Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ

ผมไปซื้อ SSD ของ sumsung รุ่น 850 Pro 128 gb มา

เนื่องจากเป็นตัวแรกของผมไม่เคยสัมผัสการใช้งานเลย

แต่มีปัญหาเรื่องการใช้งานดังนี้
    1. ก็อปปี้ไฟล์แล้วมันค้าง
    2. ลงโปรแกรมแล้วค้างนานมากไม่ไปต่อ ต้องปิดแล้วลงใหม่

ผลรบกวนถามว่ามันจะเป็นปัญหาที่ตัว SSD เลยหรือเป็นเพราะการ setting ของผมครับ

เพราะถ้าเป็นที่ SSD ผมจะไดเอาไปเครมเพราะมีประกัน 7 วันอยู่

ขอบคุณครับ

Comment

• โทษทีครับซ้ำ
      Last edited by day-day; 5 Feb 2015, 09:41:11.

Comment

• Originally posted by boycoh View Post
        [ATTACH=CONFIG]3128238[/ATTACH] ของผมเทสจากเครื่อง ASUS K53TA sata 2.0 win7 64bit แรมรวม 8Gb 2แถว ไม่รู้ผิดพลาดอะไรหรือเปล่า
        ปกติครับ

Originally posted by mujwsofu5 View Post
        สอบถามหน่อยครับ ว่าอาการแบบนี้มันปกติรึเปล่าวคือ เวลาเปิดโหมด Rapid มันจะดึงแรมมาช่วยใช้ความเร็วใช่ไหมครับ พอผมลองรีมาแล้วกด Run Benchmark มันขึ้นแค่ 500 นิดๆ ต้องรอ สัก 3 นาทีแล้วไปกดรัน ใหม่มันถึงจะขึ้น 3000+ แบบนี้ คือมันปกติไหม ทำไมมันไม่ ดึงแรมรันตลอด เพราะเวลาเปิดเครื่องมาใหม่ๆ แล้วเข้าไปกด Run Ben ทีไร ตันแค่ 500 ทั้งๆ ที่เปิด rapid แล้วใครรุ้วิธีแก้บอกทีครับ = =

หรือผมเข้าใจผิด มันจะดึงความเร็วแรมมาช่วยเป็นระยะๆ หรือยังไง บางทีกดเทสไป ก็ 4000+ พอลองปิดแล้วกดเทสใหม่ก็เหลือ 500 บ้างสลับ กัน งง มันทำงานยังไง
        ความเร็วมันไม่แน่นอนครับ บางทีเปิดเครื่องใหม่ๆโปรแกรมมันยังโหลดไม่เสร็จ คะแนนก็ไม่เพิ่ม

บางครั้งแรมเครื่องเหลือเยอะ โปรแกรมก็ดึงมาใช้เยอะ คะแนนพุ่งปรี้ด

ถ้าแรมเครื่องเหลือน้อย โปรแกรมก็ดึงมาใช้น้อยตาม

Originally posted by wittawat12 View Post
        ดัน
        Originally posted by day-day View Post
        สอบถามหน่อยครับ

ผมไปซื้อ SSD ของ sumsung รุ่น 850 Pro 128 gb มา

เนื่องจากเป็นตัวแรกของผมไม่เคยสัมผัสการใช้งานเลย

แต่มีปัญหาเรื่องการใช้งานดังนี้
        1. ก็อปปี้ไฟล์แล้วมันค้าง
        2. ลงโปรแกรมแล้วค้างนานมากไม่ไปต่อ ต้องปิดแล้วลงใหม่

ผลรบกวนถามว่ามันจะเป็นปัญหาที่ตัว SSD เลยหรือเป็นเพราะการ setting ของผมครับ

เพราะถ้าเป็นที่ SSD ผมจะไดเอาไปเครมเพราะมีประกัน 7 วันอยู่

ขอบคุณครับ
        ไม่ทราบว่า setting ที่ว่าไป ได้ไปปรับอะไรบ้างครับ บางทีอาจไปเปิดฟังก์ชันอะไรซักอย่างที่ตีกับ SSD

ส่วนเรื่อง SSD มีปัญหาเองก็อาจเป็นไปได้เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
          ปกติครับ

ความเร็วมันไม่แน่นอนครับ บางทีเปิดเครื่องใหม่ๆโปรแกรมมันยังโหลดไม่เสร็จ คะแนนก็ไม่เพิ่ม

บางครั้งแรมเครื่องเหลือเยอะ โปรแกรมก็ดึงมาใช้เยอะ คะแนนพุ่งปรี้ด

ถ้าแรมเครื่องเหลือน้อย โปรแกรมก็ดึงมาใช้น้อยตาม

ไม่ทราบว่า setting ที่ว่าไป ได้ไปปรับอะไรบ้างครับ บางทีอาจไปเปิดฟังก์ชันอะไรซักอย่างที่ตีกับ SSD

ส่วนเรื่อง SSD มีปัญหาเองก็อาจเป็นไปได้เหมือนกัน
          ผมไม่ได้ setting อะไรเลยครับเดิมๆ เลย

มีใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ

สงสัยต้องเอาไปเครมแล้วครับเดี๋ยวหมดประกัน 7 วัน
          Last edited by day-day; 5 Feb 2015, 17:29:27.

Comment

รบกวนดูให้หน่อยครับ ขึ้นแค่นี้ zeta 256 เครื่อง notebook asus n43jf เปิด ahci แล้ว สงสัยว่าทำไมมันยังขึ้น bad อยู่ครับ
            Last edited by tumcartoon; 6 Feb 2015, 17:27:29.

Comment

รบกวนดูให้หน่อยครับ ขึ้นแค่นี้ zeta 256 เครื่อง notebook asus n43jf เปิด ahci แล้ว สงสัยว่าทำไมมันยังขึ้น bad อยู่ครับ

Comment

• ช่วยดูให้ทีครับ ผลเทสปกติหรือเปล่า Plextor M6Pro 128GB ครับ

Comment

• ของผมซื้อเมื่อ21กุมภาพันธ์ 2556
                  ซื้อมาสองตัว ตัวละ2190 แบบ60จิ๊ก
                  ตัวที่1

ตัวที่2

พอจะบอกอะไรได้มั้ยครับจากที่เห็น
                  1.ใช้ต่อไป
                  2.เปลี่ยนใหม่เถอะ
                  Last edited by o++o; 19 Mar 2015, 17:44:17.

Comment

• ถามเจ้าของกระทู้ครับ

Mainboard รุ่นนี้ เสียบช่องไหนครับ
                    http://www.asrock.com/mb/Intel/ConRoeXFire-eSATA2/

Comment

• สรุป Board เก่า รับได้แค่ 250 MB/S

Comment

• กำลัง ตอนแรกหาจากเวบนอก เค้าบอกว่า ชิป SATA ผมมันรุ่นเก่า
                        มาเจอที่นี้ เค้าบอก เหมือนกัน

แต่ก่อนหน้าไป JIB ไปขอคำปรึกษา ตอบมั่วมาก เซ็งจิต แบบนี้ต้องจัดรุ่นใหม่ คนับ

Comment

• บอร์ดรุ่นเก่าๆวิ่งได้น้อยครับทำใจ ต้องซื้อบอร์ดรุ่นใหม่ที่มันให้ sata3 ทุกช่อง ครับ

Comment

• Comment

• ถามบ้างครับ ssd (M6e) ผมต่อผ่านพอร์ต M2
                              1. ในไดรเวอร์ Intel Rapid... ไม่แสดง SSD (โหลดจากลิ้งค์ที่ให้ไปแล้วติดตั้งแล้ว)
                              2. ผลจากโปรแกรม AS SSDBenchmark ยังคงแสดงเป็น storahci - ok
                              อยากทราบว่าต้องไปแก้ตรงไหนครับ?

Comment

• ของผม Plextor M5S 256Gb
                                Notebook Dell Inspiron 3543
                                ได้เท่านี้ปกติมั้ยครับ ทำไม READ ได้น้อยจังครับ
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X