Announcement

Collapse
No announcement yet.

Synology on PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัยว่า
    ในระบบสามารถแบ่ง HD เป็นชุดๆได้ Volume 1, Volume 2, ...
    เราสามารถใช้ HD ต่างความจุกันได้ใหม
    เช่น ทำ RAID5 โดย Volume 1 ใช้ HD 1TB ทั้ง 3 ตัว ส่วน Volume 2 ใช้ HD 2TB ทั้ง 3 ตัว
    แบบนี้จะได้ความจุเป็นอย่างไร

Comment

• น่าสนใจนะ

Comment

• Originally posted by iNY View Post
        มีข้อสงสัยว่า
        ในระบบสามารถแบ่ง HD เป็นชุดๆได้ Volume 1, Volume 2, ...
        เราสามารถใช้ HD ต่างความจุกันได้ใหม
        เช่น ทำ RAID5 โดย Volume 1 ใช้ HD 1TB ทั้ง 3 ตัว ส่วน Volume 2 ใช้ HD 2TB ทั้ง 3 ตัว
        แบบนี้จะได้ความจุเป็นอย่างไร
        ได้ครับ มันมี Disk Group สามารถแบ่ง HD เป็นกลุ่มๆได้แล้วเอาแตละกลุ่มมาสร้างเป็น Volume จะรวมเป็น Volume เดียวกันหรือแยก Volume กันก็ได้ ส่วนความจุถ้าทำ RAID5 ความจุรวมก็ลดไป 30% ครับ

Comment

• ใช้เป็น time machine ด้วย แลนเป็น 10/100 ควรได้ความเร็วที่ประมาณเท่าไหร่ครับตอน back up ตอนนี้ได้อยู่ 10-12 MB/s รู้สึกว่าช้า

Comment

• 100 megabit = 12.5 megabytes ก็ตามนั้นแหละครับ

Comment

• Synology on PC

Originally posted by คิม View Post
              แล้วพวกการ์ด controller SATA เพิ่มเข้าไป OS นี้สามารถมองเห็นได้ไหม
              ลองดูแล้วครับใช้ได้ครับไม่ต้องลง driver เลยครับ

Last edited by clickplay; 7 Mar 2016, 21:41:57.

Comment

• ขึ้นหน้า Login ใส่ user password แล้ว กด next แล้วมันไม่ไปต่อครับ
                Screen Shot 2559-03-11 at 10.37.19.jpg

spec
                Biostar N3050NH
                Ram 4G
                Toshiba 2 TB

Comment

• ทำได้ละครับ ดันไปตั้ง ชื่อ กับ พาสเวิดส์ คล้ายกัน

Comment

• ตอนนี้อัพถึงเวอร์ชั่นใหนกันแล้วครับเนี่ย ไม่ได้ตามเลย
                    แล้วไปเอาไฟล์ที่ใหนบ้างครับ ใครใจดี ชี้โพรงให้หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by amnuaymp View Post
                      ตอนนี้อัพถึงเวอร์ชั่นใหนกันแล้วครับเนี่ย ไม่ได้ตามเลย
                      แล้วไปเอาไฟล์ที่ใหนบ้างครับ ใครใจดี ชี้โพรงให้หน่อยครับ
                      ====
                      download.xpenology.fr

ผมถึง DS3615xs 5.2-5644.5 x64

Comment

• ตรวจสอบ/update

Comment

• Originally posted by pok9 View Post
                          ====
                          download.xpenology.fr

ผมถึง DS3615xs 5.2-5644.5 x64
                          Originally posted by iNY View Post
                          ตรวจสอบ/update

[ATTACH=CONFIG]3569930[/ATTACH]

ขอบคุณครับ อัพเรียบร้อยแล้ว

Comment

• พอดีกำลังจะติดตั้งครับ อยากสอบถามว่า Nanoboot กับ XPEnoboot ต่างกันไหมครับ ผมใช้ บอร์ด atom d2550 ครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• ขอคำชี้แนะการติดตั้ง mail server ด้วยครับ

ใช้ NoIP โดยกำหนดให้ผ่านทุกอย่างไปที่ NAS (DMZ) ซึ่งก็สามารถใช้งานอื่นได้ เช่น รับ-ปล่อยบิท, web-server เป็นต้น แต่เมื่อติดตั้ง Mail server และ Mail Station แล้วปรากฏว่า รับเข้าเมล์ได้แต่ส่งออกเมล์ไม่ได้

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไร
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X