Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu ถ้าใช้ไฟต่ำเกิน แบบปรึ่มๆ จะทำให้พังได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu ถ้าใช้ไฟต่ำเกิน แบบปรึ่มๆ จะทำให้พังได้ไหมครับ

เคยได้ยินแต่ cpu ถ้าใช้ไฟสูงเกินจะทำให้พังได้ แล้วถ้า cpu ใช้ไฟต่ำแบบปริ่มๆเลย เคาะลงอีกทีทำให้ฟ้าได้ อะไรยังงี้จะทำให้พังได้ไหมครับ พอดีผมอยากได้ไฟต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้แบบปิ่มๆ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ อยากให้มันเย็นที่สุด

ไฟต่ำเท่าทีจะใช้งานได้ ไม่ฟ้า ไม่ค้าง ก็โอเคแล้ว

Comment

ตามนั้น

Comment

พังได้ครับ ดูที่ความร้อนเวลา full load ดีกว่า ตัวของผม i7-8700k 5.0/4.8 boot ได้ ใช้งานได้ เล่นเกมส์ได้ bentmark ผ่าน geekbench , r15 , raelbench ไฟ 1.200v แต่ผมต้อง ขยับไฟขึ้นมาเผื่อ ใช้ 1.230v ครับ
        7700k ผมเคยพังมาแล้วครับ ใช้ไฟต่ำตลอด ซักพักเปิดไม่ติด cpu พังเฉยเลย

Comment

Originally posted by kidza View Post
          พังได้ครับ ดูที่ความร้อนเวลา full load ดีกว่า ตัวของผม i7-8700k 5.0/4.8 boot ได้ ใช้งานได้ เล่นเกมส์ได้ bentmark ผ่าน geekbench , r15 , raelbench ไฟ 1.200v แต่ผมต้อง ขยับไฟขึ้นมาเผื่อ ใช้ 1.230v ครับ
          7700k ผมเคยพังมาแล้วครับ ใช้ไฟต่ำตลอด ซักพักเปิดไม่ติด cpu พังเฉยเลย
          ความรู้ใหม่

Comment

ตั้งไฟต่ำเกินพังจริง ท่าน iambic เคย confirm

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
              ตั้งไฟต่ำเกินพังจริง ท่าน iambic เคย confirm
              ช่วยอธิบายละเอียดหน่อยครับ
              ตอนนี้ตั้งไฟ 1.1 กับ 7700 อยู่ มีเสี่ยงพังด้วยเปล่า

Comment

อันนี้คงไม่ต่ำไปนะคับ เอาไว้ใช้งาน

Comment

เกณฑ์ของผมตั้งไฟให้รันLinXผ่าน ถือว่าค่านั้นคือไฟต่ำ

Comment

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ความรู้ใหม่เลย

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
                        ช่วยอธิบายละเอียดหน่อยครับ
                        ตอนนี้ตั้งไฟ 1.1 กับ 7700 อยู่ มีเสี่ยงพังด้วยเปล่า
                        ท่าน kidza อีกคนก็ยืนยันอยู่ OC แล้วใช้ไฟต่ำเกินมีโอกาสแต๊บครับ แต่กรณีไม่ได้ OC แล้วลดไฟไม่น่าจะมีปัญหานะ (เดาเอา)

Comment

stress test ผ่านแล้วทดไฟไป อีกสัก 1-2 สเตป ก็ fully safe

Comment

4790Kผมพังไปตัวนึงตั้งไฟไว้ต่ำเกินครับความเร็วCPUเดิมๆไม่ได้ลากเพิ่มแค่ลดไฟลงมันไม่พังทันทีหรอกใช้ไปซักพักๆอยู่ๆจอฟ้า debug โชว์ 00

Comment

ชักเสียว......แต่ก็ไม่เคยใช้ไฟต่ำ เพราะได้ต้วไฟสูงปรีดตลอด ....

Comment

Working...
                              X