Announcement

Collapse
No announcement yet.

All New Intel Gen4 (1150) Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Comment

• i7 4770k คู่กับบอร์ด m-atx ตัวไหนดีครับ งบ 5000 +-ได้นิดหน่อย
      ปล.ลากนิดหน่อย

Comment

• Originally posted by interior View Post
        i7 4770k คู่กับบอร์ด m-atx ตัวไหนดีครับ งบ 5000 +-ได้นิดหน่อย
        ปล.ลากนิดหน่อย
        ตอนนี้ บอร์ด Z87 รุ่น M-ATX ของยังไม่ค่อยเข้ามานะ รอหน่อย

ตัวนี้ก็ใช้ได้ดี แต่ราคาแพงไปหน่อย

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=2867

Comment

• เดี๋ยวบอร์ด M-ATX พวกนี้ก็คงจะตามมา

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
            ตอนนี้ บอร์ด Z87 รุ่น M-ATX ของยังไม่ค่อยเข้ามานะ รอหน่อย

ตัวนี้ก็ใช้ได้ดี แต่ราคาแพงไปหน่อย

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=2867
            ขอบคุณครับ เกินงบไปนิดส์ สงสัยเปลี่ยนเคสจะง่ายกว่า
            ผมดันไปถูกชะตากับ350D เลยต้องหาบอร์ดเล็กๆT^T

Comment

• อยู่ด้วยครับ

ขออยู่ Club ด้วยครับ

CPU=I5 4670K
              M/B= asrock z87 extreme4
              RAM=kingston hyper x 4Gx2 (8G)
              VGA : ASUS ENGTX 560 Ti DCII TOP 2G

Comment

• แสงสีเพียบ

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                  เดี๋ยวบอร์ด M-ATX พวกนี้ก็คงจะตามมา
                  แล้วถ้าเป็นรุ่น GA-H87M-D3H คือใช้ได้แต่ลากไม่ได้ใช่มั้ยครับ

Comment

• มือใหม่หัดOC ครับผม บกพร่องตรงไหนช่วยติชมด้วยนะครับผมTT นั่งงมตั้งนาน ต้องขอขอบคุณพี่แชมป์ Magickanok มากๆครับผมช่วยผมจนตลอดลอดฝั่งเลย TT

และนี่คือรูปลูกน้องคนใหม่ของผมครับ ฝากตัวด้วยครับ TT

Comment

• จัดไปเบาๆ ก่อนไปพันทิพย์ เพื่อหา Sink ตัวใหม่ อิอิ

ไอ้นี่ของเดิม พัมลมตัวเดียว คุม Full Load ไม่อยู่ อิอิ

Comment

• โลกไม่ยุติธรรมเลยนะครับ idle35+- แต่ full เกือบจะ 100 เอา

Comment

• Originally posted by magickanok View Post
                          เบื้องต้นกับพื็นฐานการโอเวอร์คล๊อก Intel Haswell
                          โดย ZoLKoRn

วันนี้เอาพื้นฐานของไฟเลี้ยงในแต่ละจุดที่มีผลหลักๆต่อการโอเวอร์คล๊อกมาฝากกันก่อนนะครับ

ไฟ Vcore เลือกใช้ได้ตามความต้องการว่าจะ Offset หรือ Overdrive ซึ่งถ้าเล่นลมหรือน้ำ ไฟเลี้ยงที่ปลอดภัยต้องไม่เกิน 1.52V แต่ที่น่าใช้งานจริงๆสุดๆประมาณ 1.3-1.35V ครับ แล้วแต่ CPU ของแต่ละคน

ไฟ VCPU Input (VCCIN) หรือ VRin ในกิ๊ก... ต้องเพิ่มไฟให้มากกว่าไฟ Vcore ประมาณ 400-500mV เสมอ

ไฟ Vring ตัวนี้คือไฟ Ring Bus หรือ Uncore ถ้าเล่น Uncore โหด ไฟจะใกล้ๆกับ CPU Core อาจจะน้อยกว่าประมาณ 300-500mV

Vccioa (Analog IO) จะต้องมากกว่า Vcciod (Digital IO) ประมาณ 50mV เสมอ เพิ่มเมื่อเล่นทุกอย่างสูงไปพร้อมๆกัน CPU, Uncore, RAM

System Agent (Vccsa) เพิ่มเมื่อเล่นแรมสูงๆ (จะอยู่ประมาณ 1.15-1.3V) *มันคือไฟ IMC

PCH 1.05V เพิ่มเมื่อเล่น BCLK สูงๆและเล่นแรมสูงๆ ช่วยให้ Stable ไม่ควรเกิน 1.3V ปรกติใช้ประมาณ 1.15-1.2V

คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับ ยุคนี้ไม่มีอะไรมาก ไม่ต้องเค้นมาก ไม่ต้องฝืนมาก ถ้าไม่ไปคือไม่ไป วัดดวงกันที่ CPU ครับ
                          แก้ไขหน่อยนะครับ พอดีผมจำสลับกันสำหรับ Vccioa (Analog IO) กับ Vcciod (Digital IO) ซึ่งที่จริงมันต้อง

Digital มากกว่า Analog ประมาณ 50mV ครับ

ส่วนไฟ Vcore อัพเดทใหม่เป็นไม่ควรเกิน 1.45V ครับสำหรับ Air cooling และ Water Cooling

Comment

• ร้อนพอดีเลย อิอิ

Comment

• แวะมาเข้าคลับด้วยครับ

CPU: i7 4770k
                              M/B: Gigabyte GA-Z87X-UD5H
                              RAM: CORSAIR Vengeance 8GB 1600 (4x2) CL8 (แกะจากเครื่องเก่ามาใช้แก้ขัด)
                              VGA: Saphire HD6790x2 (ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเปลี่ยนใหม่ปีหน้า)
                              Cooler: COOLERMASTER Seidon 240M
                              SSD: Samsung 840 Pro 256GB
                              HDD: WD Black1TBX1 500GX2, Green2TBX2 (ของเก่า)
                              PSU: SilverStone Strider Gold 1000W (เห็นบอกว่าใช้กับ Haswell ได้เลยใช้ต่อไป)
                              Case: NZXT Tempest 410 Elite Black (ของเก่า)

Last edited by tatamsss; 7 Jul 2013, 13:14:22.

Comment

• ขอเข้าด้วยึรับ core i5 4670 ครับ

Comment

Working...
                                X