Announcement

Collapse
No announcement yet.

[CLUB] SSD ปรึกษาปัญหา ชุมนุม Benchmark ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ทุกค่ายเข้ามาคุยกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

vertex 3 ไม่ทำตัว ต่ำกว่า 120 นะครับ
    ดูจาก read write รวมแล้ว ไม่มีตัวไหนทำ raid 0 แล้วสู้ vertex 3 ได้เลย

อาจจะสู้เรื่อง read ได้ c300 read 340 สองตัวก็ปาไปเกือบ 700 แล้วครับ แต่ write รวมกันยังไม่เกิน 400

Comment

อันนี้ c300 256GB บน sata 2

Comment

SSD intel 40G มีระบบไม่ให้เขียนที่เดิมซ้ำๆ หรือเปล่าาครับ

Comment

OCZ Revodrive X2 240GB มาเข้าคลับด้วยครับ
          Last edited by PEARL; 13 Apr 2011, 20:49:01.

Comment

มาลงชื่อ
            จัด OCZ Vertex2 120GB มา แรงดี

ใครใช้ SSD แนะนำทำตามนี้เพื่อประสิทธิภาพที่สูงสุดด้วยก็ดีครับ

- ใช้ Windows 7 เพราะสามารถใช้คำสั่ง Trim กับ SSD ได้ แต่วินโดว์ที่เก่ากว่าจะไม่มี ทำให้ช้าเวลาเขียนข้อมูลทับลงบนจุดนั้น(ที่บอกกันว่าความเร็วตกนั่นเอง)

- เปิด AHCI

- ปิด Defrag สำหรับ Win7 ไป run พิมพ์ dfrgui แล้วปิดได้เลยครับ
            เพราะ SSD แทบจะไม่มี Seek time แล้ว อ่านข้อมูลกระจายๆกันได้อย่างไม่มีปัญหา
            และการ Defrag ก็ต้องอ่านและเขียนซึ่งเป็นการลดอายุการใช้งานด้วย

- ปิด Superfech ได้โดยการ run พิมพ์ Services ในหน้าต่างด้านขวา หา Superfetch กดขึ้นมา
            ตรง Startup type เลือกเป็น Disable ได้เลยครับ
            ช่วยลดการเขียนไฟล์เล็กๆจำนวนมาก ซึ่งจำเป็นเพื่อลด Access time แต่ SSD ไม่มี จึงไม่จำเป็น

- ปิด Drive Index โดยปิดเฉพาะ Drive ที่เป็น SSD ไดรฟ์เดียวพอ (ซึ่งๆน่าจะเป็น C
            ให้เข้า Mycomp แล้วคลิ๊กขวาที่ Drive ที่ต้องการจะปิด เลือก Properties
            ดูด้านล่างสุด จะมีติ๊กว่า Allow Indexing Service Blah Blah Blah~~~ ก็เอาติ๊กถูกออกครับ
            เพราะ SSD แทบจะไม่มี Seek time เวลาหาไฟล์ทำได้รวดเร็วอยู่แล้ว
            Last edited by nununu; 13 Apr 2011, 22:11:09.

Comment

มาลงชื่อด้วยคนครับ

G.Skill Phoenix Pro 120G

Comment

ราคาเบาๆ ที่ 60000 บาทไทย

เสียดาย สั่งโดยตรง รวมภาษีที น่าจะ 75000 รวม ส่ง แพงมากมาย

Comment

ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอกครับ ^ ^

มันไม่มีให้ร่วงแล้ว - -

Comment

OCZ vertex 2 60GB Raid 0 ครับ

ATTO ได้เท่านี้คับผม

จะเปลี่ยนเป็น Vertex 3 Raid 0ทันทีที่มันเข้ามาครับ

ผมว่าถ้าจะเทียบระหว่าง 1 Vertex 3 กับ 2 Vertex 2 in Raid 0

ตัว Vertex 2 จะเสียเปรียบในเรื่องการขาด TRIM Support ครับ

ส่วนความเร็วน่าจะพอๆกัน

ส่วนตัวใช้มาจะปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรกับเรดด 0 เลยครับ

ผมแนะนำเพื่อนให้ใช้ และซื้อให้คุณพ่อใช้ด้วยก็ไม่มีใครมีปัญหากับ OCZ Vertex 2 ใน เรดด 0 เลยครับ

Comment

Originally posted by dekakeyoo View Post
                      OCZ vertex 2 60GB Raid 0 ครับ

ATTO ได้เท่านี้คับผม

จะเปลี่ยนเป็น Vertex 3 Raid 0ทันทีที่มันเข้ามาครับ

ผมว่าถ้าจะเทียบระหว่าง 1 Vertex 3 กับ 2 Vertex 2 in Raid 0

ตัว Vertex 2 จะเสียเปรียบในเรื่องการขาด TRIM Support ครับ

ส่วนความเร็วน่าจะพอๆกัน

ส่วนตัวใช้มาจะปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรกับเรดด 0 เลยครับ

ผมแนะนำเพื่อนให้ใช้ และซื้อให้คุณพ่อใช้ด้วยก็ไม่มีใครมีปัญหากับ OCZ Vertex 2 ใน เรดด 0 เลยครับ
                      ทางเลือกใหม่...................น่าสนมั่กๆๆ raid0 เหอๆๆๆๆ

Comment

RevoDrive น่าจะจบทุกปัญหาใช่ไหมครับคุณแบงค์ อิอิ

Comment

เคยได้ยินมาว่า SSD พวก OCZ เครมบ่อยมากๆ

บางคนเลยแนะนำให้ใช้ Intel ถึงแม้จะ Write ต่ำกว่าเค้า แต่เรื่องความทนทาน มากกว่า

จริงมั้ยครับ ??

ขอความเห็นผู้ที่เคยใช้หน่อยครับ กำลัง มองๆอยู่ เหมือนกัน Vertex 3

Comment

Kingston SSDNow V100 128GB SSD ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับกะโน๊ตบุ๊ค ผลเทสต่างประเทศครับ กดดูครับ

เทสกะมือ
                            Last edited by H2OPlUS; 14 Apr 2011, 16:44:00.

Comment

ใช้ intel 120 G อยู่ อ่านเร็ว แต่เขียนช้า
                              ว่าจะหาวื้ออีกตัวเอามา raid
                              เพราะ driver ของ intel ว่ากันว่า Support TRIM ที่raid

Comment

Originally posted by P@RN View Post
                                RevoDrive น่าจะจบทุกปัญหาใช่ไหมครับคุณแบงค์ อิอิ
                                revodrive access time ต่ำกว่าทุกตัวครับ

Comment

Working...
                                X