Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ ssd หรือ ssd m.2 ดีครับขอคำปรึกษาหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by boyd_747 View Post
    หลังจากเมมชิปขาดตลาด สินค้าล็อตใหม่เริ่มทยอยลงตลาดเเล้ว หลายรุ่น หลายยี่ห้อยังยืนที่ราคาเดิม
    ผมก็รีบสอยเลยก่อนราคาอาจจะปรับสูงขึ้น หาไดร์ฟเก็บเกมอยู่พอดีครับ
    ไม่เล่นรุ่น pro เหรอครับ evo มันจะต่างจาก pro มากมั้ยครับ เห็นว่าเวลาวิ่ง pro จะวิ่งเต็มตลอด แต่ evo จะขึ้นๆลงๆ อยากทราบว่ามันวิ่งต่างกันมากมั้ยครับขอผลเทส ตัว 960 evo หน่อยครับท่าน แต่ละ ความจุราคาเท่าไหร่ครับผม หาซื้อได้ยังครับ ขอแหล่งซื้อด้วยครับ(แบบสั่งออนไลน์ก็ดีนะครับ)

เห็น อ่านเขียน 960 เหนือกว่า 950 pro หลายเท่าเลย เอาตัวไหนดี ถ้าเกิด evo มันอ่านเขียนขึ้นๆลงๆ มันลงหน้าเกียจมั้ย

เห็นราคา 960 evo 250gb 6499 บาท ในลาซาด้า รอโค๊ดลดก็ยังไม่มาสักที หรือจะรอ jib ก็นานเหลือเกิน 555 จะไปเล่น plextor m8pe 256gb ละ
    Last edited by iAMsPerM; 25 Dec 2016, 04:11:44.

Comment

ราคาแรมตอนนี้ ขึ้นเว่อร์มาก คาดว่า ลามมา SSD แน่นวล

Comment

SSD แพง ยังไช้ HDD แก้ขัดไปใด้ ราคาไม่ลงก็ไม่ซื้อ

แต่แรมแพงนี่ไร้ทางเลือก - - ไม่มีแรมก็เปิดเครื่องไม่ใด้

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          SSD แพง ยังไช้ HDD แก้ขัดไปใด้ ราคาไม่ลงก็ไม่ซื้อ

แต่แรมแพงนี่ไร้ทางเลือก - - ไม่มีแรมก็เปิดเครื่องไม่ใด้
          รอ RAM DDR5 เพราะใช้ DDR3อยู่ พึ่งซื้อคอมมาได้ไม่ถึง2ปี เหมือนเทคโนโลยีไปเร็วมากปีนี้ แปปๆ ก็ จะ gen7 ละ ราคาก็แรงไปอีกถ้า i7

ส่วนเรื่อง ssd กะจะเอามาทำ Hackintosh เล่นด้วยอีกสักหน่อย อยากรู้จะเร็วแค่ไหน ไม่เคยลอง

Comment

Originally posted by iAMsPerM View Post
            ไม่เล่นรุ่น pro เหรอครับ evo มันจะต่างจาก pro มากมั้ยครับ เห็นว่าเวลาวิ่ง pro จะวิ่งเต็มตลอด แต่ evo จะขึ้นๆลงๆ อยากทราบว่ามันวิ่งต่างกันมากมั้ยครับขอผลเทส ตัว 960 evo หน่อยครับท่าน แต่ละ ความจุราคาเท่าไหร่ครับผม หาซื้อได้ยังครับ ขอแหล่งซื้อด้วยครับ(แบบสั่งออนไลน์ก็ดีนะครับ)

เห็น อ่านเขียน 960 เหนือกว่า 950 pro หลายเท่าเลย เอาตัวไหนดี ถ้าเกิด evo มันอ่านเขียนขึ้นๆลงๆ มันลงหน้าเกียจมั้ย

เห็นราคา 960 evo 250gb 6499 บาท ในลาซาด้า รอโค๊ดลดก็ยังไม่มาสักที หรือจะรอ jib ก็นานเหลือเกิน 555 จะไปเล่น plextor m8pe 256gb ละ
            ซื้อมาทำไดร์ฟติดตั้งเกมแต่นั้นครับ เลยคิดว่าใช้ EVO พอ ไดร์ฟ OS ผมเป็น PRO อยู่แล้ว EVO ก็อย่างที่รู้ครับ วิ่งเต็มสปีดแค่ระยะนึง แล้วจะดร๊อปลงมา ตอนนี้ยังไม่ได้แกะกล่องออกมาใช้งานเลยครับรอการ์ด m.2PCI ที่สั่งไปอยู่ ตัวนี้ผมกดซื้อมาจากอเมซอน ซัมซุง USA เป็นผู้จัดจำหน่ายครับ ราคาเดิมเท่าตอนเปิดตัว 249$ ตอนนี้เห็นในeBay ก็เริ่มมีขายบ้างแล้วแต่ก็บวกราคาเพิ่มขึ้นไปจากปกติบ้างและมีจำนวนค่อนข้างจำกัด

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
              ซื้อมาทำไดร์ฟติดตั้งเกมแต่นั้นครับ เลยคิดว่าใช้ EVO พอ ไดร์ฟ OS ผมเป็น PRO อยู่แล้ว EVO ก็อย่างที่รู้ครับ วิ่งเต็มสปีดแค่ระยะนึง แล้วจะดร๊อปลงมา ตอนนี้ยังไม่ได้แกะกล่องออกมาใช้งานเลยครับรอการ์ด m.2PCI ที่สั่งไปอยู่ ตัวนี้ผมกดซื้อมาจากอเมซอน ซัมซุง USA เป็นผู้จัดจำหน่ายครับ ราคาเดิมเท่าตอนเปิดตัว 249$ ตอนนี้เห็นในeBay ก็เริ่มมีขายบ้างแล้วแต่ก็บวกราคาเพิ่มขึ้นไปจากปกติบ้างและมีจำนวนค่อนข้างจำกัด
              อยากให้ช่วยเทส evo ที่ลง os จังครับ 5555 ถ้าเทียบกับ pro เพราะเห็นอ่านเขียนเร็วใช่เล่น ถ้าเกิดความเร็วตก ผมคิดว่ามันbootเสร็จละ 555

Comment

Originally posted by iAMsPerM View Post
                อยากให้ช่วยเทส evo ที่ลง os จังครับ 5555 ถ้าเทียบกับ pro เพราะเห็นอ่านเขียนเร็วใช่เล่น ถ้าเกิดความเร็วตก ผมคิดว่ามันbootเสร็จละ 555

ใช้งานจริงมันก็ไม่ได้โหลดอะไรตลอดเวลาหลอกครับ สำหรับไดร์ฟเก็บไฟล์ (ไดร์ฟ D) อันนี้ผมแคปหลังเข้าเกมและเล่นไปสักพัก...ยิ่งไดร์ฟ OS (ไดร์ฟ C)
                หลังเข้าวินโดว์ โหลดโปรแกรม / เกมเสร็จเรียบร้อยแล้วมันก็นิ่งๆ อย่างที่บอกครับ อ่านเขียนเกิน 1000MB กับการใช้งานจริงก็ไม่รู้เรื่องแล้ว ...
                เพราะฉะนั้นซื้ออะไรมาใช้ก็ได้เลยครับ แล้วแต่ความชอบ

Comment

เสียเวลาไปตั้งกระทูัถาม...อ่า่นกระทู้นี้เข้าใจไรชัดเจนขึ้นเยอะเลยครับหลังจากวางมือเรื่องคอมไปนานเเล้ว...ขอบคุณท่าน จขกท. และทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ

Comment

รอ RAM DDR5 เพราะใช้ DDR3อยู่ พึ่งซื้อคอมมาได้ไม่ถึง2ปี เหมือนเทคโนโลยีไปเร็วมากปีนี้ แปปๆ ก็ จะ gen7 ละ ราคาก็แรงไปอีกถ้า i7

ส่วนเรื่อง ssd กะจะเอามาทำ Hackintosh เล่นด้วยอีกสักหน่อย อยากรู้จะเร็วแค่ไหน ไม่เคยลอง
                    ด้วยคนครับว่าจะรอRAM DDR5 เพราะบอร์ดใช้ASUS Z97Proอยู่

Comment

ผมใช้ NVME มาเป็นปีแล้ว บอกตรงๆ ใช้งานปกติแยกไม่ออกหลอกครับ ความเร็วอ่าน/เขียน 1000MB+ ขึ้นไป
                      การ์ดแปลง M2 to pcie ตัวนี้ รองรับM.2 2ช่องใช่ไหม แล้วความเร็วความต่างเยอะไหมกับการ์ดแปลงที่รองรับM.2 ช่องเดียว

และตอนนี้ มีการ์ดแปลงรองรับM.2มากกว่า2ช่องไหม ว่าจะทีเดียวไปเลย แต่ความเร็วความทนยังอยู่ครบนะ

Comment

Originally posted by exit View Post
                        การ์ดแปลง M2 to pcie ตัวนี้ รองรับM.2 2ช่องใช่ไหม แล้วความเร็วความต่างเยอะไหมกับการ์ดแปลงที่รองรับM.2 ช่องเดียว

และตอนนี้ มีการ์ดแปลงรองรับM.2มากกว่า2ช่องไหม ว่าจะทีเดียวไปเลย แต่ความเร็วความทนยังอยู่ครบนะ
                        อีกช่องหนึ่งเป็น M.2 B Key ครับ ต้องเชื่อมสาย SATA ด้วย...ใช้งานพร้อมกันได้ แต่แยกส่วนกันครับ อยากเล่นแรงๆก็การ์ดเดี่ยว
                        ์สองใบยัด M.2 เข้าไปเซ็ต raid0 รู้เรื่องเลย การ์ดรูปแบบอื่นลองค้นในอากู๋ดูครับ ช่วงที่ผมหาข้อมูลเห็นมีหลายแบบเหมือนกันครับ
                        คีย์ อินเตอร์เฟส รูปแบบต่างๆครับ

Comment

เห็นกำลังคุยเรื่องนี้กัน ขอถามหน่อยครับ

ถ้าผมมีบอร์ด H170 แล้วเอา PLEXTOR M8Pe(G) 256GB เสียบที่ M.2 slot บนบอร์ดเลยมันจะได้ความเร็วสุดๆของมันไหมครับ หรือ ต้องช้ตัวแปลงเป็นPCIE

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

Comment

Originally posted by dmj1234 View Post
                            เห็นกำลังคุยเรื่องนี้กัน ขอถามหน่อยครับ

ถ้าผมมีบอร์ด H170 แล้วเอา PLEXTOR M8Pe(G) 256GB เสียบที่ M.2 slot บนบอร์ดเลยมันจะได้ความเร็วสุดๆของมันไหมครับ หรือ ต้องช้ตัวแปลงเป็นPCIE

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
                            มี Dual PCIe Gen3 x4 M.2 Connectors with up to 32Gb/s Data Transfer (PCIe & SATA SSD support) ก็ไม่ต้อง

Comment

ความรู้ทั้งนั้น เขาไปยุคไหนกันแล้ว ผมยังไม่มีใช้เลย ต้องหามาลองบ้าง ใช้แต่SSD ว่าดีแล้ว แต่ก็ มีที่ดีกว่า

Comment

ชอบคุณมากเลย ความรู้ทั้งนั้น ผมมีประเด็น คืออีกเครื่องผมใช้ msi 970 gaming อยู่ ผมสามารถ ต่อ m2 ผ่าน adaptor pcie สำหรับบูต โอเอสได้มั้ยครับ

Comment

Working...
                                X