Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel Coffee Lake เลื่อนไปออก ปี 2018 CPU Gen 8 อาจใช้ Refresh Kaby Lake แทน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ และก็ไม่มีอะไรผิดพลาดหรอกนะครับ เพราะเชื่อว่าหลายๆ คนก็ยังไม่ได้อ่านข่าวนี้ รวมทั้งผมด้วย และก็ไม่เห็นมีอะไรให้เงิบซะหน่อย เป็นเรื่องดีด้วยซ้ำที่ให้หลายๆ ท่านมาพูดถกเถียงกันเกี่ยวกับความเป็นไปได้มากน้อยแค่ใหนเกี่ยวกับข่าวนี้ ทุกๆ อย่างเป็นไปได้หมดอยู่แล้ว เพราะเราไม่ได้กำหนด Intel นู๊น

Comment

Originally posted by 111111 View Post
      ขอบคุณสำหรับข่าวครับ และก็ไม่มีอะไรผิดพลาดหรอกนะครับ เพราะเชื่อว่าหลายๆ คนก็ยังไม่ได้อ่านข่าวนี้ รวมทั้งผมด้วย และก็ไม่เห็นมีอะไรให้เงิบซะหน่อย เป็นเรื่องดีด้วยซ้ำที่ให้หลายๆ ท่านมาพูดถกเถียงกันเกี่ยวกับความเป็นไปได้มากน้อยแค่ใหนเกี่ยวกับข่าวนี้ ทุกๆ อย่างเป็นไปได้หมดอยู่แล้ว เพราะเราไม่ได้กำหนด Intel นู๊น

- - - Updated - - -

Originally posted by ultraline View Post
      ยังไงก็กอด i7700k กันต่อไป ส่วนใครที่พร้อมจะรอก็ต้องรอกันต่อไป แต่เชื่อว่า intel ไม่ทำตลาดมาแข่งกับ Gen 7 เร็วๆนี้อย่างแน่นอน คงแบ่งแยกเซ็กเมนท์ได้ชัดเจนกว่าเดิม และรอเวลาที่เหมาะสม ที่จะปล่อนเจนใหม่

Comment

Originally posted by ultraline View Post
        ยังไงก็กอด i7700k กันต่อไป ส่วนใครที่พร้อมจะรอก็ต้องรอกันต่อไป แต่เชื่อว่า intel ไม่ทำตลาดมาแข่งกับ Gen 7 เร็วๆนี้อย่างแน่นอน คงแบ่งแยกเซ็กเมนท์ได้ชัดเจนกว่าเดิม และรอเวลาที่เหมาะสม ที่จะปล่อนเจนใหม่
        7700k ยังอยู่ได้อีกนานครับ แต่เค้ากำหนดวางตลาดแล้วไงครับ แถมข่าวที่ออกมา มันทำให้รุ่นต่ำกว่า 7700 ขายไม่ออก เพราะบางคนที่ยังรัก intel จะจ่ายทำไม 2 ครั้ง จ่ายครั้งเดียว แต่รอตัวสเปคดีกว่า ยังจะดีกว่า ใครจะซื้อ i5 ก็ไม่สนรุ่นเก่าแล้วเพราะตัวใหม่มีตั้ง 6/6 ต่ำกว่านั้น ก็กลายเป็น 4/4 รอได้ก็รอสิครับ แล้วใครเดือดร้อนล่ะ intel จริงมั้ย

แต่มันต้องรีบออกมาเพื่อป้องกันส่วนแบ่งการตลาดที่เสียไปกับ amd ไม่ให้เสียไปมากกว่านี้ครับ ไม่งั้นคงไม่รีบเข็น x299 ออกซะจนพลาด แถม amd กระแสแรงมาก เล่นรัวๆ ถี่ๆ

ตั้งแต่ ryzen 7 ปลุกกระแส กู้ชื่อ amd ต่อด้วย 5, 3 ราคาถูกกว่า คุ้มกว่า แพ้บ้าง ชนะบ้าง แต่ถูกกว่าเยอะ มาต่อด้วย cpu ติดกาว tr ตีตลบหลัง x299 จะหาได้แบบนี้อีกมั้ยครับในโลก ที่ cpu 16 core 32 thread 64 lane ราคาพอๆกับ i7-7900x แต่ประสิทธิภาพก็มีให้เห็นในเว็บรีวิวเยอะแยะ ใครที่ต้องใช้ cpu ด้านนี้ ไม่ใช่แฟนบอย intel ก็รู้ว่าสุดคุ้ม(ยกเว้นราคาในบางประเทศที่ราคาขายดันโดดไปจาก x299 ไปหลายพัน ทั้งๆที่ราคา usd มันเท่ากันเลย ทำไม intel เค้าทำราคาได้ แค่ amd ไทยมันทำไม่ได้หว่า)

ถ้าปล่อยให้เสียส่วนแบ่งมากไปกว่านี้ก็จะแย่ เลยต้องออกข่าวมาแทงกั๊ก 2 กั๊กไว้ก่อน ตอนนี้ยังไม่มีใครเคยเห็น gen 8 ตัวเป็นๆเลย z370 ก็ไม่มีข่าวคราวว่าจะมีอะไรอย่างไง แม้แต่ socket ใหม่ก็ไม่มีข่าว นี่ยังไม่มีรูป mainboard ตัวอย่างมาให้เห็นเลย อย่าง x299 mainboard นี่ออกมาโชว์ก่อน cpu เป็นเดือนๆ กระทั่ง gen 9 บอกว่าจะเป็น 10nm ซึ่งก็ไม่รู้ว่าถึงวันนั้นจะได้รึปล่าว พอเล็กลงมากๆ มันยิ่งยากนะ

แต่การออกข่าวมาแบบนี้ มันก็ทำให้คนที่เคยใช้ intel แล้วคิดจะเปลี่ยน cpu ไปเป็น amd หยุดรอ ใครที่จะซื้อใหม่ก็รอ อย่างไง intel ก็เครดิตดีกว่า บางคนรอ gen 9, 10 เลยด้วยซ้ำ

เรื่อง segment มันแบ่งชัดตั้งนานแล้วล่ะครับ แต่ที่ต้องเข็น gen 8 มา เพื่อจะสยบไม่ให้เสียส่วนแบ่งการตลาดให้ amd ไปมากกว่านี้ครับ เพราะ gen 7 ถ้าไม่ใช่ i7-7700k มันขายยากแล้วครับ ถึง ryzen จะแพ้บ้างชนะบ้างแต่มันถูกกว่า คุ้มกว่า เอาส่วนต่างไปลงการ์ดจอดีๆยังดีกว่า แค่นี้ก็เล่นได้เหมือนกัน มันส่งผลต่อ brand royalty ในระยะยาว ถ้าใครเปลี่ยนไปใช้ amd แล้วถูกใจหมด เออ ราคาถูกกว่า ทำได้เหมือนๆกัน แล้วจะจ่ายแพงกว่าเพื่อ??? ต่อไปก็กลายเป็นใช้ amd ต่อไปเรื่อยๆ

บริษัทพวกนี้เงินหนา ชื่อเสียงระดับโลก กู้ธนาคารโดยไม่ต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกันก็ยังได้ แค่ขาดทุนกับ gen 7 แต่มาเอาคืนใน gen 8,9 ถือว่าจิ๊บๆ แถมไปๆมาๆ ต้นทุน cpu ถึงครึ่งหนึ่งของราคาขายรึปล่าว

ดูราคา i7-6950X กับ i7-7900X ก็รู้ครับ ของพวกนี้มันมีตกรุ่นอยู่ตลอดอยู่แล้ว ถ้าไม่ทำไรเลย ก็จะเสียส่วนแบ่งไปเรื่อยๆ ไปๆมาๆ amd ออก ryzen 2 มาชนะขาด มันก็จะกลายเป็นเหมือนที่ amd เคยเป็นก่อนหน้านี้ไงครับ

intel คงไม่อยากตกในสภาพนั้นแน่ๆ แต่ผลสุดท้ายคนได้ประโยชน์คือผู้บริโภค ถ้า amd ไม่ทำ ryzen มาแบบนี้ อีก 3 gen intel มันก็ยังทำ 4/8 อยู่สำหรับ mainstream และสำหรับ hedt เราคงไม่มีทางเห็น 10/20ราคาเหลือแค่ 999 usd แน่ๆ แต่ intel ยังพลาดตรงที่ไปกั๊ก pci express lane ถ้าจะใช้มากกว่า 28 lane คุณต้องขยับไปมากกว่านี้ และ cpu ที่ราคาแพงกว่า 35000 แต่ amd มาด้วย 60+4 เลน แถมมาตั้งแต่รุ่นเล็ก 1900x เสียดายราคาในบ้านเราดันกระโดดจาก 1800x มากไปนิด ต้องขอชม amd ว่าคราวนี้เตรียมตัวดี โจมตีจุดตาย intel คือขี้กั๊ก แถมวางสนุ๊กไว้หลายชั้น รอดูว่ารุ่นหน้า ถ้า ryzen 2 ออกมาแล้วดีกว่ารุ่นเก่ามากๆ ชนะ intel คราวนี้คงจะเลิกกั๊ก เลิกตั้งราคาแพงๆซะที 555

ผมเองใช้ intel มาตลอด แต่เบื่อความขี้กั๊กและการตั้งราคาของมันมากๆ นี่แหละครับข้อดีของการแข่งขัน ถ้าไม่มีการแข่งขัน คนเสียประโยชน์คือผู้บริโภคครับ
        Last edited by ToehNarak; 23 Aug 2017, 08:33:32.

Comment

หน้าเว็บเราสรุปข่าว gen8 ไว้แล้วครับอ่านเข้าใจดีมาก เพิ่งเปิดเจอเมื่อกี้

Comment

Originally posted by cjj View Post
            ใช้วิจารณญาณ ด้วยครับ อีกหนึ่งข่าว เจน8

intel Coffee Lake เลื่อนไปออก ปี 2018 CPU Gen 8 อาจใช้ Refresh Kaby Lake แทน

สำหรับ CPU ในระดับ mainstream ที่เป็น Intel 6 core และ 4 core ที่เป็น Coffee Lake CPU ที่มาพร้อมกับ ชิบเซ็ต Z370 นั้นอาจจะต้องรอกันต่อไปเมื่อทาง Intel เตรียมเลื่อนการวางจำหน่าย gen 8 เดิมออกไปเป็นเดือน กุมภาพันธ์
            ซึ่งก่อนหน้านี้มีรายงานว่าทางบริษัทเตรียมออก CPU มาในช่วงครึ่งปีหลังของปี 2017 แต่อย่างไรก็ตามเมื่อดูจาก roadmap ตัวล่าสุดดูเหมือนว่าทางบริษัทเตรียมออก refresh Kaby Lake ออกมาแทนและเลื่อน Coffee Lake ออกไปเป็นปี 2018

ซึ่ง CPU ตัวใหม่นี้ดูเหมือนว่าจะไม่รองรับ บอร์ด LGA 1151 โดยอาจจะต้องใช้บอร์ดตัว revision ใหม่ที่เป็น LGA 1151 socket ที่เรียกกันว่า V2 โดยตัว CPU นั้นจะมีแบบ 6 core 12 thread สำหรับ i7 และ 4 core 8 thread สำหรับ i5 ซึ่งปกติแล้วIntel
            มักจะส่ง CPU 4 coreมาในไลน์นี้ โดย core ที่มากขึ้น ก็ทำมาเพื่อแข่งขันกับทาง AMD Ryzen ในระดับ mainstream

โดย Coffee Lake บางส่วนนั้นจะออกมาก่อนในต้นปีหน้าและทยอยตามกันเพิ่มเติมในรุ่นหลักๆ พร้อมด้วยบอร์ดที่ใช้ชิบเซ็ต 300 series มาในภายหลังในช่วง Q1 2018 สำหรับ Gen นั้นจะใช้ Kaby Lake refresh มาแทน Coffee Lake
            ที่ควรจะมาในปีนี้ สำหรับ 15W Kaby Lake U นั้นจะเพิ่ม core จากเดิมที่มี 2 core เป็น 4 core ซึ่งทำให้เพิ่มประสิทธิภาพมา 30% เลยทีเดียวสำหรับ Ultrabook ซึ่งจะออกมาในช่วง back to school ก็คือช่วงเดือนมิถุนายนเป็นต้นไป

อ้างอิงจาก http://www.gcubez.com/?p=7567

อันนี้ข่าวใหม่ http://wccftech.com/intel-coffee-lak...-lake-refresh/

สาระสำคัญอันนี้ intel Coffee Lake เลื่อนไปออก ปี 2018 คือใงอาจมีคนรออยู่ว่ามาในช่วงนี้ แล้วมาใหม ......ใงต้องใช้วิจารณญาณ ข่าวก็คือข่าวใง

ไม่มีใครผิดหรอกครับ ที่นำข่าวทั้งเก่าใหม่มาแปะกันมากมาย ให้อ่านเปรียบเทียบกัน ........ รอดูอีกซะพักดีกว่า ....เจน6-7 ชุดสูงๆที่พึ่งจัดกันมาหมาดๆก็เยอะ ต้องเข้าใจ ว่ามือ2 ตูจะเหลือไม่ถึง5พันหรือใงนี่ (มีคนเริ่มกด)555++

หน้าแหกมาก็เยอะกับข่าว ......555++

นั้นละ ผมก็แพรมๆ รอดูบอร์ด ที่จะใส่ .....cpu ก็มีริสสเปคมาเป็นทิว ... คือใงละ อยากให้ที่ไถ่ถามมาเป็นระยะ ได้เข้าใจ รออีกหน่อย หรืออีกนาน คอยท่าก่อนดีกว่า เพราะ อาจมีข่าวใหม่อีกระลอก มาก็ได้ ....รอคนฟันธง

ความจริงที่ผมจะสื่อ ก็คงเป็นที่ เดสท้อป คงมา 2018 นั้นละ(แค่คิด) ......มิได้ จะมั่วเอาข่าวเก่า มาลงใหม่ ......
            ก็ตามนี้แหละครับ มันไม่มีอะไรเป็นรูปธรรม ไม่มีอะไรให้เห็น ให้ลุ้น มีแต่แบ่งรับแบ่งสู้ไม่ฟันธง มีแต่กระแส เจอไซโคว่า gen 8 จะออกมา gen 6-7 ตายแน่ ราคาร่วงแน่ ผมก็พยายามตาม ข่าว เพราะผมมี i7 7700k อยู่ 4 ตัว บางตัวยังไม่ได้แกะลองไฟเลย ก็มีเสียวๆอยู่บ้าง ก็รีบขายออกไป ตัวนึง แต่ผมเชื่อว่า ถ้าเจ้า กาแฟร้อน ออกมาจริง i7 7700k ราคาก็ไม่มีผลกระทบมาก เท่าไหร่ มันคงไม่ลดลงที 3000-4000 หรอกครับ ตอนนี้ผมเลิกตาม ตัว cpu แล้วครับ หันมาตาม บอร์ด z370 ดีกว่า เพราะถ้าเปิดตัว z370 เมื่อไหร่ นั่นคือสัญญาณเตือนว่า เจ้ากาแฟร้อน พร้อมวางตลาดแน่นอน ฟันธง!

Comment

Originally posted by หนูโด้ 1 View Post
              หน้าเว็บเราสรุปข่าว gen8 ไว้แล้วครับอ่านเข้าใจดีมาก เพิ่งเปิดเจอเมื่อกี้
              ช่วงเดือน 9 - 12 จะเป็นของ รุ่นรหัส u ที่ใช้กับโน๊ตบุ๊ค ส่วน กาแฟร้อนหน้าจะไป ต้นปี 2018 ต้องรอการ เปิดตัว z370 ก่อนพัก แล้วค่อย ปล่อย เจ้า กาแฟร้อน ออกมา ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ

Comment

^^^^ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความเห็นครับ

Originally posted by kidza View Post
                ช่วงเดือน 9 - 12 จะเป็นของ รุ่นรหัส u ที่ใช้กับโน๊ตบุ๊ค ส่วน กาแฟร้อนหน้าจะไป ต้นปี 2018 ต้องรอการ เปิดตัว z370 ก่อนพัก แล้วค่อย ปล่อย เจ้า กาแฟร้อน ออกมา ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ
                ไม่มีใครกล้ามาฟันธงแน่ๆหรอกครับท่าน kidza 555 ใงรอรอต่อไปดีกว่า นักเทสชาวไทยสองสามท่านส่งสัญญานนั้นละ

Originally posted by 111111 View Post
                ขอบคุณท่าน 1 มากๆ ......แบบนี้ละครับ พลาด ไม่ได้ ......555+++ เป็นธรรมเนียม ...จ้อง เล่นให้ เงิบ จนลนลาน

Comment

1-2 เดือน หรือ อาจเร็วกว่านั้น

Comment

Working...
                  X