Announcement

Collapse
No announcement yet.

[CLUB] SSD ปรึกษาปัญหา ชุมนุม Benchmark ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ทุกค่ายเข้ามาคุยกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by linkindog View Post
    เคยได้ยินมาว่า SSD พวก OCZ เครมบ่อยมากๆ

บางคนเลยแนะนำให้ใช้ Intel ถึงแม้จะ Write ต่ำกว่าเค้า แต่เรื่องความทนทาน มากกว่า

จริงมั้ยครับ ??

ขอความเห็นผู้ที่เคยใช้หน่อยครับ กำลัง มองๆอยู่ เหมือนกัน Vertex 3
    ได้ยินมาจากไหนครับ นาทีนี้ทนทุกตัวไม่มีเครม

Comment

Originally posted by dekakeyoo View Post
      OCZ vertex 2 60GB Raid 0 ครับ

ATTO ได้เท่านี้คับผม

จะเปลี่ยนเป็น Vertex 3 Raid 0ทันทีที่มันเข้ามาครับ

ผมว่าถ้าจะเทียบระหว่าง 1 Vertex 3 กับ 2 Vertex 2 in Raid 0

ตัว Vertex 2 จะเสียเปรียบในเรื่องการขาด TRIM Support ครับ

ส่วนความเร็วน่าจะพอๆกัน

ส่วนตัวใช้มาจะปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรกับเรดด 0 เลยครับ

ผมแนะนำเพื่อนให้ใช้ และซื้อให้คุณพ่อใช้ด้วยก็ไม่มีใครมีปัญหากับ OCZ Vertex 2 ใน เรดด 0 เลยครับ
      ไม่ต้องกลัวว่า ไม่ support trim ครับ มันมี garbage collection ในตัวมันเอง ที่ controller อยู่แล้วครับ
      ไม่มี trim ก็ เหมือนมีอยู่แล้ว
      Last edited by tk_bank; 14 Apr 2011, 19:05:31.

Comment

ดูยังไงอะคับ ว่ามีฟังก์ชั่นการเขียนไม่ทับที่เดิมซ้ำๆ พอดีกำลังจะซื้อเล็งไว้ 3ตัว

OCZ Vertex 2 60GB
        Corsiar Force Series 60GB
        KINGSTON 64 GB

Comment

garbage collection นี่มันยังไงครับ ใช่ทำหน้าที่เหมือน trim งั้นป่าว

Comment

Originally posted by HeavenSaber View Post
            ดูยังไงอะคับ ว่ามีฟังก์ชั่นการเขียนไม่ทับที่เดิมซ้ำๆ พอดีกำลังจะซื้อเล็งไว้ 3ตัว

ดูที่ controller diagram ครับ
            Ocz corsair มีแน่นอน sandforce ครับ
            ่kingston ต้องsearch ดู

intel crucial มีหมดครับ

Intel รุ่นเก่าไม่แน่ใจครับ

Comment

Originally posted by Dongkung2 View Post
              garbage collection นี่มันยังไงครับ ใช่ทำหน้าที่เหมือน trim งั้นป่าว
              เหมือนกันครับผม

Comment

Originally posted by HeavenSaber View Post

ไม่รู้สิส่วนตัว OCZ เพือนผมสั่งกับ จขกท. แต่ผมเป็นคนติดตั้งให้มันคับ ถ้าเอามาเทส HD Ture Pro รุ่นจะเป็นกราฟตัวหนอนดรอปสูงต่ำมากเหมือนกับหลายๆ กระทู้ครับ แต่ก็ยังแรง ส่วนคิงตัน มันได้ราคาถูกต่อความจุ และที่สำคัญไม่มีที่แปลง 2.5 เป็น 3.5 นะครับ ถ้าเอามาใช้กะ PC ส่วนผลเทส อย่างที่ผมเอามาีีวีิวิว ตอนนี้ผมกำลังจะของ box แปลงเพือนผมมาใช้อยู่ครับ ของฟรีๆ อิอิ ถามจขกท. เวลาเครม ocz นี้เครม ผ่านคุณ แค่ตัว SSD อย่างเดียวใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
                  ไม่รู้สิส่วนตัว OCZ เพือนผมสั่งกับ จขกท. แต่ผมเป็นคนติดตั้งให้มันคับ ถ้าเอามาเทส HD Ture Pro รุ่นจะเป็นกราฟตัวหนอนดรอปสูงต่ำมากเหมือนกับหลายๆ กระทู้ครับ แต่ก็ยังแรง ส่วนคิงตัน มันได้ราคาถูกต่อความจุ และที่สำคัญไม่มีที่แปลง 2.5 เป็น 3.5 นะครับ ถ้าเอามาใช้กะ PC ส่วนผลเทส อย่างที่ผมเอามาีีวีิวิว ตอนนี้ผมกำลังจะของ box แปลงเพือนผมมาใช้อยู่ครับ ของฟรีๆ อิอิ ถามจขกท. เวลาเครม ocz นี้เครม ผ่านคุณ แค่ตัว SSD อย่างเดียวใช่ไหมครับ
                  ต้องครบกล่องครับผม ทางocz เค้าบอกมาแบบนั้นครับ

Kingston access time เยอะกว่าชาวบ้านครับ

Comment

โอ้ พึ่งรู้ว่ามันก็มีฟังก์ชันแบบทริม

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

Comment

เอามายั่วครับ
                      OCZ Revodrive 960GB

Comment

Originally posted by poo45 View Post
                        ใช้ intel 120 G อยู่ อ่านเร็ว แต่เขียนช้า
                        ว่าจะหาวื้ออีกตัวเอามา raid
                        เพราะ driver ของ intel ว่ากันว่า Support TRIM ที่raid
                        ตอนนี้น่าจะยังไม่ Support นะ
                        แต่อนาคต ตัว Chipset ของบอร์ดน่าจะรองรับ และใช้ได้กับ SSD ทุกยี่ห้อ

Originally posted by Dongkung2 View Post
                        Trim คือจะสั่งลบข้อมูลที่บล็อคนั้นๆทันทีที่เราสั่งลบไฟล์จากวินโดว์ (ปัจจุบันถ้า raid จะยังไม่รองรับความสามารถนี้)
                        Garbage Collection คือ Firmware จะหาข้อมูลที่เป็นขยะ (ในบล็อคมีข้อมูล แต่จริงๆแล้วไม่ได้ใช้) แล้วลบทิ้งเอง ความสามรถนี้ แม้จะ raid ก็ยังใช้ได้ปกติ เพราะสั่งการที่ Controller ใน SSD

Comment

ทำไม เทส ด้วยโปรแกรมHD Tune แล้วมันวิ่งไม่นิ่งเลยอะครับ

ssd ของ intel x25-v อะครับ 40 GB 4 ตัว raid 0

Comment

โอ้ 4 ตัว เรด 0 O_o

อยากทราบว่าเร็วแค่ไหนอ่ะครับ

เช่น ตอนบูทวินโดว์ นานเท่าไหร่ บูทโปรแกรมต่างๆ พอจะบอกได้มั้ยฮะ

ตอนนี้คิดอยู่ ว่าจะถอย Vertex 3 -2ตัว แล้วเรด 0

หรือซื้อ Vertex 2 60G เพิ่มอีก 2 ตัว แล้วเรด 0, 4ตัวไปเลย

ไม่แน่ใจเรื่องความเสี่ยงเหมือนกัน

Comment

เปิดเครื่อง 49.1 วิคับ ปิด 7.2 วิ ครับ

ส่วน โปรแกรมไม่รู้จะเทสกะอะไร ตอนนี้ มีแต่ เกม lol เกมเดียวเอง เกมอืนยังไม่ได้โหลดเลย
                              Last edited by top2k; 14 Apr 2011, 23:32:23.

Comment

เข้ามาแจ้งสำหรับคนอยากใช้ ssd sata 6Gbps (Sata3) กับบอร์ด Asus น่าจะทุกรุ่นนะ พวก chipset marvell9128 มี raid bug นะครับ

raid 0 แล้ว read-speed ไม่เพิ่ม

แจ้งกันไว้ครับ

via Tapatalk by Samaung Galaxy S

Comment

Working...
                                X