Announcement

Collapse
No announcement yet.

Botvinnik's Gaming Lab

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

ใครที่ใช้ CPU intel แล้วได้รับผลกระทบจากช่องโหว่บ้างแล้วครับ อยากทราบว่าร้ายแรงแค่ใหน ถ้าร้ายแรงมากอยากเปลี่ยนไปใช้ AMD กันใหมครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B9%86%E0%B9%86

Comment

อิอิอิ

Last edited by Botvinnik; 5 Jun 2019, 18:32:57.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
          ใครที่ใช้ CPU intel แล้วได้รับผลกระทบจากช่องโหว่บ้างแล้วครับ อยากทราบว่าร้ายแรงแค่ใหน ถ้าร้ายแรงมากอยากเปลี่ยนไปใช้ AMD กันใหมครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B9%86%E0%B9%86

Comment

ก่อนที่ผมจะอัพคลิปต่อไป (กำลังจะตัดต่อ)

มาว่ากันถึงสิ่งที่ผมกำลังจะนำเสนอดีกว่า เพื่อให้ดูแล้วไม่สับสน

AVG FPS อันนี้ทุกคนคงรู้อยู่แล้ว มันคือค่าเฉลี่ยของเฟรมเรท หรือถ้าให้พูดอย่างเป็นทางการก็คือ 50th percentile
            1% Low คือค่าเฉลี่ยของ 1% ของเฟรมต่ำสุด อย่าง ACO มันจะเรนเดอร์ประมาณ 5000 เฟรม 1% ก็คือ 50 แล้วหยิบ 50 ตัวต่ำสุดนั้นมาจับหาค่าเฉลี่ยอีกที
            0.1% Low เหมือนอันบนแต่เปลี่ยนเป็น 0.1% แทน ถ้าเรนเดอร์ 5000 เฟรมก็หยิบแค่ 5 เฟรมต่ำสุดมาเฉลี่ย

สมัยนี้ไม่นิยมใช้ Min FPS - Max FPS กันแล้ว เนื่องจาก Max แทบจะไม่ได้บอกอะไรเลย และ Min อาจจะทำให้เกิดการชี้นำไปในทางที่ผิดได้

ใครอยากอ่านต่อว่าทำไม Min FPS ถึงชี้นำไปในทางที่ผิดได้ลองอ่านบทความนี้ https://www.pcgamer.com/why-minimum-...be-misleading/

กราฟตัวนี้หลายคนคงรู้จักอยู่แล้ว มันคือกราฟ frametimes นั่นเอง อันที่ผมโพสท์เมื่อวานมันค่อนข้างจะชี้นำไปในทางที่ผิดดูเหมือนไม่สมูท (ดูหยุกหยุยขึ้นลงเพราะใช้สเกลแค่ 5ms) แต่อันนี้ใช้สเกล 20ms จะแสดงความเป็นจริงได้ดีกว่าพอสมควร

กราฟตัวนี้คือกราฟ frametimes by percentile ทำหน้าที่แสดงผล frametime จากค่าเฉลี่ย (หรือที่ผมพูดก่อนหน้านี้ - 50th percentile) ไปจนถึงค่าที่เราสนใจที่สุด (99th (เป็นตัวแทนของ 1% Low) ถึง 99.9th percentile (เป็นตัวแทนของ 0.1% Low))

สังเกตว่าช่วง 50-95 ผมซอยสเกลทีละ 5 แต่พอช่วง 95-99.9 ได้ลดสเกลลงเหลือแค่ช่องละ 1 เพราะผมเชื่อว่าช่วงนี้เป็นช่วงสำคัญที่สุด มันเกี่ยวพันกับความลื่นของเฟรมช่วงต่ำสุดนั่นเอง

สุดท้าย กราฟ Time spent beyond ...ms ทำหน้าที่แสดงผลเฟรมที่ใช้เวลาเรนเดอร์เกิน ...ms ที่ผมเลือกมา

โดยหน่วย ms ที่เลือกมาจะเป็นหน่วยของเฟรมหรือ refresh rate ที่คิดว่าสำคัญ

50ms เป็นตัวแทนของ 20 FPS (1000 หาร 50 = 20) น่าจะเป็นจุดต่ำสุดละที่คนพอเล่นได้ (ถ้าไม่เจอบ่อยเกินไป)

33.33ms เป็นตัวแทนของ 30 FPS (1000 หาร 30 = 33.33)

16.67ms เป็นตัวแทนของ 60 FPS (1000 หาร 60 = 16.67)

10ms เป็นตัวแทนของ 100 FPS (1000 หาร 100 = 10)

8.33ms เป็นตัวแทนของ 120 FPS (1000 หาร 120 = 8.33)

6.94ms เป็นตัวแทนของ 144 FPS (1000 หาร 144 = 6.94)

กราฟนี้สำคัญยังไง ? ถ้าต้องการความลื่นอย่างถึงที่สุด กราฟช่วง 50 , 33.33 และ 16.67 ควรจะเป็น 0 นั่นหมายความว่าไม่มีเฟรมไหนเลยที่ใช้เวลาเรนเดอร์เกินกว่า 16.67ms ถือว่าไม่ต่ำกว่า 60 เฟรมแท้ๆ

แต่ในกราฟด้านล่างนี้ช่วง 16.67ms ยังมีหลุดไป 74ms ที่ใช้เวลาเรนเดอร์เกิน ถือว่ายังคงทำได้ดีมากอยู่ ไม่พบว่ามีการกระตุก

Last edited by Botvinnik; 6 Jun 2019, 18:54:03.

Comment

in progress มีที่มาจริงๆนะไม่ใช่ก๊าปมโนแบบ for gaymers

Last edited by Botvinnik; 6 Jun 2019, 22:32:11.

Comment

bruh ตัวเลขเต็มไปหมดตาลาย

Comment

ตัวเลขมาเยอะแบบนี้ได้ไงครับ * - *
                  ใช่โปรแกรมอะไรแยกครับผม

Comment

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                      bruh ตัวเลขเต็มไปหมดตาลาย
                      พึ่ง analyse เสร็จไป4เกมเองครับ ว่างจากงานก็มานั่งทำ

Originally posted by taibkk View Post
                      ตัวเลขมาเยอะแบบนี้ได้ไงครับ * - *
                      ใช่โปรแกรมอะไรแยกครับผม
                      Google Sheet

Originally posted by TWK. View Post

Comment

• ผมนี่ FC ท่านแมว เลยครับ เรื่อง OC การทดสอบต่างๆ

Comment

• อนาคตจะมีเทียบกับ Ryzen ไหมครับ
                          เห็นว่า Ryzen 3000 มา ผลเทสน่าจะสูสีมากกว่ากว่าสมัย 2000 กันเลยทีเดียว

Comment

• ห้อง Intel ก็เทียบเฉพาะ Intel สิครับ ค่ายอื่นอยากเทียบก็ไปทดสอบกันเอาเอง อย่ามาอาศัยคนอื่น

Comment

• ถ้าเทียบได้ก็เป็นประโยชน์มากขึ้นครับ ไม่น่าจะเกี่ยงว่าค่ายไหนเป็นการทดสอบ
                              อย่างน้อยก็ช่วยให้เพื่อนสมาชิกตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ยิ่งถ้ามาจากการทดสอบที่น่าเชื่อถือด้วย

Comment

• Originally posted by Mikuchan View Post
                                ห้อง Intel ก็เทียบเฉพาะ Intel สิครับ ค่ายอื่นอยากเทียบก็ไปทดสอบกันเอาเอง อย่ามาอาศัยคนอื่น
                                การวัดเรื่องประสิทธิภาพยังไงก็ต้องมีการเทสเทียบกันหลายๆรุ่นอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ หลายๆรุ่นหลายๆค่ายอะไรแบบนี้

ใจผมก็อยากจะไป 9700k ไม่ก็ 9900k เหมือนกันนะครับ กะว่าจะจัดตอนราคามันลง แต่ยังชั่งใจอยู่ระหว่าง ryzen 3000 กับ intel

เพราะรู้มาว่า intel มันทำ time per turn เกมแนว civ 6 พวกนี้ดีกว่า เลยดูไปยาวๆก่อน

ว่าแต่คุณแมว botvinik คงไม่รังเกียจผมใช่ไหมครับ ถ้าผมใช้ ryzen 1600x อยู่แล้วเข้ามาคอมเม้นต์กระทู้คุณแมว ?

Comment

Working...
                                X