Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ - การส่องแรม แบบเทพๆ ง่ายๆครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ผมเป็นธุระจัดการซื้อแรม Kingston hyperx 4g/1600 cl9 ที่ร้านเจไดให้กับน้อง Luna เรียบร้อยส่งของถึงมือ แค่จะมาบอกพวกท่านว่าราคา 3490 แล้วจาก 3790 ได้ bbse ทุกกล่องนะครับ ของเพียบ ส่วน g.skill 4g/1600 trident cl8 ร้าน hardwarehouse กับ tk 3900 ได้ bbse ทุกกล่อง ส่วนฟันปลาฉลามตอนนี้ต้อง bus 2000 เท่านั้นที่เป็น bbse
    Last edited by ihog6hog; 6 Oct 2009, 16:48:39.
    วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

• มาเพิ่มข้อมูลของนอกกันหน่อย แต่ทำไม พี่ไทยเราไปแรงไกลจังเลย หุๆ

http://www.chilledpc.co.uk/reviews/?p=177

http://www.xtremesystems.org/forums/...=233620&page=6

น่าจะมีคำเตือนทำนองว่า

"การส่องแรมมีความเสี่ยง ผู้ส่องควรศึกษาวิธีการก่อนตัดสินใจ" หุๆๆ แต่ก็สนุกดีเหมือนกันเนอะ มีลุ้นดี
      Last edited by Leim; 6 Oct 2009, 18:04:44.

Comment

• Originally posted by ihog6hog View Post
        วันนี้ผมเป็นธุระจัดการซื้อแรม Kingston hyperx 4g/1600 cl9 ที่ร้านเจไดให้กับน้อง Luna เรียบร้อยส่งของถึงมือ แค่จะมาบอกพวกท่านว่าราคา 3490 แล้วจาก 3790 ได้ bbse ทุกกล่องนะครับ ของเพียบ ส่วน g.skill 4g/1600 trident cl8 ร้าน hardwarehouse กับ tk 3900 ได้ bbse ทุกกล่อง ส่วนฟันปลาฉลามตอนนี้ต้อง bus 2000 เท่านั้นที่เป็น bbse
        โห ท่าน ไม่บอกว่ารับฝากด้วย ไอ้ผมละเกรงใจ สั่งไปแล้วเหมือนกัน

Comment

• ตอนนี้ พวก RipJaw ยังเหลือที่เป็นรหัสแรงอยุ่มั้ยครับ

แล้วถ้าตอนนี้ ซื้อตัวไหนดี ครับ เน้น Cl ต่ำๆหน่อยอ่ะครับ

Comment

• ขอรบกวนหน่อยครับ

G.SKILL RIPJAW DDR3 4GB RH/1600 CL 7-7-7-24 iคา 4000 ที่ TK

ชิพอะไรหรือครับคุณหก

Comment

• Originally posted by tagakung View Post
              ตอนนี้ พวก RipJaw ยังเหลือที่เป็นรหัสแรงอยุ่มั้ยครับ

แล้วถ้าตอนนี้ ซื้อตัวไหนดี ครับ เน้น Cl ต่ำๆหน่อยอ่ะครับ
              Originally posted by bunza023 View Post
              ขอรบกวนหน่อยครับ

G.SKILL RIPJAW DDR3 4GB RH/1600 CL 7-7-7-24 iคา 4000 ที่ TK

ชิพอะไรหรือครับคุณหก
              Originally posted by ihog6hog View Post
              วันนี้ผมเป็นธุระจัดการซื้อแรม Kingston hyperx 4g/1600 cl9 ที่ร้านเจไดให้กับน้อง Luna เรียบร้อยส่งของถึงมือ แค่จะมาบอกพวกท่านว่าราคา 3490 แล้วจาก 3790 ได้ bbse ทุกกล่องนะครับ ของเพียบ ส่วน g.skill 4g/1600 trident cl8 ร้าน hardwarehouse กับ tk 3900 ได้ bbse ทุกกล่อง ส่วนฟันปลาฉลาม (Rip Jaws) ตอนนี้ต้อง bus 2000 เท่านั้นที่เป็น bbse
              ช่วยตอบให้

Comment

• Originally posted by Ni-Cha View Post
                ช่วยตอบให้
                นู๋นิชา ยิ่งโต ยิ่งสวย เตรียมใว้หนวด ใว้เครา เยอะๆเลยลุง กรั๊กๆๆๆ

มาแล้วๆ พอแรมมา บอร์ดไป กรรมแท้ชีวิตไอ้เอก

ไม่มีบอร์ดลอง อุ๊ยยย...
                Last edited by aekshow; 7 Oct 2009, 14:32:44.

Comment

• เดี๋ยวก็แรงครับ หุๆ

Comment

• ผมว่าพวกตระกูล hyper X นี่ กาวมันเหนียวดีนะครับ แงะไม่ง่ายเหมือน Gskill สักเท่าไหร่เลยเนอะ
                    แต่ส่องตูดก็ เห็นแล้วเนาะ

Comment

• อ่านแล้วนะครับ ท่าน Leim อิอิ

ของตาเอก ชิบ BBSE หรอนั่น

Comment

• Originally posted by converseboy View Post
                        อ่านแล้วนะครับ ท่าน Leim อิอิ

ของตาเอก ชิบ BBSE หรอนั่น

ครับ

BBSE ชัดขนาดนั้น ไม่ใช่ก็แย่แล้วแหล่ะครับ หุๆ

...

ที่ไปเห็นมานะครับ

ตัวบนนี่ที่เห็นจากตัว TD ครับ สังเกตก็ตรงขอบๆ มันจะหนากว่า

แต่ตัวล่าง ที่ไม่ใช่ แผ่นจะออกแนวบางกว่า (นิดเดียว) แต่ขอบขวาซ้ายที่เหลือ จะน้อยกว่าครับ

ถ้าไม่สังเกตก็อาจจะคิดว่า bbse นั่นแหล่ะครับ

เป็นไปได้ ดูด้วยตาเปล่า จะสังเกตยาก

ถ้าลองถ่ายด้วยกล้องดิจิตอล แล้ว ขยายดู ก็จะเห็นพอแยกแยะได้ง่าย (มาก) ครับ

ไปส่องอีกที TD ตัวที่ว่า หายไปเรียบร้อย แต่ที่เห็นอีกคู่ก็ Gskill ตัว NQ มั๊ง

ตูดนี่ เหมือนจะใช่ แต่.... (แบบว่ารู้กัน) เปิดออกมา เหอๆๆ Gskill หราเลย แต่ก็พอทราบแล้วครับว่า มันต่างกัน BBSE ยังไง นิดเดียวจริงๆ ตรงขอบๆนะ
                        Last edited by Leim; 7 Oct 2009, 15:18:55.

Comment

• Originally posted by Leim View Post
                          ครับ

BBSE ชัดขนาดนั้น ไม่ใช่ก็แย่แล้วแหล่ะครับ หุๆ

...

ที่ไปเห็นมานะครับ

ตัวบนนี่ที่เห็นจากตัว TD ครับ สังเกตก็ตรงขอบๆ มันจะหนากว่า

แต่ตัวล่าง ที่ไม่ใช่ แผ่นจะออกแนวบางกว่า (นิดเดียว) แต่ขอบขวาซ้ายที่เหลือ จะน้อยกว่าครับ

ถ้าไม่สังเกตก็อาจจะคิดว่า bbse นั่นแหล่ะครับ

เป็นไปได้ ดูด้วยตาเปล่า จะสังเกตยาก

ถ้าลองถ่ายด้วยกล้องดิจิตอล แล้ว ขยายดู ก็จะเห็นพอแยกแยะได้ง่าย (มาก) ครับ

ไปส่องอีกที TD ตัวที่ว่า หายไปเรียบร้อย แต่ที่เห็นอีกคู่ก็ Gskill ตัว NQ มั๊ง

ตูดนี่ เหมือนจะใช่ แต่.... (แบบว่ารู้กัน) เปิดออกมา เหอๆๆ Gskill หราเลย แต่ก็พอทราบแล้วครับว่า มันต่างกัน BBSE ยังไง นิดเดียวจริงๆ ตรงขอบๆนะ
                          ไม่ต้องเถียงกันครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมจะตอบให้ มันคือ BBSE ครับ คือภาพที่ท่านสังเกตมา มันคือตัวเดียวกัน ที่มันไม่เหมือนกันซะทีเดียวเพราะอย่าลืมนะครับ ผลิตคนละ Lot คนละ Week กันดังนั้น บาง Lot จะมีแผ่น วาฟเฟิล หนากว่าหรือบางรุ่นบางกว่า เพราะมันมี Elpida ยี่ห้อเดียวเท่านั้นที่ทำครับ ลองไปดู Kingston ได้ครับ แต่ละแผ่นไม่เหมือนกัน บางตัวหนากว่าบางตัวบางกว่า แต่ Lot หลังที่ G.skill เอาไปใส่แรมตัวเองนั้นมันจะไม่เขียน Elpida BBSE แต่จะเอาไปเขียนเป็นตราของ G.skill เองครับ ดังนั้นไม่แปลกใจที่ แงะซิงค์มาแล้วไม่เห็นตรา Elpida BBSE มันก็เหมือนกับ Geil หรือ Corsair อ่ะครับ ใช้เม็ดแรมคนอื่นแต่ตีตราตัวเอง ดังนั้นถ้าท่านอยากได้ BBSE ขอให้เห็นแผ่นนั้นเป็นพอครับ ง่ายๆมันลากได้เท่าๆกันล่ะครับ ลองดูครับ เครียร์นะครับ อีกอย่าง BBSE ไม่น่าจะหลุดไปอยู่กับพวก NQ หรือ PK นะครับ ถ้าหลุดได้มีส่องกันมันเพราะมันถูกกว่า Trident นี่ครับ เท่าที่ผมส่องมานานนะ NQ จะได้ Qimonda ส่วนใหญ่นะ ส่วน PK จะได้ BABG-DJ-F
                          Last edited by ihog6hog; 7 Oct 2009, 15:56:07.

Comment

• Originally posted by aekshow View Post
                            นู๋นิชา ยิ่งโต ยิ่งสวย เตรียมใว้หนวด ใว้เครา เยอะๆเลยลุง กรั๊กๆๆๆ

มาแล้วๆ พอแรมมา บอร์ดไป กรรมแท้ชีวิตไอ้เอก

ไม่มีบอร์ดลอง อุ๊ยยย...
                            ตัวเดียวกับที่ผมซื้อให้น้อง luna เลยครับ ดีใจด้วยครับ

Comment

• ย้ำ ไม่ต้องเถียงกันครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมจะตอบให้ มันคือ BBSE ครับ คือภาพที่ท่านสังเกตมา มันคือตัวเดียวกัน ที่มันไม่เหมือนกันซะทีเดียวเพราะอย่าลืมนะครับ ผลิตคนละ Lot คนละ Week กันดังนั้น บาง Lot จะมีแผ่น วาฟเฟิล หนากว่าหรือบางรุ่นบางกว่า เพราะมันมี Elpida ยี่ห้อเดียวเท่านั้นที่ทำครับ ลองไปดู Kingston ได้ครับ แต่ละแผ่นไม่เหมือนกัน บางตัวหนากว่าบางตัวบางกว่า แต่ Lot หลังที่ G.skill เอาไปใส่แรมตัวเองนั้นมันจะไม่เขียน Elpida BBSE แต่จะเอาไปเขียนเป็นตราของ G.skill เองครับ ดังนั้นไม่แปลกใจที่ แงะซิงค์มาแล้วไม่เห็นตรา Elpida BBSE มันก็เหมือนกับ Geil หรือ Corsair อ่ะครับ ใช้เม็ดแรมคนอื่นแต่ตีตราตัวเอง ดังนั้นถ้าท่านอยากได้ BBSE ขอให้เห็นแผ่นนั้นเป็นพอครับ ง่ายๆมันลากได้เท่าๆกันล่ะครับ ลองดูครับ เครียร์นะครับ อีกอย่าง BBSE ไม่น่าจะหลุดไปอยู่กับพวก NQ หรือ PK นะครับ ถ้าหลุดได้มีส่องกันมันเพราะมันถูกกว่า Trident นี่ครับ เท่าที่ผมส่องมานานนะ NQ จะได้ Qimonda ส่วนใหญ่นะ ส่วน PK จะได้ BABG-DJ-F

ท่านที่ได้ BBSE นะครับไม่ว่าจะยี่ห้อไรก็ตามให้ลอง Config ตามนี้ครับ แจกฟรีครับ ไม่เก็บไว้คนเดียว

Bus 1333 CL 5-5-5-15 Timing 1T Vdimms 1.65V
                              Bus 1600 CL 6-7-6-18 Timing 1T Vdimms 1.65V
                              Bus 1866 CL 7-8-7-21 Timing 1T Vdimms 1.65V
                              Bus 2000 CL 8-9-8-24 Timing 1T Vdimms 1.65V
                              Bus 2000 CL 9-9-9-24 Timing 1T Vdimms 1.65V
                              Bus 2133 CL 9-10-9-27 Timing 1T Vdimms 1.65V

ลอง Config ดูนะครับ
                              Last edited by ihog6hog; 7 Oct 2009, 21:45:09.

Comment

• กำ ... งงๆอยู่ว่าตัวเองไปเถียงอะไรเค้า แชร์ข้อมูลกันเลยนะเนี่ย หุๆๆ

ตัวที่ไปส่อง แล้วเปรียบเทียบกันนั่นคือ ตัว NQ นะครับ เปิดมาก็ ลักษณะชิพ(การสกรีน) เป็นลักษณะแบบเดียวกันกับตัว RM ที่ผมมีเลย
                                ยังดีนะ ที่เค้าให้..... (ละไว้ในฐานที่เข้าใจ) ก็ร้องอ๋อ เพราะถ้าใช่ BBSE จริงๆนี่ บนตัว NQ ผมว่าก็จะเอามาลองเหมือนกันครับ

ส่วนตัว TD ลักษณะนี่ ผมถ่ายรูปมาอยู่ครับ มาเทียบลักษณะแถบดังกล่าว เลยสามารถเอามาเป็นจุดสังเกตให้เห็นได้ครับ เลยลองโพสให้ดูว่ามันต่างกันลักษณะไหน

เพียงแต่ ลายแถบด้านล่าง ซึ่งอาจจะเป็นเทคนิคการผลิตเค้าอย่างหนึ่งนะครับ ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

ซึ่ง มันก็คือตัวด้านล่างนั่นแหล่ะครับ เพียงแต่ว่า แถบที่ว่า มันคล้ายๆกันมากจริงๆ ในระดับสายตาปกติที่กำลังขยาย 1x นี่มองอาจจะพลาดได้ครับ

ก็เลยเป็นที่มาว่า ถ้าให้ชัวว์ เอากล้องดิจิตอล ไปถ่ายแล้วก็ซูมในจอดู น่าจะชัดเจนขึ้นครับ หุๆๆ ไม่ได้เถียงหรือว่า โต้แย้งอะไรนะ เพราะที่เอามาแชร์ข้อมูลกัน ประโยชน์ที่ได้รับจริงๆคือ คนเลือกซื้อท่านอื่นๆที่ยังตัดสินใจอยู่ครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ ใครได้ของแรงไปก็ยินดีด้วยครับ ไม่ได้อิจฉาอะไรหรอกเน้อ มีเงินก็ซื้อกันไปครับ หุๆ

+++
                                ความหมายที่ให้ลองดูคือ ตรงนี้ครับ

ตัวบนนั่นคือ ตัว TD ที่ไปดูมา (แล้วก็ขายไปเรียบร้อย)
                                ตัวล่างเป็นตัว NQ (ซึ่งยังมีในตู้เหมือนเดิม อิอิ)

ผมสังเกตุว่า ลักษณะความห่ างตรงนี้ มันจะแตกต่างกันพอสมควรครับ ... (แก้หลายรอบเลยกับคำว่า ห่ าง )
                                Last edited by Leim; 7 Oct 2009, 16:12:15.

Comment

Working...
                                X