Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu ถ้าใช้ไฟต่ำเกิน แบบปรึ่มๆ จะทำให้พังได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมก็เสียวเหมือนกัน กลับไปต้องเพิ่มไฟสักนิดแล้ว

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
      ท่าน kidza อีกคนก็ยืนยันอยู่ OC แล้วใช้ไฟต่ำเกินมีโอกาสแต๊บครับ แต่กรณีไม่ได้ OC แล้วลดไฟไม่น่าจะมีปัญหานะ (เดาเอา)

ครับควรใช้ไฟแบบ พอดีๆ ลองสังเกตุว่าเวลา ค่าเดิมๆโรงงาน intel ก็ตั้งไฟมาเกินๆนะ

Comment

หลายปีมาแล้ว มีท่านนึงได้ 4790K มาจากเพื่อนเค้า

45 ไฟ 1.080 เปิดเครื่องติด เทสผ่านเสถียร ใช้ได้ไม่กี่วันพัง เปิดไม่ติดอีกเลย cpu เน่า

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
          หลายปีมาแล้ว มีท่านนึงได้ 4790K มาจากเพื่อนเค้า

45 ไฟ 1.080 เปิดเครื่องติด เทสผ่านเสถียร ใช้ได้ไม่กี่วันพัง เปิดไม่ติดอีกเลย cpu เน่า
          เล่าซะอยากไปตั้งกลับเป็น auto เลยเชียว

Comment

Comment

ครับ ประเด็นนึงที่เราอาจจะมองข้าม คือการตั้ง LLC ข้อดี ทำให้ cpu ทำงานได้ หาก load 100% แล้วไฟไม่พอ LLC ก็จะทำหน้าที่คอยเป็นพี่เลี้ยงป้อนไฟให้กับ cpu ให้ทำทำงานได้ ยิ่งเราตั้งค่า uncertenty ค่า +- ไฟเยอะ ไฟก็จะสวิง +- เยอะ ยกตัวอย่าง จากเราตั้งไฟไว้ 1.200v. ที่ 5.0 full load อาจจะใช้ไฟที่ 1.250-1.280 LLC ก็ทำหน้าที่จ่ายไฟ + เพิ่มมาให้ทำงานได้+มา 0.050-0.080v. สวิงไปมาตลอด ถ้าเล่นแบบ ทดสอบ เทสเอาคะแนน ก็ไม่น่ากลัว แต่ถ้าเล่นแบบยาวๆ 24/8 อันนี้มีผลแน่นอนครับ ไฟมันจะสวิงไปมาตลอด นานๆเข้า จะเกิดอาการ จอฟ้าเอง บู๊ทเข้าวินโดว์ไม่ได้ นั่นคือเขาได้จากเราไปแล้ว ผมใช้วิธี เทส r15 แล้วย่อหน้า เปิด cpuz ดูไฟว่ามันเพิ่มมาเท่าไหร่ แล้วก็เฉลี่ยไฟเอาครับ ตัวของผม 5.0 ใส่ไฟ1.200 LLC ตั้งไว้ LV.1 ไฟผมจะวิ่งอยู่ที่ 1.232-1.248 ตอน full load ผมก็เลย fix ไฟไว้ที่ 1.230 v ครับ เล่น 24/8 ได้สบายๆครับ LLC สวิงไฟแค่ 0.002-0.018v. มันก็ช่วยให้ cpu ไม่ต้องรับภาระ จาก LLC มากขึ้น หมายถึงการสวิงของไฟ vcore อันนี้เป็นแนวทางนะครับ ก็เล่าสู่กันฟัง จากที่ โดนมากับตัวเอง 7700k ตัวนั้นไฟต่ำมากจึงปล่อยเล่นไฟต่ำๆมาตลอด แต่สุดท้ายก็พังครับ

Comment

Comment

Originally posted by kidza View Post
                  ครับ ประเด็นนึงที่เราอาจจะมองข้าม คือการตั้ง LLC ข้อดี ทำให้ cpu ทำงานได้ หาก load 100% แล้วไฟไม่พอ LLC ก็จะทำหน้าที่คอยเป็นพี่เลี้ยงป้อนไฟให้กับ cpu ให้ทำทำงานได้ ยิ่งเราตั้งค่า uncertenty ค่า +- ไฟเยอะ ไฟก็จะสวิง +- เยอะ ยกตัวอย่าง จากเราตั้งไฟไว้ 1.200v. ที่ 5.0 full load อาจจะใช้ไฟที่ 1.250-1.280 LLC ก็ทำหน้าที่จ่ายไฟ + เพิ่มมาให้ทำงานได้+มา 0.050-0.080v. สวิงไปมาตลอด ถ้าเล่นแบบ ทดสอบ เทสเอาคะแนน ก็ไม่น่ากลัว แต่ถ้าเล่นแบบยาวๆ 24/8 อันนี้มีผลแน่นอนครับ ไฟมันจะสวิงไปมาตลอด นานๆเข้า จะเกิดอาการ จอฟ้าเอง บู๊ทเข้าวินโดว์ไม่ได้ นั่นคือเขาได้จากเราไปแล้ว ผมใช้วิธี เทส r15 แล้วย่อหน้า เปิด cpuz ดูไฟว่ามันเพิ่มมาเท่าไหร่ แล้วก็เฉลี่ยไฟเอาครับ ตัวของผม 5.0 ใส่ไฟ1.200 LLC ตั้งไว้ LV.1 ไฟผมจะวิ่งอยู่ที่ 1.232-1.248 ตอน full load ผมก็เลย fix ไฟไว้ที่ 1.230 v ครับ เล่น 24/8 ได้สบายๆครับ LLC สวิงไฟแค่ 0.002-0.018v. มันก็ช่วยให้ cpu ไม่ต้องรับภาระ จาก LLC มากขึ้น หมายถึงการสวิงของไฟ vcore อันนี้เป็นแนวทางนะครับ ก็เล่าสู่กันฟัง จากที่ โดนมากับตัวเอง 7700k ตัวนั้นไฟต่ำมากจึงปล่อยเล่นไฟต่ำๆมาตลอด แต่สุดท้ายก็พังครับ
                  7700k ตัวนี้ผมรับมาจากพี่ 5.2/4.7 ไฟโอเคยังคับ

Comment

Originally posted by A.pato View Post
                    7700k ตัวนี้ผมรับมาจากพี่ 5.2/4.7 ไฟโอเคยังคับ
                    ิยังอยู่รึครับ ถ้าใช้งานมานานขนาดนี้ ผมว่าแจ่มแล้วครับ ใช่สาวเวียดนามรหัส x รึเป่าครับผมจำไม่ได้

Comment

ทำไมมันแรงจัง!! ทำไมมันแรงกว่าชาวบ้านเค้า...

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post

ผมนี้แหละคนโพส 555+ จำได้เลยถึงได้บอกไงว่าปรับไฟต่ำมากๆพังจำขึ้นใจ555+

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย เกือบไปแล้ว ผมใช้ไฟ1.10 มาตลอดเลยคงต้องตั้งสัก 1.13 แล้วเรื่องไฟ llc ผมยังงงอยู่ ผมตั้งค่าฟิกไฟไว้ที่ 1.13 ตลอดเลยได้ไหมครับ ไฟมันไม่ขึ้นไม่ลงเลย ตั้งไฟแช่ค้างไว้ยังงั้นตลอด ไม่ว่าจะfullload หรือ idle

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                            เล่าซะอยากไปตั้งกลับเป็น auto เลยเชียว
                            จริงเท็จยังไงผมไม่ทราบนะ ตอนเค้ามาตั้งกระทู้ถามว่าทำไมถึงพัง

iambic ก็ยังเข้าไปเม้นท์ในมู้นั้นเลยครับ ผมจำได้ ไฟต่ำเวอร์ๆกว่าสเปกก็ใช่จะดี

Comment

Originally posted by stepcomet View Post
                              ผมนี้แหละคนโพส 555+ จำได้เลยถึงได้บอกไงว่าปรับไฟต่ำมากๆพังจำขึ้นใจ555+
                              ออ หรอครับ

Comment

LLC Setting นี่ แล้วแต่บอร์ดใช่ไหมครับ ?

Comment

Working...
                                X