Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยดู CPU หน่อยครับว่าใช้กันได้มั้ย (คอมรุ่นปู่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by life View Post
    อีกทีครับคุณ one ตอนนี้ผมมีซาก คอมอยู่จะเอาของเก่ามา รวมๆกันให้มันเปิดได้นะครับ แต่ไม่รู้จะโอเคเปล่า ช่วยดูทีครับ

CPU P4 3E Ghz
    เมนบอร์ด LM-PT880-SL
    แรม DDR(400) 512 มี DDR(400)128 อีกตัว
    การ์ดจอ AGP ไม่ทราบรุ่นของ Nvidia
    ฮาร์ดดิส มี 3 ลูก 10GB 20GB 40GB
    พาวเวอร์ 300w
    ไม่รู้เอามายัดใส่เคสเดียวกันมันจะทำงานได้มั้ยครับ
    ดีเลยครับ ถ้ายังใช้ได้ก็ประกอบเลยครับ เอาฮาร์ดิสลูก 40GB ใส่ลูกเดียวก็พอ ส่วน PSU 300W น้อยไปหน่อย แต่ก็น่าจะทำงานได้ ลองประกอบดูครับ เสียบสายให้ถูกต้องไม่น่าจะมีปัญหา

Comment

เอารูปมาให้ดูครับ Com เครื่องแรกของผม CPU 333MHz / Ram 32 / VGA 8Mb. / HDD 4 Gb.

ตอนนั้นใช้ Windows 95 แผ่นแท้ด้วยนะครับแต่ผมหาแผ่นไม่เจอไม่รู้หายไปไหนแล้ว

ซื้อตอนอยู่ ม.2 ครับ 2 หมื่นกว่าบาท รวมจอ

ตอนนี้นับๆดูแล้ว 9 ปี ได้แล้วอะครับ
      Last edited by ViewExtreme; 28 Dec 2008, 00:06:55.

Comment

ขอบคุณท่าน one ครับที่มาคอนเฟิมว่าใช้กันได้ อิอิ

แหมคุณViewExtreme ถ่ายของเก่ามาให้ดูแล้วข้างๆของเก่านั่นมันตู้อะไรครับ อิอิ

Comment

เพื่อเป็นประโยชน์แก่คนรุ่นหลัง
          ควรเอาไป แยกส่วน ติดบอร์ดหน้าห้องเรียน มีลูกศรชี้ อธิบายส่วนต่าง ๆ
          อิอิ

Comment

Originally posted by ViewExtreme View Post
            เอารูปมาให้ดูครับ Com เครื่องแรกของผม CPU 333MHz / Ram 32 / VGA 8Mb. / HDD 4 Gb.

ตอนนั้นใช้ Windows 95 แผ่นแท้ด้วยนะครับแต่ผมหาแผ่นไม่เจอไม่รู้หายไปไหนแล้ว

ซื้อตอนอยู่ ม.2 ครับ 2 หมื่นกว่าบาท รวมจอ

ตอนนี้นับๆดูแล้ว 9 ปี ได้แล้วอะครับ
            --แหมท่าน--เล่นเอาของเก่ามาโชว์ ไม่ได้เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาโชว์มั่ง Pentium MMX 166 MHz
            RAM 49 MB VGA 2MB HDD 1.9 GB ฮ้าๆๆ........

Comment

Originally posted by one View Post
              --แหมท่าน--เล่นเอาของเก่ามาโชว์ ไม่ได้เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาโชว์มั่ง Pentium MMX 166 MHz
              RAM 49 MB VGA 2MB HDD 1.9 GB ฮ้าๆๆ........
              เย้ย มีเก่ากว่าเราอีกหรือท่าน

Comment

เอ่อ กระทู้ วัดอายุหรอครับ -*-

Comment

จากที่รวมๆอุปกรณ์เก่าๆ มายัดใส่ เปิดติดแล้วครับ แต่ท่าทางฮาดดิสจะใกล้พัง หรือไฟไม่พอ เครื่องทำงานช้ามากๆ รีสตาร์ทที บางทีก็บูทขึ้นมา บางทีก็เงียบกริบแต่พัดลมยังหมุน เดี๋ยวลองเปลี่ยนฮาดดิสลูกอื่นดู พัดลมการ์ดจอก็เสียเสียงดังหยังอะไรดี 55555+ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาครับ

Comment

--อ่อ-- ยังใช้ได้ ดีใจด้วยครับ แหมนอนดึกจัง ตื่นหรือยังหว่า อิอิ.....

เอาคอมรุ่นคุณปู่ทวดมาโชว์บ้าง ถ่ายรูปมาเมื่อเช้า

Last edited by one; 22 Dec 2007, 10:44:49.

Comment

^
                      ^
                      เอามาโมใหม่เลยครับ แจ่มๆ อิอิ

สรุปผลเมื่อคืน ฮาดดิส 4 ลูก เสียหมด
                      ลูกแรกเปิดติด Format ได้ แต่มันไม่ติดตั้ง Window ให้รีสตาร์ทตลอด
                      ลูกที่สอง ตอน Format มัน 0% ตลอด ไม่กะดิกเลย
                      อีก 2 ลูกที่เหลือ เปิดไม่ติดเลย
                      สุดท้ายเอาเครื่องที่ผมใช้อยู่ปกติถอดมาใส่แทน แรงกว่าเดิมอีก อิอิ

Comment

Originally posted by life View Post
                        ^
                        ^
                        เอามาโมใหม่เลยครับ แจ่มๆ อิอิ

สรุปผลเมื่อคืน ฮาดดิส 4 ลูก เสียหมด
                        ลูกแรกเปิดติด Format ได้ แต่มันไม่ติดตั้ง Window ให้รีสตาร์ทตลอด
                        ลูกที่สอง ตอน Format มัน 0% ตลอด ไม่กะดิกเลย
                        อีก 2 ลูกที่เหลือ เปิดไม่ติดเลย
                        สุดท้ายเอาเครื่องที่ผมใช้อยู่ปกติถอดมาใส่แทน แรงกว่าเดิมอีก อิอิ
                        กะว่าจะเอามาโมเหมือนกัน อิอิ... ยังเปิดติดแต่ไม่ได้ใช้นานแล้ว
                        ........................................................................................
                        แน่นอนครับ ต้องแรงกว่าของเดิมอยู่แล้ว Pentium 4 3.0E เปลี่ยน PSU ใหม่เอาซัก 450W กำลังดี เอายี่ห้อถูกๆก็ได้ Delux 450W 800บาท พอใช้ได้ ผมไช้อยู่ไม่งอแง แล้วแต่งหน้า ทาปากซักหน่อย แบบของผมตามรูป พอดูได้ แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ
                        ........................................................................................

Comment

แจ่มครับ ผมกะว่าเก็บตังยกใหม่เลยดีกว่า แต่ไม่รู้มันจะมี เมนบอร์ด 478 Socket PCI มือ1 เหลืออีกบ้างมั้ย(คาดว่าคงยาก) การ์ดจอใหม่ HD ใหม่ เคส+พาวเวอร์ รวมๆแล้วมันจะกี่พันได้ละเนี้ย T_T

Comment

ไม่รู้จายังหาได้หรือป่าว ASRocK P4Dual-915GL มีทั้ง AGP และ PCI-X แต่ถ้าหาไม่ได้จะประกอบใหม่ผมว่าเอา 775 เลย ตอนนี้ ซีพียูราคาไม่แพงแต่แรงได้ใจ E21xx มาทำ เบสหมวด ลากกันกระจุยกระจาย

Comment

เกิดไม่ทันวุ้ย กระทู้เช็คอายุ กร๊ากกกกกกก

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวจะลองไปตะแวนหาดู น่าจะยังมีละมั้ง แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆจะทำยังไงละเนี้ย ที่อยากได้ บอร์ด 478 PCI นี่ผมอยากเอามาใส่เครื่องอื่นด้วยนะครับ ยังมี P4 3.0e อีก 5 ตัว

การ์ดจอแรงๆ AGP ซื้อ PCI แรงๆ ได้ 2 อันเลยนะเนี้ย ย้ากกก

Comment

Working...
                                X