Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ ssd หรือ ssd m.2 ดีครับขอคำปรึกษาหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมใช้ NVME มาเป็นปีแล้ว บอกตรงๆ ใช้งานปกติแยกไม่ออกหลอกครับ ความเร็วอ่าน/เขียน 1000MB+ ขึ้นไป

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
      ผมใช้ NVME มาเป็นปีแล้ว บอกตรงๆ ใช้งานปกติแยกไม่ออกหลอกครับ ความเร็วอ่าน/เขียน 1000MB+ ขึ้นไป
      มีความสวยงามจริงๆครับ ถ้า 960 มาราคา 950 มันจะลงเปล่านะ ที่ซื้อ ssd nvme มากะจะทำงานตัดต่อไรพวกนี้ด้วยครับ
      Last edited by iAMsPerM; 18 Dec 2016, 19:49:08.

Comment

Originally posted by iAMsPerM View Post
        มีความสวยงามจริงๆครับ ถ้า 960 มาราคา 950 มันจะลงเปล่านะ ที่ซื้อ ssd nvme มากะจะทำงานตัดต่อไรพวกนี้ด้วยครับ
        ราคาสินค้าประเภทนี้มันขึ้นลงเป็นไตรมาส รอไหวหรือครับ?? และตัดต่อเน้นไปที่แรมระบบครับ ชั่วโมงนี้ 32GB-128GB ก็ว่าไปครับ 16GB ไม่แนะนำครับ เจอไฟล์งาน 2K ก็เดี้ยงแล้ว
        ... แหล่งเก็บข้อมูลความเร็วสูงช่วยได้แค่เรื่องโหลด/เซฟ ไฟล์งานแค่นั้นครับ ถ้าใช้ความรู้สึกก็ไวขึ้นกว่า SSD นิดหน่อย

Comment

Originally posted by iAMsPerM View Post
          https://www.jib.co.th/web/index.php/...NG-950-PRO-M.2
          https://www.jib.co.th/web/index.php/...2280-NVME-PCIE

ราคาต่างกันมากครับ pcie เหมือนกันมั้ยเนี่ย

แบบนี้ถ้าเกิดเวลาย้ายข้อมูลไป hdd ธรรมดา มันจะเร็วขึ้นมั้ยครับหรือวิ่งเต็มการเขียนของ hdd
          ถ้าลงโปรแกรมใน HDD เวลาย้ายข้อมูลจากในเครื่องที่ใช้ HDD ไปลง HDD ภายนอก ความเร็วจะได้แค่ 60-70 แต่ถ้าลงโปรแกรมใน SSD หรือ M2 ถ้าย้ายข้อมูลจากSSD หรือ M2 ไปลง HDD ภายนอก ความเร็วจะได้ประมาณ 100-120 ไม่มีความแตกต่างระหว่าง SSD หรือ M2

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
            ราคาสินค้าประเภทนี้มันขึ้นลงเป็นไตรมาส รอไหวหรือครับ?? และตัดต่อเน้นไปที่แรมระบบครับ ชั่วโมงนี้ 32GB-128GB ก็ว่าไปครับ 16GB ไม่แนะนำครับ เจอไฟล์งาน 2K ก็เดี้ยงแล้ว
            ... แหล่งเก็บข้อมูลความเร็วสูงช่วยได้แค่เรื่องโหลด/เซฟ ไฟล์งานแค่นั้นครับ ถ้าใช้ความรู้สึกก็ไวขึ้นกว่า SSD นิดหน่อย
            ตอนนี้ราคามันขึ้นหรือลงเหรอครับ หรือ ว่ารอซื้อตัวใหม่ที่ออกมาดีครับ

Originally posted by Smith686 View Post
            ถ้าลงโปรแกรมใน HDD เวลาย้ายข้อมูลจากในเครื่องที่ใช้ HDD ไปลง HDD ภายนอก ความเร็วจะได้แค่ 60-70 แต่ถ้าลงโปรแกรมใน SSD หรือ M2 ถ้าย้ายข้อมูลจากSSD หรือ M2 ไปลง HDD ภายนอก ความเร็วจะได้ประมาณ 100-120 ไม่มีความแตกต่างระหว่าง SSD หรือ M2
            เรื่องย้ายหรือโอนข้อมูลระหว่างกันไม่ซีเท่าไหร่ครับ

Comment

ใช้การ์ดแปลง M2 to pcie ความเร็วก็ตาม spec pcie ของบอร์ดนะครับ
              z97 ส่วนมากได้ gen2 รู้สึกจะมี asrock ตัวเดียวมั้ง ที่ได้ gen3

อีกทางนึง คือ ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ ก็เอาไปเสียบช่อง 16x ช่องแรก จะวิ่งเต็ม

ตัวแปลง ผมฝากเพื่อนซื้อมาจาก us ของ Silverstone ราคา 7 ร้อยกว่าบาท

Comment

Originally posted by akkarin View Post
                ใช้การ์ดแปลง M2 to pcie ความเร็วก็ตาม spec pcie ของบอร์ดนะครับ
                z97 ส่วนมากได้ gen2 รู้สึกจะมี asrock ตัวเดียวมั้ง ที่ได้ gen3

อีกทางนึง คือ ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ ก็เอาไปเสียบช่อง 16x ช่องแรก จะวิ่งเต็ม

ตัวแปลง ผมฝากเพื่อนซื้อมาจาก us ของ Silverstone ราคา 7 ร้อยกว่าบาท

คิดว่าน่าจะรองรับอยู่นะ เห็นเขียน pciex3.0

Comment

คิดว่าน่าจะรองรับอยู่นะ เห็นเขียน pciex3.0
                  เพ่งอ่านของเก่า board จขกท. คือ z97 pro gamer ที่ผมเข้าใจคือ
                  - PCIe 3.0 x16 (เสียบช่องนี้ช่องเดียว วิ่ง Gen 3. x16)
                  - PCIe 2.0 x16 สีเทา (เสียบช่องนี้ด้วย เหลือ Gen3x8 + Gen2 x8)
                  - PCIe 2.0 x16 วิ่งเต็มที่ x4
                  - PCIe x1
                  - 2 PCI
                  จะให้วิ่งเต็ม ต้องเสียบช่องบนอย่างเดียว เสียบช่องที่ 2 จะได้แค่ Gen 2.0 และการ์ดจอช่องแรกจะเหลือ 8x ด้วย
                  ผมเคยเจอแต่ asrock z97 extreme 6,9 ที่มี m2 PCIe3.0 x4 เลย บอร์ดอื่นไม่เคยเห็นนะ

ทำใจครับ Technology ไปไวมาก ขึ้นไป Gen เดียว spec ต่างกันเยอะ แบบ intel ชอบกั๊กอีก
                  ผมก็ใช้ msi z97 gaming 3 อยู่ ถ้าจะใช้ M.2 ก็วิ่งไม่เต็ม ก่อนหน้าก็หาข้อมูลเหมือนคุณนี่แหละ ซื้อการ์ดแปลงมารอไว้แล้ว เผื่ออนาคตเปลี่ยนบอร์ดจะได้ใช้ m.2 ต่อได้เลย
                  Last edited by akkarin; 19 Dec 2016, 22:27:15.

Comment

ผมคิดว่า มีช่อง PCIe 3.0 2ช่องซะอีก สรุปคือถ้าไม่อยากขยับการ์ดจอ ก็จะได้ไม่เต็ม แล้วถ้าขยับการ์ดจอไปช่อง2 มันจะส่งผลอะไรบ้างเหรอครับ ใช้ตัว gtx 980 อยู่ ไม่อยากซื้อบอร์ดใหม่เลย เทคโนโลยีนี่ไปเร็วจริงๆ ตอนซื้อก็ลืมดูปีเปิดตัวของบอร์ดเลย แต่เวลาก็หมุนไปเร็วจริงๆ ตามไม่ทันเลย 5555
                    แล้วท่าน akkarin ใช้ตัวไหนอยู่เหรอครับ m.2 อยากเห็นผล อ่าน/เขียน ครับว่าวิ่งเท่าไหร่

Comment

http://ลาซาด้า/silverstone-technolog...0-7784718.html

ใช่ตัวนี้เลยรึเปล่าครับ กะลังเล็งอยู่เหมือนกัน

Comment

มีคนเคยทดสอบ บอกว่าการ์ดจอใส่ x8 ก็ไม่ต่างกันมาก
                        แต่การ์ดจอคุณรุ่นใหญ่ ผมเดาว่าน่าจะส่งผลพอสมควร ยอมๆ ทนเสียบช่อง Gen2 ไปดีกว่า
                        ในแง่การใช้งานจริง ผมว่าไม่ต่างกันจนรู้สึกได้นะ ระหว่าง M2. Gen2 กับ Gen.3 อาจจะติดใจในเรื่องของคะแนนอยู่

ตอนนี้ผมใช้ plextor m6pro 256GB sata ครับ
                        กำลังรอ plextor M8PgeM.2 แต่ ของขาดตลาด ไว้ได้มาจะมา speed test ให้ดูครับ
                        กับการ์ดแปลง m.2 to pcie (บอร์ดผมรับได้ gen.2 x4)
                        ที่จริงเสียบบนบอร์ดก็ได้ แต่ผมมโนเอาเองว่าเสียบกับ pcie จะดีกว่า
                        ปล. ผมไม่ชอบ brand samsung เป็นการส่วนตัว

Comment

Originally posted by akkarin View Post
                          มีคนเคยทดสอบ บอกว่าการ์ดจอใส่ x8 ก็ไม่ต่างกันมาก
                          แต่การ์ดจอคุณรุ่นใหญ่ ผมเดาว่าน่าจะส่งผลพอสมควร ยอมๆ ทนเสียบช่อง Gen2 ไปดีกว่า
                          ในแง่การใช้งานจริง ผมว่าไม่ต่างกันจนรู้สึกได้นะ ระหว่าง M2. Gen2 กับ Gen.3 อาจจะติดใจในเรื่องของคะแนนอยู่

ตอนนี้ผมใช้ plextor m6pro 256GB sata ครับ
                          กำลังรอ plextor M8PgeM.2 แต่ ของขาดตลาด ไว้ได้มาจะมา speed test ให้ดูครับ
                          กับการ์ดแปลง m.2 to pcie (บอร์ดผมรับได้ gen.2 x4)
                          ที่จริงเสียบบนบอร์ดก็ได้ แต่ผมมโนเอาเองว่าเสียบกับ pcie จะดีกว่า
                          ปล. ผมไม่ชอบ brand samsung เป็นการส่วนตัว

jib สาขาบ้านผมมีของนะครับ plextor M8PgeM.2 ก็คิดจะซื้ออยู่เหมือนกันเพราะ ซัมซุงราคาก็แรงเอาเรื่องเลยเหมือนกัน

Comment

ถ้าอุปกรณ์รองรับทั้งหมด ไปเล่น NVMe เลยครับ

Comment

มีคำถามครับ
                              คืออ่านในนี้ละเห็นว่าถ้าใส่M2แล้วช่องsataมันจะใช้ไม่ได้1-2ช่อง เพราะมันใช้ช่องในการอ่านขัอมูลเดียวกัน แต่ถ้าเป็นm.2 pcie คำสั่งจะส่งตรงเข้า cpu เลย ไม่ต้องผ่านชิบเซต port sata จะทำงานปกติ
                              เลยสงสัยมันจริงหรือเปล่า แล้วมีตัวssd m2ี่ห้ออื่นหรือเปล่านอกจาก950pro ที่เป็นm.2 pcie แล้วดูตรงไหนครับ ตอนนี้ปวดหัวครับ ผมใช้บอร์ด gig z170 gaming 3 มีช่องsata6ช่อง ช่องM2 2ช่อง
                              ปัญหาคือช่องsata6ช่อง เต็มหมดทั้ง6ช่อง มีช่องสุดท้ายเป็นHDD 500gb สภาพแบด1จุด ประกันหมด เป็นของหลานชาย พอดีเครื่องมันเสียผมเลยถอดHDDมาใช้ แต่ตอนนี้เต็มแล้ว ตอนนี้ที่คิดๆไว้คือ
                              1. ซื้อ ssd m2 ขนาด 512gb มาลงเกมในสตีม แล้วเอาssd ขนาด240gb ทีลงเกมในตอนนี้มาเก็บข้อมูลอย่างอื่นแทน แล้วซื้อHDDมาเปลี่ยนแทนตัวเก่า
                              2.กรณีที่ใช้ssd m2แล้วเสียช่องsataไปเพราะเหตุผลที่ถาม อาจจะซื้อssd m2 ขนาด 512gb มาลงเกมในสตีม แล้วเอาssd ขนาด240gb ทีลงเกมในตอนนี้มาเก็บข้อมูลอย่างอื่นแทน แล้วถอดhddที่มีปัญหาออก แล้วใช้HDDต่อภายนอกแทน
                              3.ก็ซื้อssdแบบsata ขนาด480GBหรือซื้อHDDตัวใหม่มาเปลี่ยนแทนHDDที่มีปัญหาตัวเดียวครับ
                              http://www.overclockzone.com/forums/...B9%87%E0%B8%99
                              ที่เล็งไว้คือ
                              1.plextor M8PgeM.2 512GB
                              2.Intel? SSD Pro 600p 512GB M.2
                              ราคาไม่ถึงหมื่นทั้ง2ตัว samsungราคาแรงเกิน

Comment

หลังจากเมมชิปขาดตลาด สินค้าล็อตใหม่เริ่มทยอยลงตลาดเเล้ว หลายรุ่น หลายยี่ห้อยังยืนที่ราคาเดิม
                                ผมก็รีบสอยเลยก่อนราคาอาจจะปรับสูงขึ้น หาไดร์ฟเก็บเกมอยู่พอดีครับ

Comment

Working...
                                X