Announcement

Collapse
No announcement yet.

10700K ซิงค์น้ำปิด แต่อุณหภูมิแกว่ง 60-100 นี่เกณฑ์วัดมันเสียไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ซิ้งค์ลมดีสุดละครับ ปัญหาน้อย ใช้ได้หลายปี มีงบก็ขยับไปรุ่นเทพๆได้
    ผมยังใช้ r1 อยู่เลย ซื้อมาจะ 6 ปีละ 555

Comment

Originally posted by champ24477 View Post
      ซิ้งค์ลมดีสุดละครับ ปัญหาน้อย ใช้ได้หลายปี มีงบก็ขยับไปรุ่นเทพๆได้
      ผมยังใช้ r1 อยู่เลย ซื้อมาจะ 6 ปีละ 555
      จริงๆว่าจะเอาตัวเทพๆมาแต่ก็กลัวมันจะไม่ได้เป็นที่ซิงค์ ซื้อมาเสียเปล่าครับ ฮ่าๆ

อีกอย่างว่าจะรอ gen 12 ด้วยครับ เลยกะอัพใหม่ทีเดียว

Comment

890 สมัยนี้ก็ได้พอ ๆ กับตัวละพันกว่าสมัยก่อนเลยนะ
        ลอง cpu burner ในโปรแกรม Furmark ดูครับ ถ้าคุมได้ไม่เกิน 80c ขายชุดน้ำทิ้งซะ

Comment

Originally posted by uthen225 View Post
          ขอบคุณทุกท่านนะครับ วันนี้กลับบ้านเร็วเลยแวะซื้อซิงค์แบบพัดลมมาใส่ปรากฏว่าอุณหภูมิต่างราวฟ้ากับเหว เปิดไว้ 2-3 ชั่วโมง ไม่ค่อยแกว่งเหมือนซิงค์น้ำเลยครับ

ผลสรุปคือ ซิงค์น้ำน่าจะอะไรพังสักอย่าง

น้ำน่ะนะ มันนำความร้อนได้เยอะ แต่มันต้องเอาพัดลมเป่า ซึ่งถ้าอุณหภูมิแวดล้อม อย่างอุณภูมิห้อง
          มันสูงมันระบายไม่ออกหรอก ผมเห็นใส่ๆกัน ก็ติดพัดลมใน ดูดออก แบบนั้นไม่เย็นครับ
          ต้องเป่าเข้า และอุณหภูมิต่างของหม้อน้ำต่ออากาศต้องสูง ผมถึงไม่เคยมองน้ำเลย

ถ้าห้อง 30C น้ำจะอยู่ที่ 50C CPU ต้องเกิน 60C ขึ้นไป มันถึงจะถ่ายความร้อนออก
          เท่าที่เห็นน่าจะปั๊มน้ำ กับ หม้อน้ำตัน ซึ่งทำให้ FLOW ตก มันก็ระบายไม่ออก
          อาการแบบนี้เจอบ่อยในรถเก่าๆ ครับ พวกเครื่องจักรหนักที่ทำถนนที่วิ่งไม่เร็ว
          จะเห็นบ่อยมาก แมคโคนี่เป็นกันเยอะ ถ้าหม้อน้ำตันทำงานแป๊บเดียวจอดล่ะ Heat

ถ้าจะใช้น้ำอย่าไปใช้พัดลม ให้ไปใช้กับ chiller ข้อดีของน้ำมีอย่างเดียวคือมันนิ่งกว่าลมแค่นั้นครับ
          ถ้าหวังเย็นอย่าไปใช้ ที่เราใช้มันมาจาก SERVER ที่เค้าใช้น้ำเพราะพื้นที่ไม่มี เค้าเลยเดินท่อน้ำเย็นไปเลี้ยง
          เค้ามีเครื่องทำน้ำเย็นส่งน้ำมาเย็นกว่าแอร์ในห้องอีก

ถอดหม้อน้ำไปต่อ Chiller ตู้ปลา มันจ่ายน้ำนิ่งๆ 24C เดี๋ยวจะเห็น CPU ทำงานที่ 40-45C เย็นๆเลยแบบนั้น
          Last edited by ssk; 9 Sep 2021, 08:05:13.

Comment

Working...
          X