Announcement

Collapse
No announcement yet.

[CLUB] SSD ปรึกษาปัญหา ชุมนุม Benchmark ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ทุกค่ายเข้ามาคุยกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tk_bank View Post
    Mini pci e ต้องสั่งครับ

Notebook รุ่นบางๆเล็กๆจะเป็นmini pci-e ไม่ก็ SSd 1.8" ครับ
    ขอข้อมูลและรายละเอียด spec ราคา หน่อยครับ

Comment

• อยากได้ 4 ตัวนี้ แต่แพงเหลือเกิน
      http://www.memoryc.com/storage/solid...useees101.html
      http://www.memoryc.com/storageproduc...statedisk.html
      http://www.memoryc.com/storageproduc...ediskasus.html
      http://www.memoryc.com/storageproduc...statedisk.html

Comment

• ผม Intel X25-M ครับ แรงไหลลื่น

Comment

• มีคำถามครับ

เวลาเราลง OS เราต้องตั้งค่า HDD เป็นอะไร IDE, Raid, AHCI แล้ว bios มันมองเห็นเป็น HDD ในเวลาที่เราเลือกลำดับการบูทด้วยไหมครับ

แล้วก็สามารถที่จะต่อพ่วง HDD ในช่อง Sata ปกติได้ใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by P@RN View Post
            มีคำถามครับ

เวลาเราลง OS เราต้องตั้งค่า HDD เป็นอะไร IDE, Raid, AHCI แล้ว bios มันมองเห็นเป็น HDD ในเวลาที่เราเลือกลำดับการบูทด้วยไหมครับ

แล้วก็สามารถที่จะต่อพ่วง HDD ในช่อง Sata ปกติได้ใช่ไหมครับ
            - ตั้งเป็น AHCI ครับ
            - เครื่องมองเห็นไดรฟ์ปกติครับ เหมือนชื่อรุ่น HDD ธรรมดา
            - สามารถต่อพ่วง HDD ได้ตามปกติ

สรุป ใช้ได้เหมือน HDD ปกติทุกอย่างครับ

Comment

• Originally posted by P@RN View Post
              ผมลองคำนวณการใช้งานของผมแล้วครับ น่าจะไม่เกิน 100GB ด้วยซ้ำครับ

แล้วที่ท่านบอกว่าในอนาคต Chipset ใหม่ๆ อาจจะทำให้การ Raid SSD ใช้ TRIM ได้

แต่ผมกลัวว่ามันจะเลือก Controller ด้วยน่ะซิครับ เช่น ใช้ SandForce 1222 ไม่ได้ ต้อง 2xxx ขึ้นไป

เพราะ RevoDrive กับ X2 มันก็แรงจนเกือบสุด Sata 3 แล้วด้วย โดย X2 แรงเกิน Sata 3 ด้วยซ้ำไป

แต่ถ้ามันเลือก Controller ตามที่ผมบอกไป มันอาจจะทำให้ RevoDrive ทั้งหลายผิดหวัง

ปล. TRIM กับ Garbage อันไหนดูมีความสำคัญมากกว่ากันครับ
              Originally posted by nununu View Post
              RevoDrive บนตัวการ์ดมีชิพ Raid ของตัวเอง และใช้ชิพ SF1222 ซึ่งเป็น sata2 ต่อตรงกับ raid บนตัวการ์ดเอง (เพียงแต่ใช้ sata2 ถึง 4Channel จึงไม่มีปัญหาคอขวดบน Sata2)
              ดังนั้น RevoDrive จึงไม่มี Trim ครับ

Trim กับ Garbage คล้ายๆกัน แต่ Trim สำคัญกว่า (เพราะลบข้อมูลบริเวณนั้นทันทีที่สั่งลบข้อมูล)
              แม้ Trim จะไม่มี แต่ GarbageCollection ก็เกือบจะทดแทนกันได้ครับ
              แต่ปัญหามันก็คือ ถ้าสมมุติว่ามี Chipset ใหม่ๆออกมา ยกตัวอย่างเช่น X68 ของ Intel

อาจจะเป็น ICH11R ซึ่งสามารถที่จะต่อ SSD Raid โดยใช้ TRIM ได้ ถ้าใช้ SSD ต่อช่อง Sata ปกติก็คงไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าสมมติว่ามันเป็น RevoDrive ซึ่งมี Chip Raid ในตัวของมันเองโดยไม่ต้องพึ่ง Chip บน M/B มันก็ยังใช้ TRIM ไม่ได้เหมือนเดิม ยกเว้น OCZ จะออกเฟิร์มแวร์เอง

ซึ่งที่ผมลองอ่านดูใน OCZ forum การอัพเฟิร์มแวร์เองมันช่างยุ่งยากมากๆครับ ต้องใช้ Ubuntu ด้วยมั้ง

ที่ผมลังเลก็เพราะแบบนี้แหละครับ ซื้งครั้งนี้ก็คงใช้ยาวพอสมควร เลยไม่รู้จะตัดสินใจยังไง

Comment

แต่ปัญหามันก็คือ ถ้าสมมุติว่ามี Chipset ใหม่ๆออกมา ยกตัวอย่างเช่น X68 ของ Intel

อาจจะเป็น ICH11R ซึ่งสามารถที่จะต่อ SSD Raid โดยใช้ TRIM ได้ ถ้าใช้ SSD ต่อช่อง Sata ปกติก็คงไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าสมมติว่ามันเป็น RevoDrive ซึ่งมี Chip Raid ในตัวของมันเองโดยไม่ต้องพึ่ง Chip บน M/B มันก็ยังใช้ TRIM ไม่ได้เหมือนเดิม ยกเว้น OCZ จะออกเฟิร์มแวร์เอง

ซึ่งที่ผมลองอ่านดูใน OCZ forum การอัพเฟิร์มแวร์เองมันช่างยุ่งยากมากๆครับ ต้องใช้ Ubuntu ด้วยมั้ง

ที่ผมลังเลก็เพราะแบบนี้แหละครับ ซื้งครั้งนี้ก็คงใช้ยาวพอสมควร เลยไม่รู้จะตัดสินใจยังไง
                จะให้ดีผมว่า Trim ไม่ใช่ปัจจัยในการตัดสินใจซื้อนะ เลือกความเร็วในการอ่านการเขียนไว้ก่อนดีกว่า
                เพราะ
                - ถึงไม่มี Trim ก็ยังมี Garbage Collection ที่ทำงานคล้ายๆกัน ช่วยลบข้อมูลที่ไม่ใช้ ทำให้ความเร็วเขียนยังไม่ตก
                - ถึงแม้ความเร็วจะตก ก็ไม่ต่ำกว่าครึ่งปีกว่าจะเห็นผล (เพราะข้อมูลน่าจะเขียนไปเกือบทุกจุดแล้ว) ก็เอาออกมา Format ใหม่โดยใช้โปรแกรม Active Kill Disk บนแผ่น Hiren
                โดยโปรแกรมจะลบข้อมูลทั้งหมดบน SSD ทั้ง Partition ทั้งข้อมูลต่างๆ คล้ายๆการทำ ZeroFill บน HDD ข้อมูลทุกอย่างจะหายไป และจะได้ความเร็วเดิมๆจากโรงงานครับ
                ดังนั้น ถ้าคุณ Format เครื่อง ลง Windows ใหม่เรื่อยๆ (อย่างน้อยครึ่งปีครั้ง) เลือกความเร็วดีกว่าครับ

Comment

• ผมใช้ Hiren ไม่เป็นซะด้วยซิ

แต่แค่ Format ก่อนจะลง OS ก็น่าจะพอใช่ไหมครับ

Comment

ผมใช้ Hiren ไม่เป็นซะด้วยซิ

แต่แค่ Format ก่อนจะลง OS ก็น่าจะพอใช่ไหมครับ
                    ไม่ได้ครับ Quick Format หรือแม้แต่ Format ธรรมดา ข้อมูลยังไม่หาย กู้คืนได้ แสดงว่ายังไม่ได้ลบข้อมูลจากจุดๆนั้นไปจริงๆ
                    และการ Format แบบปกติ ทำทีละ Partition แต่นี้ต้องทำทั้ง Disk เลย คือลบ Partition ไปด้วย

ใช้ Hiren ไม่ยากนะ ลองใช้ดูก็ได้ครับ

Comment

• ได้มาเรียบร้อย ocz vertex 2 60 gb เร็วจริงๆ

Comment

• Originally posted by nununu View Post
                        ไม่ได้ครับ Quick Format หรือแม้แต่ Format ธรรมดา ข้อมูลยังไม่หาย กู้คืนได้ แสดงว่ายังไม่ได้ลบข้อมูลจากจุดๆนั้นไปจริงๆ
                        และการ Format แบบปกติ ทำทีละ Partition แต่นี้ต้องทำทั้ง Disk เลย คือลบ Partition ไปด้วย

ใช้ Hiren ไม่ยากนะ ลองใช้ดูก็ได้ครับ
                        ถ้า format แบบธรรมดา พูดถึงเรื่องความเร็ว จะกลับมาเร็วเหมือนปกติมั้ยครับ

Comment

• up

Comment

• Originally posted by nununu View Post

ถามนิดนึงนะครับ Hiren เนี่ย มันใช้ตอนไหนครับ ตอนอยู่ในวินโดว์หรืออยู่ใน DOS ครับ คือแอบ งง!! เป็นโปรแกรมหรือเป็นอะไรครับ ถ้าไม่ใช้โปรแกรม แล้วใช้ยังไงครับ ขอความรู้นิดนึงครับ

Comment

• Originally posted by wisidsak View Post
                              Y560

โน้ตบุ๊คอ่ะเปล่าครับ มันมีช่อง PCI ด้วยเหรอ? หรือช่อง Express ครับ?

ซื้อ SSD ตัวใหญ่ๆ เสียบแทนช่อง HDD เดิม ผมว่าหาง่ายกว่าหรือเปล่าครับ?

หรือว่าจะเอาความจุด้วย?
                              หน้าตาแบบท่าน sonkub เอาlinkให้ดูครับ เป็นช่องใส่อยู่ใส่เครื่องเลยครับเห็นมันว่างๆอยู่อยากลองใส่ดู ให้ทำงานคู่กับHDD

ผมกำลังหาตัวนี้ (อ้างอิงจากเว็ปเพื่อนบ้านครับ)
                              >> http://www.unlimitpc.com/article_635...8Mini-PCI-E%29
                              >> http://www.overclockzone.com/news/ne...ns/2011/01/02/
                              Last edited by nos21; 17 Apr 2011, 18:04:23.

Comment

• ALTHON II X 3 445
                                GIAL 2X2 1333 ( แรม 2 ตัวนี้เคลมมา แต่เช็คด้วย memtest 86 แล้ว ผ่านครับ )
                                880GM-LE เคยใช้ gigabite ไม่มีปัญหา
                                SSD VERTEX2 60 GB
                                WD GREEN ( PINK......555 ) 500 GB
                                TAGAN 600 U37
                                vertex 2 60 gb ลง win 7 ทั้ง 32-64 bit ลงไม่ได้เลย...มันก็อปปี้ไฟล์เสร็จ แต่มันไม่ยอม install
                                มันขึ้น 0x80070570 หรือ can not install ผมเปลี่ยนแผ่นไป 4 แผ่นแล้ว
                                ขนาดเปลี่ยน bios เป็น ahci mode แล้ว ถ้า ide mode มันมองไม่เห็น ssd
                                แล้วลอง เซ็ต bios มาเป็น default แล้วลงกับ hdd มันก็ยังลง win 7 ไม่ได้
                                แต่.............มันดันทลึ่งลง xp 64 bit ได้ เล่นเกมส์ดูหนังทำงานสบาย....อันนี้แหละทำให้มึนว่าอะไรเสียกันแน่ ( แผ่นนี้มี่ driver ahci )
                                เลยทำให้สงสัยว่า win7 ใันมี driver ahci หรือเปล่า
                                ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง หรือใครพอจะมีแนวทางแก้ใขบ้างครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
                                ขอบคุณครับ
                                Last edited by jhahaha555; 17 Apr 2011, 20:13:09.

Comment

Working...
                                X