Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ตัวคูณไม่นิ่ง , CPU วิ่งไม่เต็มความเร็ว กด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมลองคล็อกแล้ว ประมาณนี้ได้เปล่าคับ หรือ จะปรับเปลี่ยนไรได้อีกบ้างคับช่วยดูให้หน่อยCapture.jpg

Comment

• Originally posted by gsplug View Post
      ใช่ครับ ผมว่ามันจะเต็มเอง คือถ้าเราไม่ได้ใช้งานอะไร อยู่หน้าจอเปล่า
      มันจะลดการทำงานของ cpu ลงเพื่อ ประหยัด

ฝากรูป
      อันนี้ตอนเปิดคอมไว้เฉยๆ ตัวคูณ หายไปครึ่งนึงเลย

ฝากรูป
      อันนี้ลองใช้ โปรแกรม LinX มันก็มาทำงานเต็มอยู่ดี

ดูตรง Core Votted ก็ได้ อันแรก ไม่ถึง 1 V เลย อันที่สอง 1.1 V มันเป็นการประหยัดไฟ อะ
      ของผมก้อ CPU ตัวเดียวกัน ทำไมมันวิ่งต่างกันหว่า? - -

http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=2476614

แล้วก็ ผมอ่านไปเจอประมาณ2-3เรป(มั้งนะ) ถามว่า ไบออส คืออะไร บางคนเค้าไม่รู้ครับ ขอแปะลิงค์นะครับ

Biosคืออะไร
      http://www.mindphp.com/%E0%B8%84%E0%...%E0%B8%A3.html

วิธีการเข้า Bios ของแต่ละรุ่น
      http://software.goosiam.com/html/0000012.html
      ตอนกดปุ่มเปิดคอม ให้เรากดปุ่มที่จะเข้า Bios เช่น สมมุติว่าเป็นปุ่ม Del เป็นปุ่มเข้า Bios คอมพิวเตอร์ของคุณ เมื่อกดเปิดคอมแล้ว ให้กดปุ่มDel(กดรัวๆก็ได้)ก้อจะสามารถเข้าBiosได้
      (แต่ที่เห็นมากที่สุดก็กด Del)

และสุดท้าย วิธีตรวจสอบว่า Bios ของคุณ เป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหน
      http://www.varietypc.net/main/archives/4109

ข้อมูลอาจจะไม่ดีพอ แต่มันน่าจะมีประโยชน์กับใครอีกหลายๆคนที่ไม่รู้นะครับ
      Last edited by Plonkung; 16 Aug 2012, 04:48:57.

Comment

• ขอบคุณหลายๆครับ

Comment

• Originally posted by SaKuRaYo View Post
          เพิ่งเปลี่ยนบอร์ดมาครับ Asrock Z77 pro3 หาC1E / EIST / Speedstep / TM2ไม่เจอเลยครับ เดินไม่นิ่งเหมือนเดิม
          อยากรู้เหมือนกันเจอแต่ C1E

Comment

• เก็บข้อมูล

Comment

• อยากจะOC บ้างแต่ไม่กล้าทำเลยครับ งงครับ พี่ท่านใดอยุ่แถวรังสิตคลอง6 มาOCให้บ้างครับ เอาซัก5ghz อิอิ

Comment

• ทำให้มันวิ่งเต็มแล้วช่วยอะไรเหรอครับ งงๆอะ ลองทำเต็มแล้ว รู้สึกมันเหมือนๆเดิมอะครับ

Comment

• ตั้งตัวคูณเองด้วย อย่า Auto ไม่งั้นมันก็ดรอปความเร็ว

Comment

• ผมปรับตามที่บอกละครับ ตามหาเจอแค่ 2 ตัว คือ C1E กะ Speedstep อะครับ ที่เหลือหาไม่เจอเลย ปิดแค่ 2 ตัว แต่ความเร็วก็คืนมานะครับ แตารู้สึกเหมือน มันไม่เร็วขึ้นอะ รู้สึกว่ามันค้างบ่อยมาก พี่จะอธิบายรายละเอียดได้มั้ยว่า จะปิดไปมันคืออะไร มันช่วยอะไรบ้างอะครับ

Comment

• ของผมE7300 2.66 แต่มันวิ้ง 2.67 งงเหมือนกัน มาเกิน 1 ram 2gb x2 windows xp ออก3.5gb ไม่มีปัญหา
                      แต่ งงตรงที่ว่า ไม่ได้ OC cpu แต่ทำไมมันมาเกิน 5555555

Comment

• บอร์ด gigabyte z77-HD3 ตัว speedstep อยู่ตรงไหนครับผมหาไม่เจอ ตัวอื่นเจอหมดแล้ว *กูรู* ช่วยบอกทีครับ

Comment

• แนะนำให้น่ะครับ

เรื่อง CPU วิ่งไม่ตรงความเร็ว อันนี้ อย่าไปชั่งสังเกตุ หรือสงสัยอะไรเลยครับ

ทั้ง M CPU และ D CPU มันก็เป็นเหมือนกัน หมดเป็นระบบชาญฉลาด มีประโยชน์ คือ

1. ประหยัดไฟ
                          2. ทำงานตามประสิทธิภาพ ของ โปรแกรมนั้น ๆ
                          3. ทำให้แบตหมดช้า
                          4. ทำให้ซีพียู ไม่ร้อน เกินความจำเป็นของการประมวณผล
                          5. ทำให้อายุการใช้งาน ซีพียู ยาวนานขึ้น
                          6. ทำให้ CPU-Z มีคนไปโหลดมาใช้งานเพื่อดูมันมากขึ้น
                          7. ทำให้ด๊อกเตอร์ มีเวลาไป พักผ่อน ตากอากาศ หรือ ลาพักร้อนได้ สักระยะหนึ่ง (Transistor)

--------------
                          แล้วถ้าไม่มีอะไรจะเกิดขึ้น

1. เปิดเครื่องมา ซีพียู วิ่ง 3.0 Ghz ตลอด ไม่ว่าจะเปิดไว้เฉย ๆ ก็ตาม
                          2. ร้อนตลอดเวลา (ทำให้ C ที่อยู่รอบ ๆ ซีพียู บวม เป็นต้น ปัจจุบันเป็นแบบใหม่หมดแล้วปัญหานี้ ได้จบสิ้นไปแล้ว)
                          3. เล่นเกมส์ยิงไข ก็วิ่ง 3.0 Ghz ทัั้ง ๆ ที่เกมส์นี้ Pentuim 100 ก็เล่นได้แล้ว (ใช้ความเร็วเริ่มต้นที่ 66 Mhz สูงสุด 333 Mhz เท่านัั้น (3000 Mhz เพื่ออะไร)
                          ฯลฯ อื่น ๆ เท่าที่คิดว่า อาจจะเป็น

Comment

• พอดีอ่านเจอ ไม่นึกว่า คนสมัยนี้ จะยังจำอะไรสับสนเกี่ยวกับขนาดของความจุ

หลักการคำนวนของ ฮาร์ดิกส์ กับหลักการคำนวนของ วินโดวส์ แตกต่างกัน ดังนี้

หลักการคำนวณของบริษัทผู้ผลิตฮาร์ดดิสก์ ระบุว่า

8 bit เท่า 1 byte
                            1000 byte เท่ากับ 1 kikobyte
                            1000 kikobyte เท่ากับ 1 megabyte
                            1000 megabyte เท่ากับ 1 gigabyte
                            1000 gigabyte เท่ากับ 1 tarabyte
                            1000 tarabyte เท่ากับ 1 pitobyte..etc.

หลักการคำนวณขนาดของฮาร์ดดิสก์โดยวินโดวส์ หรือ ตามตำราการศึกษาเล่าเรียนเขียนอ่าน ระบุว่า
                            8bit เท่า 1 byte
                            1024 byte เท่ากับ 1 K
                            1024 K เท่ากับ 1 M
                            1024 M เท่ากับ 1 GB
                            1024 G เท่ากับ 1 TB
                            1024 T เท่ากับ 1 PB เป็นต้น

---------------------------------------------
                            ดังนั้น ถ้าฮาร์ดดิสก์ของคุณความจุ 1 TB ( 100TB )ตามกระทู้ข้างต้น ซึ่งยังไม่มีเจ้าไหนผลิตออกขาย (สูงสุดในปัจจุบัน ณ วันที่ 31/07/56 คือ 4 TB)
                            ความจุที่แท้จริงโดยการคำนวณจากวินโดวส์ที่อ้างอิ้งการหารตามที่ผมได้ระบุไว้แล้วนั้น
                            ก็จะทำให้ความจุของฮาร์ดดิสก์ของคุณ เหลืออยู่ประมาณ สมมติว่า 931.51 GB (93.151TB) ก็ประมาณนี้ครับ

Comment

• ^^

ว้าวดีจัง ความรู้ๆ

Comment

• *-*

Comment

Working...
                                X