Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าจะย้ายมาค่ายนี้ ช่วยแนะนำ cpu+บอร์ด ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าจะย้ายมาค่ายนี้ ช่วยแนะนำ cpu+บอร์ด ทีคับ

ค่ายเก่าใช้ amd athlon IIx2 245 นานมากแล้ว

ว่าจะ เล่น i5 เจน4 + บอร์ด หามือ2เอามาใช้ก่อน ช่วยแนะนำทีคับ แบบไหนดี ราคามือ2 นะคับ ตั้งงบไว้ประมาณ 5000
    -การทำงาน
    อ่อไว้เล่นเกมออนไลน์ทั่วๆไป เปิดหลายๆจอ พร้อมกับ ดูหนัง ฟังเพลง พร้อมๆกันหลายๆ แท็ป

ขอบคุณครับ

ระบุชื่อเกม
    และสเปคเก่าที่มีด้วยครับ
    ละเอียด ๆ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ระบุชื่อเกม
      และสเปคเก่าที่มีด้วยครับ
      ละเอียด ๆ
      เกมส์เป็นเกมส์เก่านะครับที่ จะเล่น พวกเกมส์ออนไลน์ เผื่อ เกมน์ออนไลน์ ในอนาคตด้วย เกมที่เล่นก้อพวก Rohan ไรพวกนี้แต่เผื่อเล่นเกมใหม่ๆด้วยคับแต่เน้น ออนไลน์

สเปคปัจจุบัน

Cpu AMD Athlon II X2 245
      MB GA-MA74GMT-S2
      RamDDR3 4GB
      การ์ดจอ GT430
      PSU 500wat ของ Gview

ตอนนี้เล็ง มีจะขาย Corei7 4770 พร้อม บอร์ดZ97 pro4 ราคา 6600 ซึ่งเกินงบผมไปหน่อย เลยหาi5 ก่อน

Comment

i5 เจน4 เห็นราคาแล้วแรงจนคิดว่า เอาเป็น I3 6100 ยังดีกว่าอีก

Comment

งบจัดทั้งหมดเท่าไรครับ รวมขายของเก่าแล้วหรือยัง
          เพราะดูจากสเปคเก่าแล้วอาจจะต้องอัพอย่างอื่นด้วย

Comment

G4560 +H110 คือคำตอบของ คนงบน้อย
            ไม่ต้องไปเอาi5 เก่าหรอก

Comment

Originally posted by H4RDG4M3R View Post
              i5 เจน4 เห็นราคาแล้วแรงจนคิดว่า เอาเป็น I3 6100 ยังดีกว่าอีก
              เหนเค้าบอก i5 ดีก่าผมก้อม่ายรุ้

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                งบจัดทั้งหมดเท่าไรครับ รวมขายของเก่าแล้วหรือยัง
                เพราะดูจากสเปคเก่าแล้วอาจจะต้องอัพอย่างอื่นด้วย
                ขอแบบไม่เกิน 6000 (ราคามือ2นะครับ) ของเก่าคงไม่ได้ขายอะคับ มันเก่าเกินคงขายได้ไม่เท่าไหร่ ผมกะ เอาแค่CPU+บอร์ด มาเปลี่ยนใช้ก่อน เดือนหน้าค่อย เปลี่ยนการ์ดจอ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
                  G4560 +H110 คือคำตอบของ คนงบน้อย
                  ไม่ต้องไปเอาi5 เก่าหรอก
                  G4560 เสียดายมันแค่ 2core อะคับ ถ้าเล่นตัวนี้ผมคงกลับไป AMD ดีก่า

Comment

เอา2ตัวนี้มา จะเวิค มั้ยคับ i5 4440 กับบอร์ด Asus b85m-g มีคนขาย 5600

Comment

I3 6100+asrock non k oc แรงกว่า I5 ไม่ลากนะครับ

Comment

g 4560 มัน 4เทรด ไม่ใช่ 2 คอร อธิบายให้สาวกแดงไงก้ไม่เข้าใจหรอกว่า 4เทรดของ 4560 แรงกว่าแอทลอน 4คอรเยอะ เยอะมาก เยอะกว่าแอทลอนตัวทอปตอนนี้พอสมควร

Comment

Originally posted by alcpatzy View Post
                          G4560 เสียดายมันแค่ 2core อะคับ ถ้าเล่นตัวนี้ผมคงกลับไป AMD ดีก่า
                          มันเป็น 2 core ที่ซิงเกิ้ลเธรดแรงเกินราคาน่ะครับ คนเลยนิยมแต่งเป็นชุดเริ่มต้นในบอร์ด 1151
                          เพราะหลาย ๆ เกมยังไม่รีดพลัง CPU หลายหัวออกมาได้มากนัก ด้วยราคาเปิดตัวต่ำกว่า 2000 ในช่วงแรก ( ตอนนี้ 2200-2300 )
                          G4560 + การ์ดจอดี ๆ สักตัวก้เล่นเกมได้ค่อนข้างลื่นแล้วน่ะครับ
                          และแนวทางอัพเกรดยังสามารถไปต่อได้ทั้ง i5 - i7 gen 6 และ 7 ซึ่งถ้าคนเก่งดูสเปคคอมหน่อย ก็อาจจะหวังรอสอยมือสองแบบมีประกันในอนาคตน่ะครับ ประหยัดได้อีก

ทีนี้ถ้าไปฝั่ง AMD ต้องดูว่า ในราคาระดับ 2000 มันได้ CPU ตัวไหนมาใช้บ้าง
                          ถ้าหลายหัวอย่าง FX 83XX ขึ้นไปก็น่าสน แต่ราคามือสองก็สูงอยู่ แถมบอร์ดมันไปต่อไม่ได้แล้ว จะขึ้นไป FX9XXX ก็แพงเกินไป สู้ไป Ryzen ดีกว่า
                          อีกอย่าง AMD ก่อนมาเป็น Ryzen พวก FX ค่อนข้างอืดในการเล่นเกมบางเกม จะสู้ G4560 ไม่ค่อยได้ แนะนำว่าให้ OC ขึ้นน่ะครับ จะเห็นผลขึ้นกว่าเดิมเยอะ
                          แต่หากชอบสาย AMD ไม่อยากย้ายค่าย แนะนำว่าเก็บตังอีกนิด รอดูราคา AMD AM4 Ryzen ตัวถูกสุดที่มี 4 คอร์ก้ได้ครับ แรงเกินราคาถ้าเทียบกันกับอินเทล มองข้าม i5 gen 4 ไปเลย
                          สิ่งนึงต้องทำใจนิดนึงนะครับ ไม่ว่า CPU หรือ GPU สายแดง ราคาเมืองนอกต่ำกว่ารุ่นใกล้เคียงของคู่แข่ง พอเข้าไทยช่วงนี้ขายแพงกว่าซะงั้น

หลายเกมทุกวันนี้ แค่ G4560 ก้สบาย ๆ ครับ เอางบไปเพิ่มการ์ดจอดีกว่า

ไม่ว่าจะสาวกค่ายไหน ถ้า CPU ใกล้ 2000 สำหรับงบน้อย ปีนี้ตอนนี้คงต้องยกให้ G4560 น่ะครับ
                          ไม่ใช่แค่เบียด AM3+ ของ AMD อย่างเดียวนะครับ ยังเบียดซะอินเทลเองขายCPU 1151 i3 i5 ตัวล่าง ๆ ขายได้น้อยด้วยเช่นกัน i3 นี่ดับอนาถเลย
                          Last edited by taibkk; 28 Jul 2017, 17:25:01.

Comment

ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ - -

Comment

Originally posted by alcpatzy View Post
                              ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ - -
                              ไปตัดสินใจแบบนี้ก่อนครับ
                              มือ 1 แพลตฟอร์มปัจจุบัน ประกันยาว
                              หรือมือ 2 แพลตฟอร์มเก่า สุดทาง ประกันมีบ้าง ไม่มีบ้าง

แต่เท่าที่มองนะครับ อัพเกรด CPU ไปก็ต้องหางบมาอัพเกรดการ์ดจออยู่ดี เพราะ GT430 สำหรับตอนนี้เอาไว้แสดงภาพได้ก็พอ ประสิทธิภาพไม่ต่างกับ iGPU ใน G4560

Comment

Working...
                              X