Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ - การส่องแรม แบบเทพๆ ง่ายๆครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รบกวนแนะนำ 1x3 หรือ 2x3 หน่อยได้ไหมครับท่าน6 พอดีผมจะเอาลงเล่นกับ I7

ถ้าเป็นตัวนี้หล่ะครับ
    Geil Tripple Value 3GB (3x1GB) PC3 12800 Bus 1600 8-8-8 GV33GB1600C8TC

ไม่ได้พูดถึง เราะฉนั้น มงเข็นไปไ่ถึง2000 ใช่ไหมครับ

Comment

2GBx3 ลอง D9KPT ของท่าน panuza ดูดิครับ

Comment

ให้รายละเอียด เพื่อการเลือกซื้อแจ่มมากครับ : )

Thank,

Comment

Originally posted by PoUnD View Post
          รบกวนแนะนำ 1x3 หรือ 2x3 หน่อยได้ไหมครับท่าน6 พอดีผมจะเอาลงเล่นกับ I7

ถ้าเป็นตัวนี้หล่ะครับ
          Geil Tripple Value 3GB (3x1GB) PC3 12800 Bus 1600 8-8-8 GV33GB1600C8TC

ไม่ได้พูดถึง เราะฉนั้น มงเข็นไปไ่ถึง2000 ใช่ไหมครับ
          ตัวนี้มันใช้ elpida base dj-e ครับ มันลากไม่ค่อยไปครับ geil นี่ ถ้าไม่ใช่ bus 2000 จะได้ chip นี้ซะส่วนใหญ่เลยครับ
          วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

ไอ้ตัวนี้มันชิพอะไรครับ พอทราบไหมผมหาข้อมูลไม่เจอเลย กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเอาตัวนี้หรือ Ripjaw bus2000 ดีครับ

ปล.แล้วมันมีขายที่ไหนเอ่ย อิอิ

Comment

มีหลายคน PM มาหาผม ถามว่า ระหว่าง Elpida BBSE และ Micron D9KPT อะไรดีกว่ากัน

ผมขอตอบปัญหานี้โดยตอบแบบว่าเผื่อใครที่สนใจแบบดีๆเทพๆล่ะกันครับ
              -เอาแบบว่าลากไกล ไฟต่ำ (intel เครมไว้)
              -BBSE ลากไกลครับ ลากสุดตอนนี้ไป 2133 ด้วย CL9 ครับ ด้วยไฟ 1.65 ครับ
              -D9KPT ลากไกลเหมือนกันครับ แต่ต้องเป็น Lot 9AF22 ที่อยู่ใน OCZ Blade เท่านั้น ลากไกลไฟต่ำด้วยไฟ 1.65 cl9 bus 2133 เหมือนกัน แต่อย่าเพิ่งน้อยใจกับ D9KPT ที่ใช้กันอยู่ ลอง Config ตามนี้สิ CL 9-9-9-27 1T 2.085volt ได้บัส 2362 เลยนะ หรือ CL 8-8-8-24 1T ได้ Bus 2295 เลยอิอิ

-บางคนบอกว่า BBSE ออกมาขัดตาทัพ Elpida hyper ที่เพิ่งมีปัญหา
              -ก็ขอบอกเลยว่า ไม่จริงครับ โดยบริษัท Elpida ผลิตรุ่นนี้ ออกมาโดยตั้งสเปคไว้ที่ 1333 แต่เผอิญว่ามันลากไปไกลมาก กลายเป็นบริษัทค่ายแรมต่างๆเอามาใช้ในรุ่น bus สูงๆแทน elpida hyper โดยปริยาย

-ยังรัก D9 อยู่จะมีรุ่นไหนแรงๆบ้าง
              -แฟนๆ D9 ต้องรออีกนิด ได้เห็นไรแน่ๆ D9 ไฟต่ำ 1.35 ที่กำลังผลิต ผมก็กำลังหาข้อมูลว่ามันจะใช้ชื่อว่า D9xxx ไร มันออกมาโจมตี Elpida ที่กำลังขายดิบขายดีในตอนนี้แน่ๆ

ตอนนี้นะครับ Elpida เปลี่ยนวิธีการผลิตทำให้เม็ดแรมดีขึ้นจึงสามารถเข้ามาตีตลาด DDR3 ได้อย่างรวดเร็วแทน D9 ที่ออกมาแรงก่อน แต่บังเอิญว่า D9 ใช้ไฟสูงเกินที่ Intel ตั้งไว้ไม่เกิน 1.65 มันเลยเป็นสิ่งที่ D9 กำลังปรับปรุงแก้ไข แฟนๆก็รอเตรียมดีใจได้

อ้อ Elpida ก็ออกมาโจมตี DDR2 ด้วยนะครับ 4G 1261mhz 5-5-5-18 @ 1.9v! แรงกว่า D9GKX ไหมล่ะ
              ดูข้อมูลดังนี้ http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=224819
              เม็ดแรม Elpida E1108ACBG-1EH-E เมืองนอกแกะโชว์ตามภาพ

อย่าลืมว่า D9GKX อยู่ในแถวล่ะ 1G เท่านั้น นี่แถวล่ะ 2G นะครับ
              ซิงค์เหลือง ซิงค์แดง crucial จะไปขนาดนี้ไฟก็ 2.2-2.3 cl6 ล่ะ

แล้วอย่างนี้ ท่านว่า Elpida ตอนนี้เทพยัง อิอิ
              Last edited by ihog6hog; 27 Sep 2009, 09:20:43.

Comment

Originally posted by Nihilus View Post

ไอ้ตัวนี้มันชิพอะไรครับ พอทราบไหมผมหาข้อมูลไม่เจอเลย กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเอาตัวนี้หรือ Ripjaw bus2000 ดีครับ

ปล.แล้วมันมีขายที่ไหนเอ่ย อิอิ
                Elpida Hyper Lot ใหม่ครับ

Comment

ไม่อยากเชื่อว่ามีคนชื่อเหมือนกะผมด้วย คุณหก ว่าแต่ Kingston HyperX 9-9-9-27 (2x2GB) 4096/1600 นี่เป็นไงบ้างอ่ะครับเห็นถูกดี 2900 เอง

Comment

แล้วเจ้า D9 ตัวใหม่ที่จะออกมันลงแรมยี่ห้อไหนหรือครับ ถ้าคุณหกรู้ช่วยเอามาบอกด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by tanakaro View Post
                      ไม่อยากเชื่อว่ามีคนชื่อเหมือนกะผมด้วย คุณหก ว่าแต่ Kingston HyperX 9-9-9-27 (2x2GB) 4096/1600 นี่เป็นไงบ้างอ่ะครับเห็นถูกดี 2900 เอง
                      ส่วนใหญ่ HyperX มัน BBSE หมดแล้วนะตอนนี้ ลองส่องดูครับ

Comment

Originally posted by bunza023 View Post
                        แล้วเจ้า D9 ตัวใหม่ที่จะออกมันลงแรมยี่ห้อไหนหรือครับ ถ้าคุณหกรู้ช่วยเอามาบอกด้วยนะครับ
                        ผมก้กำลังรออยู่นี่แหล่ะ ว่ามันจะใช้ชื่อรุ่นอะไร

Comment

A-DATA ตัวใหม่ร้านไหนนำเข้าน้อ

ดูจากเว็บ Newegg ก็ไม่มีขา่ยเลย --"

Comment

รบกวนหน่อยครับ ตัวนี้ น่าเล่นไหม บัส1600 จะได้ บัส 2000 ไหมครับ แล้วตัวนี้ใช้ ชิปอะไรพอรู้ไหมครับ

http://www.bigitshop.com/online-shop...0MHz-Twin.html

ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

Comment

[IMG][/IMG]

อิอิ อันนี้แรมเทพไหมอ่ะ^^

Comment

Originally posted by Oh-My-GoD View Post
                                รบกวนหน่อยครับ ตัวนี้ น่าเล่นไหม บัส1600 จะได้ บัส 2000 ไหมครับ แล้วตัวนี้ใช้ ชิปอะไรพอรู้ไหมครับ

http://www.bigitshop.com/online-shop...0MHz-Twin.html

ขอบคุณล่วงหน้าครับ..
                                Corsair DDR3 ให้ดู version เลยครับ ให้เน้น 3 version ดังนี้
                                v2.x = Elpida
                                v3.x = Micron
                                v4.x = Samsung

ที่บ้านเราเห็นมีก็ v2.1 , 2.2 , 3.1 , 3.2

Comment

Working...
                                X