Announcement

Collapse
No announcement yet.

i7 + GTX285 icute 750 W เอาไหวมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

PCP&P มันไม่เทพหรอ ............................ของOCZ ใช่ป่ะครับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
      พวกคุณเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า ที่ว่า เทคโนโลยีใหม่กินไฟน้อยลง

มันกินไฟน้อยลงจริงครับ แต่ต้องเทียบด้วยประสิทธิภาพคงที่ ครับ

แต่ i7 มันแรง กว่า CPU ตัวอื่นๆ ดังนั้น มันก็ต้องกินไฟมากขึ้น เพราะมันยังเป็น 45nm เท่าพวก C2D,C2Q

นอกจากว่าจะออกมาเป็น 32nm มันถึงจะกลายเป็น i7 รุ่นประหยัดไฟ

สำหรับตัวแดกไฟจริงๆมันคือการ์ดจอครับ

PSU คุณภาพตามราคาครับ

เทียบกัน iCute 750W ถูกกว่ายี่ห้ออื่นมากมาย ตามที่ผมบอก จ่าย Full Load จริงๆ ไม่เกิน 500W

แต่มัน Peak ได้ถึง 750W ซึ่งอาจจะ Peak ได้นาน

ไม่งั้นมันจะมี 750W ออกมา 2 รุ่น 3 รุ่นทำไม

---------------------------------------------------
      คำว่า nm ย่อมาจาก nanometer (นาโนเมตร) คือหน่วยที่ใช้วัดขบวนการผลิต transistor หนึ่งตัวใน CPU (ใน CPU หนึ่งตัวมี transistor อยู่นับสิบล้านตัว)
      รายละเอียด ชม http://hardware.arip.co.th/?p=236

ท่านนี้พูดถูกแล้วครับ เราต้องจับรุ่นที่ เท่ากันมาวัดกัน ถึง 45nm มันจะลดการไหลเวียนของอิเล๊กตอล แต่45NM ที่คุณพูดถึงมันคือเจ้า I7 ซึ่งกินไฟแน่นอนครับและ ที่ขาดไม่ได้เลย คือ กาดจอ ของเจ้าของกระทู้ โครตแดกไฟเลย ตะก่อนผมใช้ GTX 260 มันฟูโหลดใช้ไฟ 500Watt แล้ว ตัวที่ท่านใช้อยู่เนี้ย ยังไงก็ไม่พอครับ อีกอย่างเพาเว่อของคุณ ก็ ก็จ่ายไฟ ซึ่งAM น้อยมากไม่เกิน 35หรือ 45 ต่อ1เฟรต อาศัยเทโนโลยี80+ ยังไงก็ไม่ไหว แต่ถ้าเป็น ยี่ห่อ SILVERSTON ที่เป็นรุ่น 80A ไหวครับ 80A ดีกว่า 80+ นะครับ อ้อ อาการ ไฟไม่พอแรกๆๆๆจะไม่มีอะไรแต่ตอไปจะสั่งเกตุได้ว่าเข้าไดร์ฮาดดิต มันจะช้าเหมือนจะตุ๊กๆๆนิดหนึ่งแล้วก็วิ้ง เล่นเกมส์กระตุ๊กโครต ยิ้งภาพคมยิ่งกระตุก และต่อไปอุปกรณ์ของท่านก็จะเสื่อม ทีละนิดทีละนิด เอาVelocy raptor 150gb เครมไป 2รอบและไฟไม่พอจนตอนหลังไปเชคที่ TOMHARDWARE ถึงรู้ว่า เครื่องเราสูบไฟ 919W -*- เดิมใช้ TAGAN 800WAT-*-
      -------------------------------------------
      ผมขอเสนอ OP 1000W EVO SILVERSTON ครับ สุดยอด ตัวนี้ 80A ถือว่าใช้ได้ทีเดียวโหดพอตัวอ่ะ ราคา 6900 บาท ซื้องานคอมมาตอาจจะถูก
      ตัวอื่นไม่แนะนำครับ เอาแค่นี้ไม่อยากจะเผา เพราะตะก่อนใช้ TAGAN มาตั้งนานเพิ่งรู้ว่าไฟมันออกแค่ 75 % เท่านั้นเอง
      Last edited by gonpofin; 15 Mar 2009, 02:49:08.

Comment

Originally posted by Blue NarCiSs View Post
        เท่าที่ทราบมานี่ iCute 700W Peak 750W นะครับ
        อย่างตัว 650W ก็จ่าย 600W Peak 650W เช่นเดียวกันครับ

ซึ่ง Vmodtech ก็เคยเทส iCute 650W เช่นกัน ก็จ่ายได้ราวๆ 600W จริงๆ

ผมว่า 750W จ่ายจริง 500W มันน่าจะต่างกันมากไปหน่อยนะครับ
        จ่ายได้แค่ไม่ถึง 500 แต่ไหง Peak ดันมาถึง 750W ได้ จะเก่งเกินไปแหล่ว -*-
        (งั้นไปซื้อ 650W ดีกว่าจ่ายได้ 600W แหนะ อิ อิ)

ไม่งั้นตัว 650W จะจ่ายจริงได้แค่ไหนกันครับ
        ทั้งๆที่ผมเห็นหลายท่านก็ใช้ C2D + GTX260 หรือ HD4870 บน iCute 650W
        ตั้งหลายคนคงดับไปกันหมดแล้วมั้ง = ='

ส่วน iCute ก็มีแค่ 2 รุ่นแหละครับ
        รุ่นถอดสายได้ กับถอดสายไม่ได้ Pro = ถอดสายได้
        ส่วนการจ่ายไฟนั้นก็พอกันเลย

ที่ผมว่าดับ คงเป็นการจ่ายไฟของ สาย 6-8Pin ไม่พออะไรแบบนี้มากกว่า
        เพราะดูที่ Watt อย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูแต่ละสาด้วยว่าจ่ายไหวไหม

-*-

ถ้าคุณเล่นเครื่องขยายเสียง เล่นอิเล็กทรอนิกส์ คุณจะเข้าใจมากกว่านี้ครับ

พวกอุปกรณ์ POWER MOSFET,POWER TRANSISTOR

เวลาออกแบบวงจรกำลังสูง คุณจะต้องเผื่อ กำลังวัตต์อุปกรณ์ 25%+ ขึ้นไป
        และมีทั้งวัตต์ RMS และวัตต์ PMPO ( 10-20 เท่าของ RMS เนื่องจากช่วง Peak มันสั้นมากๆ )

ส่วนที่ผมบอกว่า แค่ 500W มันมีเหตุผลนะ ผมหมายถึง 500W 24Hr/7day นะ หรืออาจจะ 600W-700W/7day แต่ใช้ไม่นานคงเสื่อม
        Peak 750W ทำได้สบายๆ ถ้าเค้าออกแบบ ให้เผื่ออุปกรณ์ตามที่ผมบอก แต่มัน Peak
        ได้แค่ช่วงเวลานึงเท่านั้นแหละ เต็มที่ก็ 1-3 ชม. ขึ้นกับขนาดอุปกรณ์ที่เผื่อ เพราะมันจะระบายความร้อนไม่ทัน

ถ้า PSU มันจ่ายได้ 750W เต็มจริง เวลาที่เค้าใช้อุปกรณ์เผื่อ เค้าจะต้องใช้ 900 - 1000Wขึ้นไป

แล้วเวลาที่เค้าขายของ .... ก็ไม่เห็นมีใครออกมาบอกว่า PSU
        สามารถจ่ายไฟ ได้ 750W 1000W ได้ 24 Hr ตามสเปคเลยนี่ครับ
        และก็ไม่เห็นมี PSU ตัวไหน บอกว่าเป็น 750W 1000W RMS
        นะ หรือว่ามีแต่ผมไม่รู้?

ยังไงตอนซื้อก็อย่าหวังว่ามันจะจ่ายได้ Full 24Hr จริงๆ ตาม Spec ที่มันบอก
        เผื่อความผิดพลาดไว้ 30% ไม่ว่าจะรุ่นไหนๆก็ตาม

นอกจากว่ามันจะ ระบุมาว่าเป็น Watt RMS เท่าั้นั้น จึงจะเชื่อถือได้มากที่สุด
        Last edited by zicmaxx; 15 Mar 2009, 11:15:16.

Comment

บางทีก็เส้นผมบังภูเขานะปัญหาพวกนี้

แต่ก่อนผมก็หาสาเหตุอาการไม่เสถียรนี่แหล่ะครับ ไว้ใจ psu มากเกินไป คิดว่า 650 วัตต์มันจะพอ มัวแต่ไปโทษอุปกรณ์ชิ้นนั้นชิ้นนี้ไป

คือเราดูแค่วัตต์รวม ไม่ได้ดูแยกว่า ไฟ 3.3 5 12 V มันเป็นยังไง ไม่มีคลิปแอมป์ด้วยแหล่ะครับ

เปลี่ยน psu ใหม่ หายเลยอาการ แต่ว่า เป็นซัพพลายแบบที่ดูน่าเชื่อถือขึ้นมาหน่อยครับ

สรุปคือ psu นี่สำหรับท่านที่ oc ก็คงต้องเลือกกันดีๆหน่อยครับ อย่าเน้นแต่ถูกแต่เขียนสเปกซะหรูเทพ บางทีอาจจะไม่ไหวก็ได้ครับ เดี๋ยวเสียเงินหลายรอบกันเลย

Comment

Originally posted by Chodose View Post
            การดจอโหดๆ ผมว่าต้องพวก TT ขึ้นไปอะครับ เคยเซ็งกะ bz มา
            ความจริงถ้ามีงบเล่นขนาดนี้ psu เทพๆเลยครับ
            ชอบของสวยๆ งามๆ ซ๊ะด้วยสิเรา กะจะถอย TAGAN BZ เอาผื่อเล่น i7 กับ 285 ต้อง 1000W ขึ้นลย

สงสัยต้องถอย TAGAN BZ 1300W เผื่อเลยล่ะมั๊งเนี่ย

Comment

เพิ่งเปลี่ยนจาก iCute 750w เป็น CoolerMaster RealPower 850w มาเหมือนกัน ตอนแรกก็ปัญหาเดียวกันเลย แต่ของผมหนักกว่า พอเปิด Furmark กด Go! ปุ๊บ คอมมัน Restart ทันทีเลย พอเปลี่ยน psu อาการที่ว่าก็หายไปหมด ส่วนสเป็คก็ตามลายเซนต์ครับ

Comment

Originally posted by eXoRc1sMz_- View Post
                เพิ่งเปลี่ยนจาก iCute 750w เป็น CoolerMaster RealPower 850w มาเหมือนกัน ตอนแรกก็ปัญหาเดียวกันเลย แต่ของผมหนักกว่า พอเปิด Furmark กด Go! ปุ๊บ คอมมัน Restart ทันทีเลย พอเปลี่ยน psu อาการที่ว่าก็หายไปหมด ส่วนสเป็คก็ตามลายเซนต์ครับ
                มายก๊อด ไครจัด ICUTE 750 ให้ใช้กับ GTX295 +i7 นะครับ สุดยอด เลย

Comment

รบกวนถามคุณวิกรอีกนิดคับ ระหว่าง Cooler Master 850w กับ ThermalTake 850w อันไหนน่าเชื่อถือมากกว่ากันครับ

Comment

ของผมใช้ICUTE 750W กับE8400+HD4850X2 ก็ใช้งานได้ปกติแต่ถ้าเปิดนานๆสังเกตุว่าลมที่พัดออกมาจากPSUร้อนมาก ลองเอามือจับตัวPSUร้อนจี๋เลยครับ เหมือนกับมันจ่ายโหลดเกินกําลัง (แต่ก่อนใช้กับ HD4850ธรรมดาไม่ร้อนเลย) ตอนนี้ผมใช้กับPSU ENLIGHT 650W รู้สึกตัวpsuไม่ร้อนเลยครับทั้งๆที่จ่ายวัตต์น้อยกว่า

Comment

Originally posted by eXoRc1sMz_- View Post
                      รบกวนถามคุณวิกรอีกนิดคับ ระหว่าง Cooler Master 850w กับ ThermalTake 850w อันไหนน่าเชื่อถือมากกว่ากันครับ
                      ตระกู, REALPOWER ผมเคยลองแค่รุ่น 550W ครับ รุ่นใหญ่ๆ ไม่เคยลองครับ แต่เท่าที่ลองรุ่น550 ผมก็ชอบมากนะครับ ในบรรดา งบไม่เกิน 3000 ผมก็ว่าตัวนี้แหละครับ แจ่มสุดแล้วครับ(ผมคิดเอาเองนะจากที่ได้ลองใช้ครับ )ตัว 850 ก็ไม่น่าจะผิดหวังนะครับ
                      ส่วน TT850 อันนี้ดีครับ สมราคาครับ

Comment

ผมซื้อตัว CM 850w มา 5,850.- แบบถอดสายไม่ได้ พอดีเห็นตัว TT850w มันราคา 5,800.- ใกล้เคียงกัน เลยอยากรู้เฉยๆว่าอันไหนมันดีกว่ากัน แต่ไม่เปลี่ยนละ ใช้แค่นี้ก็พอแล้ว

Comment

ผมซื้อตัว CM 850w มา 5,850.- แบบถอดสายไม่ได้ พอดีเห็นตัว TT850w มันราคา 5,800.- ใกล้เคียงกัน เลยอยากรู้เฉยๆว่าอันไหนมันดีกว่ากัน แต่ไม่เปลี่ยนละ ใช้แค่นี้ก็พอแล้ว
                          ไม่มีเสียง อี่ๆๆๆ ใช้ใหมครับเวลาใช้งาน

Comment

ครับ เงียบดีครับ

Comment

ขอเข้าดีจริงๆๆ

จริงใหมครับ

Comment

ได้ความรู้อีกแล้วของผม4870X2 CROSS FIRE ท่านผู้รู้แนะนำที tagen 1300 w เลยดีไหมอะ

Comment

Working...
                                X