59:15.

Comment

เหมือนมันซื้อประกันต่อได้นะครับ
                    ถ้าหากซื้อได้ก็ซื้อแล้วใช้สิืทธิ์ประกัน

Comment

อาการจอเป็นแบบนี้ครับ

ผมคิดว่าเป็นที่ตัวจ่ายไฟให้ LED เสียครับ ว่าจะหาบอร์ดมือสองมาเปลี่ยนเหมือนกัน หรือไม่ก็คงขายทิ้งเป็นอะไหล่คนอื่นไป

ส่วนตัวใหม่ผมจัด BENQ 3270U มาแทนแล้ว 32นิ้ว 4k hdr400 VA panel แต่ตัวจอสู้ IPS ไม่ได้จริงๆ เรื่องมุมมองทำให้สีเพื้ยนไป เวลาต่อคอมทำงานค่อนข้างหงุดหงิด แต่เวลาเล่นเกม กับดูหนังนี่ดีสุดๆ

ได้มา 9900 บาท ประกัน 3 ปี เฉลี่ยวันละ 9 บาท เสียก็ไม่เสียดายแล้วครับ

Comment

เมื่อก่อนผมเคยเปิด onsite มาซ่อมได้นะ เปิดเคสให้ลูกค้าได้แต่นอกประกันเสียเงินค่าอะไหล่เอาเรื่องอยู่ ตอนนี้เข้าใจว่านโยบายเดลล์คือประกันหมดตัดบริการทั้งหมดเลย ลองติดต่อเรื่องซื้อประกันดูก่อนถ้ายังเสียดายจอเดิม
                        ถ้ายี่ห้ออื่นยังสามารถเปิดเคสเบิก Parts ให้ได้ ยกเว้นอะไหล่ราคาสูงอย่างพาแนลทั้งตัว

อาการแสงหาย ที่เจอคือหลอดLEDหมดสภาพเป็นจุดๆทำให้ไฟทั้งแถวหรี่
                        Last edited by Zepherous; 19 Nov 2020, 10:02:04.

Comment

เรื่องติดต่อขอซื้อประกันเพิ่มหลังสินค้าหมดประกันผมไปหาข้อมูลมาประมาณนี้ครับ

คิดว่าไม่ทันแล้ว และต้องถ่ายรูปไปว่าสินค้ายังใช้งานได้ปกติด้วย

ส่วนข้อมูลชั่วโมงการใช้การก็ยังไม่ถึง 4000 ชั่วโมงเลยครับ
                          วิธีดู https://www.youtube.com/watch?v=tLzM5v_uExQ

ส่วนตัวอาการจอมืด ถ้าเป็นที่หลอดLED ก็คงทิ้งแล้วครับ ต้องมานั่งแกะพาแนลจอนี้ไม่ไหว
                          ส่วนที่ผมไปนั่งหาวิธีตามยูทูป เห็นส่วนมากถ้า LED ตัวนึงเสีย คือจอมืดหมดเลย ไม่มีแสง ต้องเอาไฟฉายส่องดู ผมเลยคิดว่าเป็นที่ตัวบอร์ดมากกว่า แต่ tv กับ monitor อาจจะออกแบบไม่เหมือนกันก็ได้
                          https://www.youtube.com/watch?v=bPGkPrhBvBo

https://www.youtube.com/watch?v=y_mz3dgSCnk

https://www.youtube.com/watch?v=YrZ4bAFiUg8
                          Last edited by iinexx; 19 Nov 2020, 14:00:32.

Comment

หลายปีก่อนยังซื้อประกันต่อหลังหมดประกันได้ครับ น้องผมเคยต่อประกันเพื่อซ่อมnotebookที่เสียหลังหมดประกัน(cc แนะนำวิธีเองด้วย) แต่ค่าต่อประกันตอนนั้นหมื่นนึง(แต่ราคาnotebookเกือบห้าหมื่นได้)

แต่นโยบายน่าจะเปลี่ยนหมดละ

อ้อลงสอบถามร้านซ่อมใหญ่ๆเช่นในzeer หรือยังครับ ผมว่าน่าจะพอมีอะไหล่มือสองนะ

Comment

ยังไม่ได้ลองหาร้านซ่อมเลยครับ zeer ไกลไปหน่อย ถ้าต้องหอบจอไปด้วย

แต่จากที่ดูเพิ่ม น่าจะเป็นที่ อาการตามที่คุณ Zepherous บอกครับ

จอ tv กับ monitor computer มันวางหลอด led ไม่เหมือนกันจริงๆ ผมไปดูคลิปแกะmonitor panel ดูแล้ว หลอดไฟมันอยู่ตามขอบจอนี่เอง ไม่เหมือน tv

https://www.youtube.com/watch?v=fWKB0ScnvFY

ดูอาการคงซ่อมได้แหละครับ แต่ปัญหาคือ จะหาอะไหล่ตรงรุ่นมาเปลี่ยนได้รึเปล่า

Comment

Working...
                              X