Announcement

Collapse
No announcement yet.

Geekbench 4 ( CPU Performance ) 5Ghz efficiency challenge

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by near13 View Post
    55

ผมก็ไม่รู้เลยครับ มือใหม่มาก

ตอนแรก cl12 ไม่ได้หวังไว้ครับ แค่ลองเปลี่ยนจาก 2t เป็น 1t โดยที่ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่ตอนนั้นที่ลองคือบูทไม่ผ่านติด recovery ตลอดเลย

ทีนี้ผมเริ่มแยกไม่ออกครับ ระหว่างบูทไม่ผ่านจริงๆ กับมีโอกาสผ่านรอบแรกแล้วไปต่อได้ ว่าค่าที่ทดสอบนั้นเป็นแบบไหนกันแน่

เพราะอย่างทุกวันนี้ค่าที่ผมใช้แล้วเสถียร คือ 4266 cl 17 17 17 28 2t @1.45v

แต่ค่าด้านบนนี้ หากไปยุ่งอะไรกับแรม ก็ต้องมานั่งบูทวน recovery ใหม่ตลอดเลย แต่ถ้าปรับพวกค่าอื่นๆ อย่าง cpu จะไม่มีปัญหาอะไร แก้ยังไงก็บูทผ่าน

มึนตึ๊บ อิอิ
    ผมอีกทริกอีกอย่างใส่ไฟแรมไปเยอะๆพอบูสติดค่อยมาลดจะช่วยให้ประหยัดเวลาขึ้นครับถ้าเราไปแก้แค่ไฟมันจะไม่เทรนนิ่งใหม่ครับลองดู

Comment

• Originally posted by stepcomet View Post
      ผมอีกทริกอีกอย่างใส่ไฟแรมไปเยอะๆพอบูสติดค่อยมาลดจะช่วยให้ประหยัดเวลาขึ้นครับถ้าเราไปแก้แค่ไฟมันจะไม่เทรนนิ่งใหม่ครับลองดู
      ขอบคุณครับท่าน เดี๋ยวผมลองใช้ในรอบถัดไปดู

Comment

• Comment

• ถามห้องนี้ละกันครึกครื้นดี

แรมผมใช้ตัว trident z 3600 gtz cl 17-18-18-38-2t 8*2 อยู่ครับ + ปกติผม oc ใช้ 4200 18-18-18-35 2t ไฟเดิม ๆ อยู่แต่ใส่ไฟเผื่อไว้ 1.40 ใช้มา 2 เดือนไม่มีปัญหาครับชิล ๆ ใช้คู่กับ 50/48

วันนี้มาเห็นท่าน ๆ ในกระทู้นี้แหละลากแรมกันเลยลองลาก + ปรับเพิ่มเติมดูบ้าง

ลอง 4266 cl 17-17-17 35 2t 1.45 ไม่ผ่าน แรมผมน่าจะตัน 4200 นี้แหละมั้งถ้าเอาเล่นง่ายสุด เพราะเคยบูต 4266 18-18-18-35 2t ไฟเดิม ๆ 1.35 ผ่านรอบนึงแต่ไม่เสถียร วันนี้ลองอัดไฟ 1.45 ก็ไม่ผ่านละ

แต่ลอง 4200 17-16-16-35 2t 1.50 ผ่าน ไม่เก้งไม่เอ๋อ (ใช้อยู่ ณ ตอนนี้)

ลองกด 16-16-16-35 2t 1.50 แล้วได้ แต่มันอืดบูตช้ามาก ๆ ไม่รู้ว่าไฟแรมไม่พอหรืออะไรยังไง เพราะยังไม่ได้ลองอัดไป 1.55 (มันอันตรายไหมครับไฟ 1.55 ไม่ค่อยกล้าอัดเท่าไหร่อยากใช้แบบยาว ๆ ด้วย)

ท่านคนไหนเซียนแรมช่วยทีอยากได้ 4200 cl 16-16-16-35 2t สวย ๆ หรือต้องอัดไฟเพิ่มไป 1.55 ครับ ใจจริงไม่ค่อยอยากอัดไฟไป 1.55 เท่าไหร่ครับหรือหยุดแค่นี้พอท่าน ๆ คิดว่าโอเครึยัง อยากฟังความเห็นจากหลาย ๆ ท่านที่ชอบลากแรมดูครับ

ที่ไม่กล้าอัดเพราะ
          1.แมนบอด asrock z370 pro4 มันไม่ใช่พวกเล่นลากแรมโดยเฉพาะกลัวมันบินครับบอดเล็กด้วย
          2.บอด asrock ชอบกวน__เหมือนท่าน near13 บอกเลย บูตแต่ละครั้ง ค่า timing บางจุดมันเคลื่อนไป เคลื่อนมา ซึ่งต้องโหลด default ใหม่เซ็ตจนกว่าจะได้ค่าที่เคยดีที่สุด (เหนื่อยมาก ๆ เป็นเหตุผลที่ไม่ค่อยอยากจะลากแรมสักเท่าไหร่กับ asrock ถ้า asus เท่าที่เคยใช้มาค่า timing อื่น ๆ เป๊ะแม่นตลอดไม่คาดเคลื่อนเลย)

อันนี้คือค่าปัจจุบันที่ใช้อยู่ ณ ตอนนี้ครับ ตามที่บอก 4200 17-16-16-35 2t 1.50
          Last edited by COMMENT; 26 May 2018, 22:02:39.

Comment

• ผมไม่ได้เก่งอะไรนะ แต่ผมว่าค่าที่ท่านใช้อยู่ก็ดีมากแล้ว ไฟไม่เยอะด้วย
            ไฟ 1.5 ยังไม่อันตรายสำหรับแรม แต่บอร์ดผมไม่รู้นะ แต่ถ้ายืนยันจะเล่น cl16 กดไฟไปก่อนเลย 1.60 ถ้ายังไม่ผ่าน เพิ่มไฟ .05 ไปเรื่อยๆ ถ้าบูสได้ เทสผ่านค่อยมาลดไฟทีหลัง อย่างท่าน stepcomet แนะนำผมและท่าน near13 อ่ะครับ
            Last edited by skynow; 26 May 2018, 22:06:03.

Comment

• Originally posted by skynow View Post
              ผมไม่ได้เก่งอะไรนะ แต่ผมว่าค่าที่ท่านใช้อยู่ก็ดีมากแล้ว ไฟไม่เยอะด้วย
              ไฟ 1.5 ยังไม่อันตรายสำหรับแรม แต่บอร์ดผมไม่รู้นะ แต่ถ้ายืนยันจะเล่น cl16 กดไฟไปก่อนเลย 1.60 ถ้ายังไม่ผ่าน เพิ่มไฟ .05 ไปเรื่อยๆ ถ้าบูสได้ เทสผ่านค่อยมาลดไฟทีหลัง อย่างท่าน stepcomet แนะนำผมและท่าน near13 อ่ะครับ
              ขอบคุณครับท่าน ผมก็ใช้สเตป +ที่ละ 0.5 ตามท่านในนี้ที่แนะนำกันนี้แหละครับ จนมาได้ค่าปัจจุบันนี้

แล้วมาค้างคาใจกับ cl16-16-16-35 2t เพราะกด f10 save ได้ แต่มันหนืด ๆ อืด ๆ ตรงหน้าบูตไม่เข้า windows สักที คงเป็นสัญญาณว่าไฟแรมไม่พอเพราะเล่น cl แน่นเกินไป เลยไม่กล้าอัดไฟไปต่อครับ

เลยมาโพสถามความคิดเห็นจากหลาย ๆ ท่านดูก่อน งั้นผมน่าจะยึดค่านี้เป็นหลักในการใช้งานแล้วหละครับถ้ามันไม่มีปัญหาอะไร ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Comment

• สเตปใช้งานไฟ1.410

Comment

• ไม่เป็นไรครับผม
                  ลืมไป พี่คิดก็สอนวิธี่เพิ่มค่าไฟแรมผมแล้ว แต่ดันลืมซะงั้น 55555

Comment

• Originally posted by stepcomet View Post
                    สเตปใช้งานไฟ1.410
                    แน่นเปี๊ยะ!!!!! ไฟน้อยด้วย

Comment

• sub auto timing เลื่อนไปมาเป็นเรื่องปกติครับ ผมเล่นมา3ยี่ห้อเป็นหมด ASUS MSI ASRock
                      วิธีแก้คือ lock ทุกตัวด้วยมือ สมัย Z170 บอร์ดกลางๆ-ล่างๆทำไม่ได้ บางตัวล็อกแล้วไม่ยอมบูท แต่พอให้บูทเองก็เพี้ยน (โดยเฉพาะ RTL-IOL) ช่วงนั้นปวดหัวมาก แต่ยุคนี้ไม่น่าจะมีแล้วมั้ง

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                        sub auto timing เลื่อนไปมาเป็นเรื่องปกติครับ ผมเล่นมา3ยี่ห้อเป็นหมด ASUS MSI ASRock
                        วิธีแก้คือ lock ทุกตัวด้วยมือ สมัย Z170 บอร์ดกลางๆ-ล่างๆทำไม่ได้ บางตัวล็อกแล้วไม่ยอมบูท แต่พอให้บูทเองก็เพี้ยน (โดยเฉพาะ RTL-IOL) ช่วงนั้นปวดหัวมาก แต่ยุคนี้ไม่น่าจะมีแล้วมั้ง
                        อ้อผมก็คิดแบบนั้นครับขอบคุณสำหรับข้อมูลครับท่าน
                        ผมลอง fix มันดูละครับไม่ผ่าน ซึ่งบอดผมปรับได้ไม่ละเอียดด้วย มีให้ปรับน้อยมาก ๆ เมื่อเทียบกับพวกบอดใหญ่ ๆ อย่าง taichi apex บางอย่างเหมือนมันควบ 2 ค่าในช่องเดียว
                        ซึ่งผมต้องการปรับช่องหลังไม่รู้จะปรับที่ไหน เลย งง ๆ เลยต้องใช้วิธีที่ผมบอกไปแหละครับ
                        คงเป็นข้อจำกัดของบอดล่าง ๆ อย่างของผมแหละครับ ได้เท่านี้ก็โอเคแล้วครับ ^^

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                          sub auto timing เลื่อนไปมาเป็นเรื่องปกติครับ ผมเล่นมา3ยี่ห้อเป็นหมด ASUS MSI ASRock
                          ผมยังเจอ IOL ชอบหลุดอยู่ครับท่านแมว

ตอนแรกเคยล๊อคไว้แล้วที่ 7-7 แต่โหลดโปรไฟล์มา อย่างที่เคยบอก ที่ 4266 มันไม่ได้เทรนนิ่งผ่าน 100% ทุกครั้ง คือผมใช้แล้วถึงรู้เองว่าค่านี้มันได้แน่ ก็ต้องพยายามบูทวนหน้าไบออสกันไปจนกว่ามันจะผ่านให้

ที่บัส 3900-4000 cl 13 13 13 28 1t ลองแบบอัดไฟไป 2.0v แปลกดีตรงมันเทรนนิ่งผ่านง่ายมาก แต่เข้าวินโดว์ไม่ได้ จอฟ้าทั้งวิน 7 และวิน 10 ลองเพิ่มไฟ cpu ลดตัวคูณ ลดแคชแล้วก็ยังไม่ช่วยอะไร น่าจะเป็นกับแรมจริงๆ ไม่กล้าเล่นนานด้วยกลัวพัง

Comment

• ผมจับทางเพิ่มได้อีกนิดหน่อยครับ

เข้าใจว่า CPU ผมเองด้วยแคชมันคงวิ่งไม่ดีนัก ปกติใช้งาน 50/48 @1.28v ได้

แต่ถ้าต้องการ 50/50 ผมต้องดันไฟไปถึงประมาณ 1.33-1.35v ถึงจะนิ่ง

แล้วเวลาผมจะโหลดโปรไฟล์ 4266 กลับมาใช้ มันจะบูทยาก เทรนนิ่งหลายรอบมากกว่าจะผ่าน

แต่พอลดแคช CPU ไปต่ำๆ เหลือซัก 40 ผมพบว่ามันเทรนนิ่งผ่านง่ายขึ้น พอผ่านแล้วค่อยไปดันแคชกลับมาที่เดิม มันไม่ต้องเทรนนิ่งใหม่ แต่วิธีนี้ก็ใช่ว่าทำแล้วจะผ่านแน่ๆ 100% ครับ

Comment

• Comment

• ผมปรับลดลงมาแค่ 42 เอง เมพละ (ถ้า Auto มันตั้ง 40) อิอิ

Comment

Working...
                                X