Announcement

Collapse
No announcement yet.

10700K ซิงค์น้ำปิด แต่อุณหภูมิแกว่ง 60-100 นี่เกณฑ์วัดมันเสียไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 10700K ซิงค์น้ำปิด แต่อุณหภูมิแกว่ง 60-100 นี่เกณฑ์วัดมันเสียไหมครับ

คือใช้มา 1 ปีแล้วครับ ไม่ได้เทสอุณหภูมิแรกๆเลยไม่รู้ว่าตอนแรกมันแกว่งขนาดนี้ไหม แต่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องจะมีเสียง Beep สั้นๆติดต่อกัน 5 ครั้ง เสร็จแล้วก็เข้าใช้งานได้ปกติ ถอดประกอบใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

พอมาเมื่อ 3 เดือนก่อนรู้สึกได้ยินเสียงซิงค์น้ำที่ใช้ (Silverstone PF240) เหมือนปั้มมันดูดน้ำแรงมากเลย แล้วก็เงียบไป และพอเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเริ่มมีเสียงแปลกๆจากตัวปั้มและหม้อน้ำเลยใช้โปรแกรมเช็คอุณหภูมิดูก็ได้ประมาณตามรูปเลยครับ

เวลาเปิดเครื่อง ใช้งานปกติอุณหภูมิจะแกว่งอยู่ที่ 50-80 ครับ แต่พอเล่นเกมจะแกว่งที่ 90-100 แม้จะอยู๋ในห้องแอร์ก็จะตามนี้ตลอด ผมเลยถอดออกมาเป่าฝุ่นและทาซิลิโคนใหม่ก็ยังได้อุณหภูมิเหมือนเดิม เอามืออังตรงแผ่นหม้อน้ำก็มีความรู้สึกว่ามีแต่ลมเย็นที่เป่าออกมา

ก็เลยสงสัยว่าปั้มน้ำมันเสียหรือเกณฑ์วัดมันเสียครับ เพราะกำลังสงสัยทำไมมันร้อนขนาดนั้นแต่เครื่องไม่ดับ หรือสุดท้ายแล้วจะซื้อซิงค์ใหม่ดี

100c ไม่ดับครับ น่าจะปั็มเจ๊งหรือแนบไม่สนิทครับ

Comment

แย่กว่าซิ้งค์ลมตัวละ 500 อีกนะนั่น ผมว่าปั๊มไปแล้วล่ะ

เปิดเครื่องนี่มันบี๊บทีเดียวไม่ไช่รึ 5 ทีนี่ผิดปกติเกิ๊น

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        แย่กว่าซิ้งค์ลมตัวละ 500 อีกนะนั่น ผมว่าปั๊มไปแล้วล่ะ

เปิดเครื่องนี่มันบี๊บทีเดียวไม่ไช่รึ 5 ทีนี่ผิดปกติเกิ๊น
        ใช่ครับ ดัง 5 ที แต่เป็นตั้งแต่ครั้งแรกที่ประกอบเลยนะครับ พอประกอบเสร็จดังเลยรื้อมาประกอบใหม่เช็คทุกอย่างก็ยังดังเหมือนเดิม เลยใช้ๆไปเพราะก็ใช้ได้ปกติ นี่ก็ 1 ปีแล้วครับ เคยเปิดไว้นานสุด 3 วันก็ปกติครับ

แต่ซิงค์เดี๋ยวซื้อใหม่เลยดีกว่า มีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ ผมดู CM ML240L อยู่ถูกดี หรือ TT TH240 ดีครับ เพราะถ้ารอส่งเคลมเดี๋ยวไม่มีคอมทำงาน

Comment

84 w ร้อน 100 ไม่ใช่ละครับ ตรวจcheck ดีดี

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
            84 w ร้อน 100 ไม่ใช่ละครับ ตรวจcheck ดีดี
            มันคืออะไรเหรอครับตรงนี้ รบกวนสอบถามครับ

Comment

ลง hwinfo
              ดู vcore ด้วยว่าเท่าไร

ถ้าไฟ package แค่ 84-85W แล้วร้อนขนาดนี้ อาจจะต้องถอดมาดูหน้าสัมผัสว่าประกบดีไหม บางคนลืมแกะพลาสติกก็มี
              อีกกรณีคือปั๊มเสีย ลองจำท่อยางว่ามันร้อนอย่างไร กี่เส้น มีลมร้อนออกมาไหม

cpu power แค่ 84-85W อาจจะโดนลดตัวคูณเพราะมันร้อนด้วยละมัง
              Last edited by taiseller; 5 Sep 2021, 17:32:36.

Comment

ผมไช้ 10700k เหมือนกัน แค่ CR-1400 ก็เอาอยู่สบาย ถ้าไช้เดิมๆอ่ะนะ

แต่ถ้า oc ด้วยก็แล้วแต่งบ,ความชอบ

Comment

Silverstone PF240 ใช้มานานแค่ไหนครับ หมดประกันหรือยัง พอดีผมพึ่งใช้มาใช้ได้ 2 เดือน

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                    Silverstone PF240 ใช้มานานแค่ไหนครับ หมดประกันหรือยัง พอดีผมพึ่งใช้มาใช้ได้ 2 เดือน
                    1 ปีครับ ทั้งเครื่องซื้อพร้อมกันหมดเลย

นี่ผมลองแกะออกมาประกอบมาดูใหม่ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม สงสัยต้องไปลองหาซิงค์พัดลมธรรมดามาลองใส่ก่อนดูว่าความร้อนดีขึ้นกว่าเดิมไหม

Comment

1. หน้าสัมผัสตัวฐานซิงค์ กับกระดอง cpu อาจไม่แน่น
                      2. ตัวปั๊มพัง น้ำไม่ไหลหมุนเวียน
                      3. ตัวปั๊มอาจไม่พัง แต่อุดตันก็ได้

ที่คิดออกตอนนี้นะ ที่เหลือรอท่านต่อไป

Comment

Originally posted by uthen225 View Post

1 ปีครับ ทั้งเครื่องซื้อพร้อมกันหมดเลย

นี่ผมลองแกะออกมาประกอบมาดูใหม่ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม สงสัยต้องไปลองหาซิงค์พัดลมธรรมดามาลองใส่ก่อนดูว่าความร้อนดีขึ้นกว่าเดิมไหม
                        ลองแจ้งอาการกับร้านที่ซื้อมาดูครับ น่าจะมีประกันอยู่
                        ผมเคยซื้อ TD 02-E จาก autonet
                        อาการคล้าย ๆ กัน ปั๊มเสีย อีกอาทิตย์หมดประกัน ยังได้เคลมกลับมาของใหม่เลยครับ ประทับใจ

Comment

Originally posted by pratheepk View Post
                          1. หน้าสัมผัสตัวฐานซิงค์ กับกระดอง cpu อาจไม่แน่น
                          2. ตัวปั๊มพัง น้ำไม่ไหลหมุนเวียน
                          3. ตัวปั๊มอาจไม่พัง แต่อุดตันก็ได้

ที่คิดออกตอนนี้นะ ที่เหลือรอท่านต่อไป
                          ขอบคุณครับ

Originally posted by taiseller View Post

ลองแจ้งอาการกับร้านที่ซื้อมาดูครับ น่าจะมีประกันอยู่
                          ผมเคยซื้อ TD 02-E จาก autonet
                          อาการคล้าย ๆ กัน ปั๊มเสีย อีกอาทิตย์หมดประกัน ยังได้เคลมกลับมาของใหม่เลยครับ ประทับใจ
                          ประกันเหลือปีนึงครับ ซื้อจาก JIB ประกัน ascenti ผมแจ้งไปทาง ascenti จนท.บอกให้ลองส่งมาดูครับ เดี๋ยวระหว่างนี้คงต้องหาซื้อซิงค์พัดลมมาเผื่อสำรองไว้ก่อน

Comment

หาซิงค์ถูก ๆ
                            แล้วปิด HT + ลดไฟใช้รอไปพลาง ๆ ก่อนก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านนะครับ วันนี้กลับบ้านเร็วเลยแวะซื้อซิงค์แบบพัดลมมาใส่ปรากฏว่าอุณหภูมิต่างราวฟ้ากับเหว เปิดไว้ 2-3 ชั่วโมง ไม่ค่อยแกว่งเหมือนซิงค์น้ำเลยครับ

ผลสรุปคือ ซิงค์น้ำน่าจะอะไรพังสักอย่าง

Comment

Working...
                              X