Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเพื่อนผมถึงเลือก 7900gs

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

8600GT ที่สนับสนุน DX 10 มันไม่แรงพอสำหรับ DX10
    7900GS เป็นการ์ดที่
    +กินไฟน้อยกว่ามาก
    +เ็ร็วกว่าประมาณ 30 เปอร์
    ึ-มีอย่างเดียวที่ 8600GT ทำได้ดีกว่า 7900GS ก็คือ 3dMark

ถ้ามีสามพันนิด ๆ เป็นผมก็เลือก 7900GS นะคับ

** อีกนิด ค่า bit ที่สูงกว่า ทำให้ 7900GS แรงกว่ามาก ที่ความละเอียดสูง
    Last edited by estrellas; 6 Feb 2008, 18:51:56.

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกกระทู้ที่ตอบเข้ามาสำหรับ ทำให้เข้าใจรายละเอียดขอเท็จจริงจากประสบการณ์จริงของเพื่อนๆและพี่ๆ และใครมีขอเสนอแนะดีๆอีก เชิญเสนอมาเลยครับ

Comment

สำหรับengine gameที่ไม่ใหม่มาก7900GSยังทำได้ดีครับ แต่กับเกมที่ใช้engineใหม่ๆที่เรียกใช้shaderในแบบใหม่ๆแล้วผมว่า7900ก็จะค่อยๆตายไปเองแหละ ลองนึกถึงตอนที่8600GTออกใหม่ๆผลเทสกับเกมตอนนั้น7900แรงกว่าชัดเจน แต่ถ้าลองเอามาเทสกับเกมที่พึ่งออกมาตอนนี้สิครับเห็นได้เลยว่า7900แทบจะไม่ได้แรงกว่า8600แล้วแม้จะใช้DX9Cในการทดสอบก็ตาม พูดง่ายๆคือเกมใหม่ๆเค้าทำจะการoptimize codeให้ทำงานได้ดีกับhardwareใหม่ๆมากกว่านั่นเอง แต่กว่า7900จะช้าจนไม่คุ้มค่าก็คงสิ้นปีโน้นหล่ะ

Comment

ผมยังใช้ x1950pro (DX9) อยู่เลยครับ อิอิ เล่นได้ทุกเกมไม่มีปัญหาครับ

Comment

ถึงแม้ bit ที่สูงกว่าจะไม่ไ้ด้แสดงว่าการ์ดนั้นจะแรงกว่าการ์ดที่ bit ต่ำกว่าเสมอไป

แต่ bit ที่สูงกว่า มีข้อดีดังนี้

- ที่ความละเอียดสูงขึ้น เฟรมเรตของการ์ดที่ bit สูงกว่า จะตกน้อยกว่าการ์ดที่ bit ต่ำกว่า
            - เฟรมเรตของการ์ดที่ bit สูงกว่า เวลาเปิดฟังค์ชั่นพวก AA, AF เฟรมเรตก็จะตกน้อยกว่าเช่นกัน (แต่ก็ไม่เสมอไป เพราะการ์ดที่ bit น้อยกว่า แต่เป็นซีรี่ส์ใหม่กว่า เทคโนโลยีที่สดกว่าก็อาจเอาชนะไปได้ก็ได้)
            - จากประสบการณ์ตรงที่เคยเล่นการ์ดจอมาหลายตัวแล้ว เกือบทุกตัวได้ผลเหมือนกันคือ การ์ดที่ bit สูงกว่า ภาพที่แสดงออกมายังจอ จะเคลื่อนไหวได้ smooth กว่าการ์ดที่ bit ต่ำกว่า (พูดจริงๆนะ อันนี้ไม่มีโปรแกรมอะไรมาวัดได้หรอก มันต้องลองเองจริงๆ อย่าเชื่อที่คนอื่นพูด เพราะไม่รู้ว่าคนๆนั้นเคยจับการ์ดจออะไรมาแล้วบ้าง ไม่ใช่เคยใช้แต่บางรุ่น แล้วออกมาบอกว่า bit ไม่เกี่ยว อันนี้มันก็ไม่ถูก)

ส่วนเรื่อง 7900GS แรงแค่ไหน มากกว่าหรือน้อยกว่าการ์ดรุ่นกลางของซีรี่ส์ 8 หรือไม่ ขอไม่พูดถึงนะครับ ขอพูดแต่เรื่อง bit อย่างเดียวละกัน เอิ๊กๆๆๆ...

Comment

มีแต่เทพ

Comment

จากเคยใช้ 7900 มา 3 ตัว(โม้หน่อย) GT ก็ เคย
                เล่นเกมส์ COD4 ซึ่งก็ไม่รู้นะครับว่ามันกินเสปกแค่ไหน แต่การปรับโหมดละเอียดสุด มันแค่พอเล่นได้
                อยากรู้เหมือนกันว่า มันจะเล่นเกมส์อื่น ๆ ไปได้อีกนานแค่ไหน
                แต่ถามว่าคุ้มกับราคา 3000มั้ย
                ตอบได้เลยว่าคุ้มสุด ๆ

Comment

8800 gts 320 m 320 bit
                  8800 gt 512 m 256 bit

Comment

หายากแล้ว ตอนนี้ ที่คนจะใช้ วินโด้ 98 หรือ วินโด้me

...................... เอ่อ ลืมไปแล้ว ว่าผมจะสื่อ ถึงอะไร จบดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

Comment

เค้าดูที่Gpuกันนะเด๋วนี้ออกแบบการ์ดให้บิทเยอะๆยังทำง่ายกว่าพัฒนาGpuอีกนะ128บิทยังแรงกว่า256บิทมานักต่อนักแล้วบางคนที่ยังยึดติดกับบิทต้องไปศึกษาเรื่องนี้ใหม่สักหน่อยละ แต่ร่น7กินไฟมากกว่ารุ่น8แน่นอน

Comment

มิ มิ ^_^

Comment

Originally posted by asumi View Post
                          เค้าดูที่Gpuกันนะเด๋วนี้ออกแบบการ์ดให้บิทเยอะๆยังทำง่ายกว่าพัฒนาGpuอีกนะ128บิทยังแรงกว่า256บิทมานักต่อนักแล้วบางคนที่ยังยึดติดกับบิทต้องไปศึกษาเรื่องนี้ใหม่สักหน่อยละ แต่ร่น7กินไฟมากกว่ารุ่น8แน่นอน
                          มาโชว์ลาวอีกคนนึงละ น่าสงสารเกรียนวัยละอ่อน หัดหาข้อมูลความรู้อ่านบ้างนะ

Comment

มาโชว์ลาวกันใหญ่เลย
                            อ้าว...ไงพวก บ้านเดียวป่าว!!

ต่อให้จะใช้ dx10 dx10.1 10.2 หรือ dx11 dx12
                            ถ้าน้องยังใช้ window XP อยู่นะครับ การ์ดตระกูล 8 มันก็ไม่ได้ต่างกับ 7900GS 7900GT 7900GTX มากเท่าไหร่หรอกครับ
                            ถ้าไม่ได้ไปใช้ 8800ขึ้นไปน่ะ
                            ยิ่งเทียบกับ 8600 series ยิ่งไม่จำเป็นเลยถ้ายังใช้ XP อยู่น่ะ

แล้วหากต่อไปน้องเขาเกิดใช้ Vista ขึ้นมาแล้วมันจะคุ้มเหรอ

เพราะคุณยังใช้ window XP อยู่ มันก็ใช้แค่ directX9 ครับ ดังนั้นตอนนี้กับเกมที่ทยอยกันออกมา 7900GS ยังเล่นเกมได้ลื่นๆ สวยๆ แบบคุ้มค่าอยู่อีกนานครับ
                            แต่ควรมองอนาคตบ้างอย่าหลับหูหลับตา...ยังไงๆ ปีนี้ Vista ก็น่าจะมีคนใช้เพิ่มขึ้น แล้วมันจะคุ้มแน่เหรอ...เพราะไม่ช้าก็เร็วต้องสัมผัสของใหม่กันแน่ๆ ถึงตอนนั้นก็หลุดอีก

ตราบใดที่ windowXP ยังไม่มี DX10 คุณก็ยังใช้ 7900GS ไปได้อีกพักใหญ่ๆ เลย แล้วถ้ามันกระตุกไม่ลื่นสมใจ ก็ซื้อ7900GS อีกตัวมา SLI ซะก็ได้ครับ
                            แบบนี้แนะนำได้ไง...ต้องหาบอร์ดมาทำ SLI อีก...

เดี๋ยวมือ 2 ราคาก็ไหลลงอีก ยังคุ้มอยู่ถ้าอยากประหยัดครับ
                            ให้เขาใช้เล่นของใหม่บ้างเถอะ...เว้นแต่น้องเขาไม่มีงบนะ

Comment

สนับสนุนความเห็นที่ 28 ของท่านpanda exterme ...

ถึงคุณ ผู้มาเยือนเกรียนเทพX กรุณาอ่านคำแนะนำการใช้เว๊บบอร์ดนี้ กฎ กติกา ข้อ 3. มารยาททั่วไป ข้อ 1.

มนุษย์ เป็นสัตว์โลกที่สามารถอบรมสั่งสอนได้ ต่างจากสัตว์โลกชนิดอื่น

วิชาความรู้ ถึงแม้จะไม่เท่าเทียมกัน แต่สามารถเล่าเรียน เสาะหาเพิ่มเติมกันได้

ความเห็นสามารถแสดงออกมาได้ อาจจะใช่ หรือไม่ใช่

ถ้าใช่ ก็สนับสนุน ถ้าไม่ใช่ ก็แนะนำเผยแพร่

ไม่เห็นจำเป็นที่จะต้องตำหนิผู้ที่มีความเห็นไม่เหมือนกับตนเป็นอย่างอื่น

ขออภัยท่านผู้ดูแลเว๊บบอร์ด SPIN 9 ด้วยครับ

Comment

Originally posted by onizika01 View Post
                                ส่วนใหญ่ก็ใช้ XP กันนี่ครับ
                                ผมก็ XP
                                7900GS ก็ใช้ไปเถอะครับ
                                ถ้าเกิดในอนาคต
                                เกมที่ต้องการแต่ DX 10 อย่างเดียว ออกมาเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยน
                                ผมว่า ถ้าถึงตอนนั้นจริงๆ เกมสมัยนั้น การ์ดระดับ 8600 8800(สงสัยภาพคงสวยเวอร์)
                                ผมว่าคงเอาไม่อยู่แล้วล่ะมั้งครับ พอถึงเวลานั้นจริงๆ ค่อยเปลี่ยนก็ยังไม่สาย
                                7900GS เล่นเกมได้ชิวๆครับ ไม่ใช่การ์ดระดับล่างหลอก
                                ถ้าไม่สน DX10 และยังใช้ XP อยู่ ก็จัดมาเลยครับ
                                ผมเห็นด้วยนะครับ
                                ถ้าใน XP ~ความแรงมันพอๆกัน
                                7900 อาจจาแรงกว่านิดๆถ้า DX9 เอาเป็นว่าเท่ากัน
                                กว่าจะได้ใช้ Vista จริงๆจังๆ (โปรแกรม ออกมาเยอะแยะแล้ว)
                                แล้ว7900 เอาไม่อยู่ 8600 ก็คงไม่ไหวด้วยแล้วล่ะมั้งครับ -*-
                                เผื่อ อนาคต แต่ผมเห็น ยังไม่ทัน จะถึงอนาคตก็เปลี่ยนกันแล้วทั้งนั้นอะ

Comment

Working...
                                X