Announcement

Collapse
No announcement yet.

สรุปแล้วสาเหตุเกมส์ Crashing เป็นที่ CPU i9-13900K ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by micronz View Post

ผมว่าตัว 12900K น่าใช้นะครับไม่ร้อนเกิน ชิพเต็ม 13700เค ผมไม่แน่ใจว่าคือ 13900 ปิดคอร์ขายรึเปล่านะครับ
    ปิดคอร์ไม่ซีเรียสครับ ราคามันใกล้กันเกิน เอาของใหม่ดีกว่า
    แต่ถ้าเป็น i9 ปิดคอร์ มันจะมีอาการตามกระทู้ไหมนี่สิ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ปิดคอร์ไม่ซีเรียสครับ ราคามันใกล้กันเกิน เอาของใหม่ดีกว่า
      แต่ถ้าเป็น i9 ปิดคอร์ มันจะมีอาการตามกระทู้ไหมนี่สิ
      เอาตรงๆๆแบบวิชาการ ไม่บลัฟกัน
      ปัญหาล้อตแรก น่ะครับ ถ้าสอยมือสอง ก็ดูลอต มันก็พอล่ะครับ
      ถ้าซื้อใหม่ๆๆตอนนี้ลอตหลังหมดแล้ว

ของเก่าไม่เหลือ เพราะ 7 เดือนก่อน มันขายดีกว่าไรเซ่นครับ
      สามดีวีแคชไม่มา มาแล้วยังเสือกแต้บ ล้อตแรกกะไบออสไปอีก
      Last edited by micronz; 9 May 2023, 04:59:13.

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ไม่มีหรอก ถ้ามีก็เคลมโลด

Comment

13700เค มีคนใช้แล้วออกมา โพสละ เจออาการ เหมือน มีปัญหา 2 คนละ ตอนนี้ ลองอ่านกันดู

Comment

มี 2 คนที่ใช้ 13700เค ตอนนี้ แล้ว เจออาการ ที่เห็นโพสอยู่ ลืมบอกไปเขาเปลี่ย psu ตามช่างบอกให้ซื้อใหม่ เป็นตัว 1200 w แล้วก็ยังเป็นอยู่เด้อ
            Last edited by THEFOOL; 12 May 2023, 17:15:25.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
              มี 2 คนที่ใช้ 13700เค ตอนนี้ แล้ว เจออาการ ที่เห็นโพสอยู่
              มี แรปเตอร์เป้นเพื่อน และ

good แวะมาหนอ่ยหายจ้อยเลยนะ

Comment

เด่วจับโดดน้ำ บ่อ 9 ตอนครับ

ทำแบบนี้ฟินส์กว่านะ ดูหน้าสิ

Comment

เรื่องนี้ต้องโทษ Dev และต้องไล่ออกอย่างเดียวเลย
                  เพราะ Dev ไม่มีความสามารถในการเขียนโค้ดให้รองรับและใช้ประโยชน์ จาก Big.Little ได้

Comment

ไล่อ่านเวบนอกเจอกันบานเลยเลยทั้ง 13700k / 13900k
                    สงสัยอัปเกรดรอบนี้คงขอบาย ใช้ 12600k ยาว ๆ

Comment

ไล่อ่านเวบนอกเจอกันบานเลยเลยทั้ง 13700k / 13900k
                      สงสัยอัปเกรดรอบนี้คงขอบาย ใช้ 12600k ยาว ๆ
                      12900K ลองค้นดุอีกทีครับ ผมว่าตัวนี้ ร่างสมบูรณ์ บิ้กลิตเติ้ล 10 นาโนเมตรครับ
                      -------------------------------------------------
                      ตัว เจน 13 สมบุรณ์ไม้ ต้องส่อง ล้อต เอาแล้วล่ะครับ เอาตรงๆๆผมว่าซื้อใหม่ี จาก ร้านวันนี้
                      น่าจะหายแล้วน่ะ

เดอะฟุลปั่นก็ดีนะ เรือ่งนี้ปิดเงียบเป่าสากโคตรเลยครับ

oCZ เห็นเงียบๆๆแบบนี้แต่ถ้าเริือ่งคดี ไหนถึงที่นี่ดังทั่้วไทยไม่เงียบแน่ ถึงบอร์ดจะดูเงียบๆๆ

Comment

Originally posted by micronz View Post

12900K ลองค้นดุอีกทีครับ ผมว่าตัวนี้ ร่างสมบูรณ์ บิ้กลิตเติ้ล 10 นาโนเมตรครับ
                        -------------------------------------------------
                        ตัว เจน 13 สมบุรณ์ไม้ ต้องส่อง ล้อต เอาแล้วล่ะครับ เอาตรงๆๆผมว่าซื้อใหม่ี จาก ร้านวันนี้
                        น่าจะหายแล้วน่ะ

เดอะฟุลปั่นก็ดีนะ เรือ่งนี้ปิดเงียบเป่าสากโคตรเลยครับ

oCZ เห็นเงียบๆๆแบบนี้แต่ถ้าเริือ่งคดี ไหนถึงที่นี่ดังทั่้วไทยไม่เงียบแน่ ถึงบอร์ดจะดูเงียบๆๆ
                        จัดตัวไหนมาครับ
                        batch 4 ตัวแรกขึ้นว่าอะไรเอ่ย

Comment

มีวิธีเช็คมั้ยครับว่าของเราล็อตไหน ผมได้ 13900k มาช่วงกลางปีที่แล้ว
                          ใช้ได้ปกติดี ตัดต่อ / เล่นเกมส์ไม่เจออะไร
                          แต่ผม undervolt + underclock นะครับ ไม่รู้ว่าทำให้ไม่เจออะไรรึป่าว

Comment

Originally posted by papk View Post
                            มีวิธีเช็คมั้ยครับว่าของเราล็อตไหน ผมได้ 13900k มาช่วงกลางปีที่แล้ว
                            ใช้ได้ปกติดี ตัดต่อ / เล่นเกมส์ไม่เจออะไร
                            แต่ผม undervolt + underclock นะครับ ไม่รู้ว่าทำให้ไม่เจออะไรรึป่าว
                            เลข batch บนกล่อง
                            ตัวที่ 1 เป็นที่ผลิต
                            ตัวที่ 2 เป็น year
                            ตัวที่ 3-4 เป็น week

ลองใช้แบบไม่ underclock ดูว่ามีอาการไหม

Comment

ของไทย เงียบ กริบ กริบ อิอิ

Comment

หือ ผมเจอ i9 13900kf มือสองราคาพอได้อยู่ ว่าจะสอย.....ชงักเลย
                                ขอบคุณกระทู้นี้เลย

Comment

Working...
                                X