Announcement

Collapse
No announcement yet.

บทสรุป AVIVO vs PureVideo (ATI vs NVIDIA)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นั้นซิครับ น่าคิดไหมว่า คนจะเลือก Com 1 หรือ Com 2 โดยที่ไม่รู้ว่าตัวไหนใช้ การ์ดอะไร

Comment

- ผมลองใช้แล้วครับ ลง .NETFX 3.5 ไป เซ็ต Custom ไม่ได้อะครับ แต่เซ็ต อันก่อนหน้านั้นได้ (EVR ธรรมดา) ทำแล้วมันดูไฟล์ที่ผมเอามาเทสต์ไม่ได้อะครับ ภาพค้าง แต่ดูไฟล์อื่นที่ไม่ใช่ MPEG#2 ได้ครับ

- พอปรับเป็น EVR CPU Usage ขณะเล่น พุ่งเลยอะครับ จาก 9-13% พุ่งไป 20-30% อะครับ T-T แถมใช้ CCC ปรับ Saturation ไม่ได้อีกหงะ
      ใช่ครับถ้าใช้ EVR จะไม่สามารถปรับแต่งค่าใดๆ ผ่าน Avivo ได้ครับผม แต่มันจะ boost สีสันขึ้นเองโดยอัตโนมัติ เสียดายที่ผม capture ภาพเทียบระหว่าง overlay กับ EVR ให้ดูไม่ได้ เพราะ overlay มันไม่ยอมให้ cap ภาพหน่ะครับ
      ส่วนกรณีที่ดูไฟล์ที่เข้ารหัสแบบ MPEG2 ที่ test ไม่ได้นั้น อาจจะเพราะ filter ของ Avivo มันตีกับ EVR ก็ได้ครับ เพราะถ้าผมเปิด Avivo เป็น filter ภายนอก เวลาดูไฟล์บางชนิดภาพจะเร็วผิดปกติครับ และมีอาการค้างเช่นกัน
      ปัจจุบันจึงใช้ FFDshow+EVR เสียเลย
      คืออยากจะขอรบกวนคุณ Dojo-mAn ใช้ Rivatunner จับการใช้งานของ GPU ระหว่างทดสอบให้หน่อยหน่ะครับ ว่า GPU มีการทำงานกี่ %
      ขอบคุณครับ
      Last edited by digimontamer; 17 Dec 2007, 08:47:22.

Comment

ขอบคุณมาก เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง

Comment

Originally posted by beautyless View Post
          น่าสนใจ อิอิ
          ปล. จอต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ปรับแกรมม่าเท่ากันด้วยนะครับ ถึงจะยุติธรรม
          ปรับเท่ากันตามค่า default NVIDIA จะดูจืดๆไปเลยครับ

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
            ใช่ครับถ้าใช้ EVR จะไม่สามารถปรับแต่งค่าใดๆ ผ่าน Avivo ได้ครับผม แต่มันจะ boost สีสันขึ้นเองโดยอัตโนมัติ เสียดายที่ผม capture ภาพเทียบระหว่าง overlay กับ EVR ให้ดูไม่ได้ เพราะ overlay มันไม่ยอมให้ cap ภาพหน่ะครับ
            ส่วนกรณีที่ดูไฟล์ที่เข้ารหัสแบบ MPEG2 ที่ test ไม่ได้นั้น อาจจะเพราะ filter ของ Avivo มันตีกับ EVR ก็ได้ครับ เพราะถ้าผมเปิด Avivo เป็น filter ภายนอก เวลาดูไฟล์บางชนิดภาพจะเร็วผิดปกติครับ และมีอาการค้างเช่นกัน
            ปัจจุบันจึงใช้ FFDshow+EVR เสียเลย
            คืออยากจะขอรบกวนคุณ Dojo-mAn ใช้ Rivatunner จับการใช้งานของ GPU ระหว่างทดสอบให้หน่อยหน่ะครับ ว่า GPU มีการทำงานกี่ %
            ขอบคุณครับ
            จัดให้ครับ แต่รอตอนเย็นๆ นะครับ อยู่ที่ำทำงานเครื่องมันห่วยครับ เหอะๆ

Comment

Originally posted by lespaul View Post
              ก็อย่าให้รู้ซิครับว่าเครื่องไหนใช้การ์ดค่ายไหน!!!!!!!!! แบบว่าเซ็ตเครื่องเอาไว้ให้ใกล้เคียงกันที่สุด รวมทั้งจอ โดยต่างกันที่ ati กับ nvidia

แล้วพอตอนทดสอบก็ค่อยให้คนมาดูโดยที่ไม่ทราบว่าเครื่องไหนอยู่ค่ายไหน จากนั้นก็เอาแบบเลือกตั้งเลยครับ ชอบเครื่องไหนเลือกเลย แล้วก็เอาคะแนนมาดูกัน (ห้ามมีการซื้อเสียงครับ) อย่างนี้ยุติธรรมดีไหมครับ

อย่างนี้ไม่มีอคติเข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ เพราะไม่มีใครรู้อยู่แล้วว่าเครื่องไหนใช้กับการ์ดอะไร (ยกเว้นคน set เครื่อง) น่าลองดูนะครับ ว่าคะแนนจะเทไปข้างใดข้างหนึ่ง หรือว่าเท่าๆ กัน ไม่มีการทะเลาะกันด้วยเพราะเลือกกันเองไม่มีใครบังคับ
              ถ้าทำได้จริง จะน่าสนใจมากครับ

แต่คนทำคงต้องใช้"พลัง"อย่างมากทีเดียวครับ

Comment

17-12-2007 เพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ ดูได้ที่หน้าแรกเลยครับ
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=132793

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

มีอีกเอาอีกครับ ชอบตรงสอน Config เนี้ยแหละ ดีๆ เนื่องจากผมโหลดตัว Pure มาแล้วใช้ไม่เป็น ผมโง่ครับ

Comment

ไว้จะมาสอนอย่างละเอียดเลย

Comment

ลงแล้ว ให้กินยาแก้ไอแล้ว ใช้ไอ้nStantMediaเล่นDVDแจ่มกว่า WMP11 กับpowerDVD7 ป่ะท่านๆ

Comment

ถ้าจะให้มาสอนตัวต่อตัว จะขัดข้องไหมน่ะ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                            ถ้าจะให้มาสอนตัวต่อตัว จะขัดข้องไหมน่ะ
                            *-* แอดเมลล์มาสิครับ dojojin@msn.com ค่อยว่ากัน

ผมเคยเป็นเซียนการเข้ารหัสวีดีโอมาก่อนครับ เพราะเมื่อก่อนทำตัดต่อวีีดีโออยู่ ด้วยการ์ด Pinnacle ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้วครับ ไม่ได้ทำมาเกิน 2 ปีละ เริ่มลืมๆ ช่วงแรก DVD Writer แพงมาก ผมเลยใช้วิีธีไปเช่า DVD มาแล้วทำเป็น DiVX 2 แผ่น ความชัดพอๆ กับดีวีดีเลย.......... แต่ระบบเสียง***งกันลิบ ผมไม่ชำนาญเรื่อง Decoder/Encoder เสียงครับ...ง่ายๆ คือไม่ใช่หูเทพหงะ

ปล. ตอนนี้เริ่มลืมๆ ครับ ต้องรื้อฟื้นกันใหม่ เรื่องไฟล์ VIDEO

Comment

ผมอ่าน คอมเมน ดูอะนะ คือ เข้าใจทั้ง จขกท ทั้งท่าน Ares

แบบว่า มันมีสาระน่ารู้ดีนะครับ ทั้งคู่เลย ตามสูตรเลย

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
                                บทความดีครับผม ชอบ หุหุ
                                ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดคือ EVR นั้นเราสามารถเปิดใช้งานได้ทั้งบน XP และ Vista ครับ แต่กรณีของ XP นั้นจำเป็นจะต้องลง Microsoft Net Framework 3.0 หรือ 3.5 เสียก่อน ส่วนความแตกต่างระหว่าง EVR และ Output แบบอื่นๆนั้น ผมคาดว่าคงเป็นด้านภาพและ colour space หน่ะครับ
                                เท่าที่ลองเปรียบเทียบระหว่าง EVR กับ VMR9(renderless) นั้นเจ้า EVR จะให้สีดำที่ดำสนิทกว่าหน่อย ดูหนังมืดๆได้ดีกว่าครับ

ปกติผมจะใช้ EVR custom หน่ะครับ เพราะรู้สึกว่าได้ภาพและสีสันที่สวยดี หุหุ ข้อเสียของมันคือถ้าลง Direct Vobsub เอาไว้เจ้า EVR มันจะเรียกซับขึ้นมาอัตโนมัติและซับทั้งจาก EVR และ Direct vobsub จะตีกันยุ่งเลยจำเป็นต้องเลือกปิดไป 1 ตัวครับผม (ผมมักจะปิดของ Vobsub ไปเพราะ EVR จะขึ้น sub ใกล้ขอบดำๆด้านล่างของภาพ และ sub นั้นถ้าเราเลือกเป็น 3D มันจะนูนๆเล็กน้อย น่ารักดีครับ หุหุ)
                                ทำไมของผมมันไม่มี EVR อะครับ ต้องใช้เวอร์ชั่นไรอะ

Comment

Working...
                                X