Announcement

Collapse
No announcement yet.

สรุปแล้วสาเหตุเกมส์ Crashing เป็นที่ CPU i9-13900K ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สรุปแล้วสาเหตุเกมส์ Crashing เป็นที่ CPU i9-13900K ครับ

#พบปัญหาแล้วครับ
    ให้ร้าน . เช็ค

โดยการเทสทุกอย่าง จนทางร้านได้ทำการลองเปลี่ยน CPU เป็น i7-13700 มาใส่เครื่องผม
    เล่นได้ทุกอย่าง ไม่หลุด ไม่มีอาการใดๆ ทั้งสิ้น

สรุปแล้วเป็นที่ CPU i9-13900K ครับ

https://www.facebook.com/photo/?fbid...48600748711191

มันต้องเอา i9 K อีกตัวมาใส่เทส

Comment

เข้าไปอ่านดูจ้า หลายคน ว่า

เจอแบบนี้หลายคนนะ เป็นเรื่องจริงด้วย ไม่ใช่เรื่องขำๆ CPU DOA รุ่นนี้เยอะเลย สาเหตุรู้แต่พูดไม่ได้

ว่า i9 ล๊อตแรกที่ปล่อยมา ฝากกระดอง มันไม่แนบกัน

ช่างก็พูดแบบนี้

เคสแบบนี้ พี่ extreme it ก็เป็น ครับ i9 เกมกระตุกแถมเด้งอีก อันนี้พี่เค้า สตีม I9 นานแล้ว

Comment

ใครซื้อวันแรก ๆ ล๊อตแรก ๆ Intel ใช้ได้ปกติ แต่พอเล่นเกม แคชรัวๆ สตีมเกม แคชรัวๆ อาจเป็นที่ CPU ครับ ถ้าหาสาเหตุไม่เจอ

Comment

ต้องเอา i9 k มาใส่เทสแล้วเปลี่ยนให้ลูกค้าไป ถ้ามันใช้ได้ ก็เคลมเปลี่ยนลูกค้าไป

Comment

Originally posted by taiseller View Post
            ต้องเอา i9 k มาใส่เทสแล้วเปลี่ยนให้ลูกค้าไป ถ้ามันใช้ได้ ก็เคลมเปลี่ยนลูกค้าไป
            เขาใช้ไปสองเดือนกว่า ๆ อาการเป็นตลอดหาสาเหตุไม่ได้ เปลี่ยน psu 1200w ก็ยังเป้น โดนบอกให้แก้โดยการให้ซื้อ 4080 ใช้ เปลี่ยนก็ยังเป็นแก้ไม่ได้ สุดท้าย ย้ายไปอีกร้าน เค้าทดสอบหลาย ๆ อย่าง สรุปได้ว่าอาจจะเป็นที่ cpu เลยลองขอเปลี่ยน ทดสอบเอา เลยจบปัญหา
            Last edited by THEFOOL; 2 May 2023, 19:59:42.

Comment

I9 ตัวอื่นๆๆก็เจอปัญหาแบบเดียวกันเหรอครับ
              I7. โนพร้อมแพรม

Comment

Originally posted by micronz View Post
                I9 ตัวอื่นๆๆก็เจอปัญหาแบบเดียวกันเหรอครับ
                I7. โนพร้อมแพรม
                พวกล็อตแรก เห็นว่าโดนไปหลายคน แต่ไม่พูดกัน บางคนก็ใช้แบบไม่รู้ เพราะใช้ทั่ว ๆ ไป ได้ปรกติ มีปัญหาตอนสตีม หรือ แค่บางเกมที่กินโหด ๆ หลังใช้ ๆ ไป ช่างเลยบอกเล่าให้ ลค ฟัง

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post

พวกล็อตแรก เห็นว่าโดนไปหลายคน แต่ไม่พูดกัน บางคนก็ใช้แบบไม่รู้ เพราะใช้ทั่ว ๆ ไป ได้ปรกติ มีปัญหาตอนสตีม หรือ แค่บางเกมที่กินโหด ๆ หลังใช้ ๆ ไป ช่างเลยบอกเล่าให้ ลค ฟัง
                  เข้าใจไม่ยากปัญาล็อตแรกนั่นเอง เคลมระเบิดเลยงั้น ฝั่ง amd น่าจะล็อตสอง น่าจะมีแก้ปัญหากระดอง สามดีวีแคข แก้กับเอจีซ่าน่าจะจบ
                  ฝั่ง อินเทล นี่ปิดข่าวเก่งมากเลย ฝรั่งแทบไม่เห็น
                  ข่าวเลย

Comment

Originally posted by micronz View Post

เข้าใจไม่ยากปัญาล็อตแรกนั่นเอง เคลมระเบิดเลยงั้น ฝั่ง amd น่าจะล็อตสอง น่าจะมีแก้ปัญหากระดอง สามดีวีแคข แก้กับเอจีซ่าน่าจะจบ
                    ฝั่ง อินเทล นี่ปิดข่าวเก่งมากเลย ฝรั่งแทบไม่เห็น
                    ข่าวเลย
                    I9 13900k Crash

นั้นสิไปลองถาม อากู๋ มา เจอเต็มไปหมดเลย

Comment

จะเป็นกับ 13700k ไหมนะ สนใจมาแทน 12600k

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                        จะเป็นกับ 13700k ไหมนะ สนใจมาแทน 12600k
                        ใช้อยู่ไม่เป็น / แต่อย่ามาเลย ร้อน+กินไฟเกินครับ

Comment

ไม่เป็นครับ ลื่น ๆ

Comment

Originally posted by good11 View Post

ใช้อยู่ไม่เป็น / แต่อย่ามาเลย ร้อน+กินไฟเกินครับ
                            เด่วจับโดดน้ำ บ่อ 9 ตอนครับ

Comment

เด่วจับโดดน้ำ บ่อ 9 ตอนครับ
                              ผมว่าตัว 12900K น่าใช้นะครับไม่ร้อนเกิน ชิพเต็ม 13700เค ผมไม่แน่ใจว่าคือ 13900 ปิดคอร์ขายรึเปล่านะครับ

Comment

Working...
                              X