Announcement

Collapse
No announcement yet.

i7 + GTX285 icute 750 W เอาไหวมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

กำคิดว่าน่าจะพอเหมือนกันนะเนี่ย

ผมคิดว่าถ้าเป็น Qaud Core 775 + GTX285 ผมว่า 650W เผลอๆจะพอด้วยซ้ำอะ

เพราะเห็น เขาก็ใช้คู่กันกับ GTX260 ก็เยอะ GTX285 ไม่น่ากินไฟต่างมากมายขนาดนี้ -*-

สรุปมันกินไฟที่ i7 ใช่ไหม ทำไมโหดแบบนั้น -*-

Comment

ใหนบอกว่า CPU รุ่นใหม่ๆกินไฟน้อยลงอ่ะ หันไปครบ AMD ดีกว่าไหมกินไฟน้อยลงจริงๆ ถึงมันจะแรงน้อยกว่า
      สงสัย CPU INTEL รุุ่นต่อไป 32 nano คงไช้ไฟ 3 เฟส 5000 w. มาใช้แน่ๆเลย
      Last edited by a_power; 14 Mar 2009, 00:53:40.

Comment

ไม่อยากจะเชื่อ

Comment

พวกคุณเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า ที่ว่า เทคโนโลยีใหม่กินไฟน้อยลง

มันกินไฟน้อยลงจริงครับ แต่ต้องเทียบด้วยประสิทธิภาพคงที่ ครับ

แต่ i7 มันแรง กว่า CPU ตัวอื่นๆ ดังนั้น มันก็ต้องกินไฟมากขึ้น เพราะมันยังเป็น 45nm เท่าพวก C2D,C2Q

นอกจากว่าจะออกมาเป็น 32nm มันถึงจะกลายเป็น i7 รุ่นประหยัดไฟ

สำหรับตัวแดกไฟจริงๆมันคือการ์ดจอครับ

PSU คุณภาพตามราคาครับ

เทียบกัน iCute 750W ถูกกว่ายี่ห้ออื่นมากมาย ตามที่ผมบอก จ่าย Full Load จริงๆ ไม่เกิน 500W

แต่มัน Peak ได้ถึง 750W ซึ่งอาจจะ Peak ได้นาน

ไม่งั้นมันจะมี 750W ออกมา 2 รุ่น 3 รุ่นทำไม

Comment

^
            ^
            Icute 750w มันขายตัว ถอดสายไม่ได้ กับตัวถอดสายได้ เท่านั้นเองอ่ะครับ

ดูจาก TK นะ

Comment

เท่าที่ทราบมานี่ iCute 700W Peak 750W นะครับ
              อย่างตัว 650W ก็จ่าย 600W Peak 650W เช่นเดียวกันครับ

ซึ่ง Vmodtech ก็เคยเทส iCute 650W เช่นกัน ก็จ่ายได้ราวๆ 600W จริงๆ

ผมว่า 750W จ่ายจริง 500W มันน่าจะต่างกันมากไปหน่อยนะครับ
              จ่ายได้แค่ไม่ถึง 500 แต่ไหง Peak ดันมาถึง 750W ได้ จะเก่งเกินไปแหล่ว -*-
              (งั้นไปซื้อ 650W ดีกว่าจ่ายได้ 600W แหนะ อิ อิ)

ไม่งั้นตัว 650W จะจ่ายจริงได้แค่ไหนกันครับ
              ทั้งๆที่ผมเห็นหลายท่านก็ใช้ C2D + GTX260 หรือ HD4870 บน iCute 650W
              ตั้งหลายคนคงดับไปกันหมดแล้วมั้ง = ='

ส่วน iCute ก็มีแค่ 2 รุ่นแหละครับ
              รุ่นถอดสายได้ กับถอดสายไม่ได้ Pro = ถอดสายได้
              ส่วนการจ่ายไฟนั้นก็พอกันเลย

ที่ผมว่าดับ คงเป็นการจ่ายไฟของ สาย 6-8Pin ไม่พออะไรแบบนี้มากกว่า
              เพราะดูที่ Watt อย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูแต่ละสาด้วยว่าจ่ายไหวไหม

-*-

Comment

ตัว icute 750 W มันจ่ายไฟ 12v 2 เฟส เฟสละ 25 A เป็น 50A ส่วนไอ้เจ้าตัว GTX 285 มันต้องการไฟ 12V 40A ซึ่งตอนแรกผมก็คิดว่ามันพอ

แต่พอไปเทสดูที่ร้าน มันไม่ไหวจริงๆครับ เทส super PI ได้ แต่พอเทสเกม&furmark แป๊บเดียวรีสตาร์ท จะว่าตัว i7 กินไฟก็ไม่ถูกเพราะดูตอนเทส furmark มันวิ่งไปแค่คอร์เดียว อุณหภูมิการ์ดจอก็ยัง 70 กว่าๆเอง ก็ไปไม่รอดแล้ว

แต่พอเปลี่ยนลองไอ้เจ้าตัว cooler master 1000W มาลองดู อาการทุกอย่างหายหมด เทสทุกอย่างผ่านหมด ผมเองก็ไม่คิดเหมือนกันว่า icute 750W มันจะไม่พอ สงสัยคงจะต้องเลหลังออย่างเดียว เซ็งเลย

Comment

กรณีเดียวกับผมเลย ขนาดเอามาพ่วงเพียวๆ แค่เปิดยังไม่ติดเลย ใครว่าดีก็ซื้อไปครับ ส่วนผมขายทิ้งไปล่ะ สรุป ถ้าเอามาต่อกับการ์ดจอตัวท็อปๆ ก็อย่าซื้อมาเลยครับ แต่ถ้าสเป็คบ้านๆก็ best-buy ครับ

Comment

Originally posted by Psycho_AJ View Post
                    ท่านวิกรว่า 900 แสดงว่า 750 นี้ไม่ไหวใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าเป็นตัว pcp&p 750W มันจะไหวมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
                    เอาจริงๆ ไม่พอหรอกครับ ผมเจอมากับตัวเลยครับ Q9550 + GTX285 ลำพัง VGA ก็ร้อนมากอยู่แล้วครับ ยิ่งกินไฟหนักเข้าไปอีกครับ ถ้าไม่ OC เล่ง พัดลมVGA แรงก็พอทนครับ 70% อับครับ

แต่เชื่อใหม่ TT 750 มันเอาอยู่เลยอะ เอิ้กๆๆ หรือ 850W นี้ แนนปึ้กแลยครับ แต่อย่างว่า ราคามันแพงกว่า กัน เท่าตัว

Comment

ผมTagan 700W ตามลายเซ็น ปั่มน้ำ2ตัว cd1-ไฟนิดหน่อย-พัดลม6ตัว สบายๆ

Comment

การดจอโหดๆ ผมว่าต้องพวก TT ขึ้นไปอะครับ เคยเซ็งกะ bz มา
                        ความจริงถ้ามีงบเล่นขนาดนี้ psu เทพๆเลยครับ

Comment

สรุปเท่าที่ดู น่าจะไปไม่รอดเพราะ GTX285 สินะเนี่ย -*-
                          จ่าย 12V 40A ไม่ไหว -0-

ถ้าเป็นพวก HD4850 9800GTX+ คงรอดนะผมว่า

Comment

อุทาหรณ์ การ์ดแรง พาเวอร์ต้องเเรง
                            ผมก็เจอมาแล้ว PSU pc&Cooling 750W จ่ายไฟไม่นิ่ง แกว่งมาก (ตัวนี้เเพงกว่า Tagen ประมาณ 6400 บาท) พอขายตัวเก่า ซื้อ tagen 750 w. เท่ากัน ไม่มีปัญหาเลย

Comment

พอดิ ผม Q9550 + Striker II Extreme + Geil DDR3 2GBx2 + Galaxy 9800GX2 + พัดลม12เซน 3 ตัว - Tagen BZ600w ยังเอาอยู่ แล้วมาเปลี่ยนเคสเป็น CM690 เพิ้มพัดลม อีก2 ตัว เป็น5 ตัว เปลี่ยนเป็น CM 750w
                              ยิ้งไม่ชิวๆเหรอครับ เทสจากผู้ใช้งานจริงชัวสุด

Comment

TT v650w

แต่เป็น q9400 hd640g 2ตัวต่อ raid1
                                285 ยังเย็น cpu ไม่ถึง30 องศา ในห้องแอร

เล่น farcry2 1680*1050 aa8x และที่เหลือสุดหมด ไม่เคยมีปัญหา ยกเว้นคนเล่น เล่นนานแล้วจะอ๊วก หลังออกจากเกม 285อยู่70 หนิดๆ และเย็นลงอย่างรวดเร็ว
                                เทส 3dvantage หลายรอบ เกิน5รอบ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

สรุป TT650w ใช้ได้ แต่ถ้า7 อันนี้ไม่รู็
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X