Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ - การส่องแรม แบบเทพๆ ง่ายๆครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Geil DDR3 Ultra - Dual Channel 2GB (2x1GB) PC3 12800 1600 7-7-7-24 1.6v GU32GB1600C7DC
    ใครพอรู้มั้งครับว่ามันชิพอะไร ลองส่องเเล้วมองม่ะออกครับ -*-

Comment

• น่าสนใจมากเลยครับ
      นี้เป็นไม่กี่กระทู้นะที่ผมอ่านตั้งแต่ประโยคแรกจนถึงหน้าสุดท้ายเลย

Comment

• ของผมใช่ bbse ไหมหว่า
        ripjaw 1333 cl7 rh ครับ
        Attached Files

Comment

• Originally posted by mohan View Post
          Geil DDR3 Ultra - Dual Channel 2GB (2x1GB) PC3 12800 1600 7-7-7-24 1.6v GU32GB1600C7DC
          ใครพอรู้มั้งครับว่ามันชิพอะไร ลองส่องเเล้วมองม่ะออกครับ -*-
          มันเป็น Elpida BABG-DJ-E ครับ ถ้าจะ BBSE ต้อง 1800 CL8 ไปส่องมาแล้วตอนนี้มีแต่ตัวนี้ ส่วนพวกบัส 2000 ของยังไม่เข้าเลย
          วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

• Originally posted by nongmzaa View Post
            ของผมใช่ bbse ไหมหว่า
            ripjaw 1333 cl7 rh ครับ
            แน่นอน 100% ครับ แหมได้มาราคาถูกที่สุดในรุ่นฟันปลาฉลามเลยนะที่ได้ BBSE ซื้อ Lot แรกมาเลยสินะครับ

Comment

• http://www.techpowerup.com/105584/El...DR3_SDRAM.html

มีข่าว Update จาก Elpida หลังจากที่ปล่อยให้ Micron ปล่อยแรม DDR3 ไฟต่ำ 1.35V ออกมา Elpida ไม่ยอมแพ้จะปล่อยแรมไฟต่ำออกมาสู้มั่งครับใช้ไฟ 1.2/1.35 ออกมาสู้อีกครับ 40nm อีกต่างหาก เหอๆกะจะเป็นเจ้าตลาดแรมแทน Micron ไปแล้วมั้งเนี่ย

Comment

• Originally posted by ihog6hog View Post
                มันเป็น Elpida BABG-DJ-E ครับ ถ้าจะ BBSE ต้อง 1800 CL8 ไปส่องมาแล้วตอนนี้มีแต่ตัวนี้ ส่วนพวกบัส 2000 ของยังไม่เข้าเลย
                อื่ม...เสียดายที่ไม่ใช่ สงสัยต้องขายซื้อใหม่แระ อิอิ

Comment

• power consumption ที่ระดับไฟเลี้ยงเดียวกัน หมายถึง Vmem ที่เท่ากัน แต่คนละชิพ

ลองเทสดูแล้วครับ ไม่เท่ากัน

เท่าที่ลองนะ BBSE (เทียบกับของที่มีนะ) จะกินมากกว่าราวๆ 10 กว่าวัตต์ในไฟเลี้ยงระดับเดียวกัน
                  (BBSE idle 125 วัตต์ ชิพอะไรก็ไม่รู้ 110 วัตต์ ที่ 1.65 เท่ากัน CL เท่ากัน)

อาจจะตรงนี้กระมังที่ผมสังเกตว่า อุณหภูมิที่รายงานมาบนอุปกรณ์ที่ใช้ตรวจวัดมันถึงดูสูงกว่าคนอื่น ( 48 องศา / 37 องศา ตามลำดับ) อุณหภูมิห้อง 28 องศา เปิดเคสเล่นครับ

เสนอแนะให้ว่า ใช้พัดลมเป่าช่วยก็ดีครับ น่าจะมีความร้อนสะสมพอสมควรครับกับซิงค์พื้นที่ผิวระบายความร้อนค่อนข้างน้อยครับ ถ้าในกรณีที่ ปิดเคสเล่นนะครับ แต่ถ้า ลมผ่านๆตรงบริเวณนั้น ผมคิดว่า คงไม่ใช่ปัญหาที่ระดับ 1.65 - 1.75 หรอกครับ

สนุกดีนะครับ เล่น ddr3 อย่างที่ท่านสมาชิกในห้อง AMD บอกไว้เลยเนอะ

Comment

• Originally posted by ihog6hog View Post
                    แน่นอน 100% ครับ แหมได้มาราคาถูกที่สุดในรุ่นฟันปลาฉลามเลยนะที่ได้ BBSE ซื้อ Lot แรกมาเลยสินะครับ
                    ผมซื้อเดือนที่แล้วเองครับ
                    สั่งจาก tk อิอิ

Comment

• สำหรับ คนที่ต้องการ List RAM DDR3 นะครับ ตอนนี้ผมกำลังจัดทำข้อมูลอยู่ทั้ง Dual และ Triple ว่าแรมติดซิงค์ที่มีขายในไทยแต่ละรุ่นใช้แรมชนิดใด อดใจรอหน่อยนะครับ เสร็จแล้วจะนำมาแบ่งปันกันครับ

Comment

• ้ต้องหมั่นดูเว็บนอกเยอะๆแล้วแหล่ะครับงานนี้ แต่จริงๆ นานๆทีตอนซื้อ ก็เช็คทีนึง ตอนนี้คงพักไปสักระยะ เอาเงินไปทำอย่างอื่นพลางๆก่อนดีกว่า หุๆๆ มีแต่เรื่องเสียเงินจริงๆ ช่วงนี้

Comment

สำหรับ คนที่ต้องการ List RAM DDR3 นะครับ ตอนนี้ผมกำลังจัดทำข้อมูลอยู่ทั้ง Dual และ Triple ว่าแรมติดซิงค์ที่มีขายในไทยแต่ละรุ่นใช้แรมชนิดใด อดใจรอหน่อยนะครับ เสร็จแล้วจะนำมาแบ่งปันกันครับ
                          ขอบคุณมากครับ จะรอชมนะครับ

Comment

• ดันให้ครับ กระทู้ดัง สาระดี

Comment

• สุโค่ยย
                              รอไม่ไหวแล้ว
                              ไปถอย ocz platinum 1x3 Gb cl 7-7-7 มาแล้วอ่ะ
                              ยังไม่ได้ดูเลยว่าเป็นอะไร แบบว่าคอมขาดแต่แรมอย่างเดียว
                              เอา ddr3 triple มาใส่ ep45t-ud3r นี่จะวิ่ง dual ได้ไหมครับ
                              แล้วตะ clock ไปได้แค่ไหน อยากรู้จัง
                              รบกวนด้วยนะครับ

Comment

• ตัวนี้ได้ D9KPV ครับ ใส่ไป 2 ตัว วิ่ง Dual ครับ

ใช้ไฟ 1.7-1.8 วิ่ง 2000 ได้ครับ

Comment

Working...
                                X