Announcement

Collapse
No announcement yet.

บทสรุป AVIVO vs PureVideo (ATI vs NVIDIA)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใจเย็นครับ อย่าเพิ่งน้อยใจกันครับ โลกนี้ไม่มีใครเพอร์เฟ็คครับ แต่ละคนมีบุคลิกมีแนวทางหรือธรรมชาติของตนเองครับ คือจะให้ใครเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็นมันก็ไม่ได้หรอกครับ สุดท้ายใช่ว่าทุกคนจะไม่มีการปรับความคิดหรือท่าทีครับ เพียงแต่ถ้าจะยกตัวอย่างว่าหากเป็นผมถ้าผมจะปรับความคิดหรือท่าที ก็ขอให้ผมรู้สึก หรืออยากเปลี่ยนด้วยตนเองครับ มันจะดีต่อผม-ท่านและไม่เป็นการฝืนตัวเองมากกว่า เอาเป็นว่าตรงไหนที่มันจะทำให้ขุ่นข้องหมองใจกันก็มองข้ามๆไปบ้างก็ดีครับ ผมคิดว่าแต่ละคนต่างก็มีดี(ความรู้-ความสามารถ)ครับ ถ้ามองข้ามอคติไป บางทีสิ่งที่ได้รับก็น่าจะเป็นความรู้ที่แลกเปลี่ยนกันครับ

Comment

แต่ละคนก็สไตล์ใครสไตล์มัน
      ผมใช้ 7950GT อยู่ Pure video และ AVIVO มีอยู่ใน option ของ Power DVD ด้วยนะครับทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ลง Pure video หรือ CCC

Comment

มาดูครับ อิอิ เรื่องนี้ไม่ชำนาญ ครับ

Comment

บทความดีครับผม ชอบ หุหุ
          ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดคือ EVR นั้นเราสามารถเปิดใช้งานได้ทั้งบน XP และ Vista ครับ แต่กรณีของ XP นั้นจำเป็นจะต้องลง Microsoft Net Framework 3.0 หรือ 3.5 เสียก่อน ส่วนความแตกต่างระหว่าง EVR และ Output แบบอื่นๆนั้น ผมคาดว่าคงเป็นด้านภาพและ colour space หน่ะครับ
          เท่าที่ลองเปรียบเทียบระหว่าง EVR กับ VMR9(renderless) นั้นเจ้า EVR จะให้สีดำที่ดำสนิทกว่าหน่อย ดูหนังมืดๆได้ดีกว่าครับ

ปกติผมจะใช้ EVR custom หน่ะครับ เพราะรู้สึกว่าได้ภาพและสีสันที่สวยดี หุหุ ข้อเสียของมันคือถ้าลง Direct Vobsub เอาไว้เจ้า EVR มันจะเรียกซับขึ้นมาอัตโนมัติและซับทั้งจาก EVR และ Direct vobsub จะตีกันยุ่งเลยจำเป็นต้องเลือกปิดไป 1 ตัวครับผม (ผมมักจะปิดของ Vobsub ไปเพราะ EVR จะขึ้น sub ใกล้ขอบดำๆด้านล่างของภาพ และ sub นั้นถ้าเราเลือกเป็น 3D มันจะนูนๆเล็กน้อย น่ารักดีครับ หุหุ)

Comment

ใช้แต่ 8600 แหะๆ ไม่เคยโหลดไม่เคยปรับ สักแต่ดู แถมใช้แต่ wma 11 อีกต่างหาก อย่างดีปรับแต่สีเข้มกะสีจาง แต่ของ จขกท อ่ะ ใช้ 2600 pro ใช้ป่ะ มันเป็น Avivo HD ไม่ใช่เหรอ แต่ที่โหลดมาอ่ะ ของ nvidia มันเป็น PureVideo รุ่นเก่าอยู่นา แต่ตั้งกระทู้ VS เลยมันก็ข้ามรุ่นอยู่มากนะครับ ในส่วนของ Cpu เพราะบอก แต่ว่าเป็นไฟล์ MPEG#2 มันก็กว้างอ่ะครับเพราะไม่ได้บอกว่าเป็นไฟล์ระหัสอะไร แต่ จขกท ใช้การ์ดตัวเดียวกันทดสอป ก็ไม่น่แปลกนะครับว่า มันจะใช้ cpu เท่าๆกัน
            ตัว การ์ด จขกท นะรองรับ DX10 อยู่แล้วนะครับ แต่ pure video ของที่โหลดมานั้นไม่มีผลกับ DX10 เลยนะครับ จะมีแต่ pure video HD เท่านั้นที่มีผล ซึ่งมีอยู่แต่ในการ์ดของ nvidia รุ่น G84 ขึ้นไป

แต่จขกท ก็ออกมาบอกแล้วเป็นแค่การ test เฉยๆ แต่ก็อาจมีคนเข้าใจผิดได้อยู่นะครับ เพราะขึ้นกระทู้ว่า vs เลยแถมช่วง บทสรุปยัง บอกว่า "AVIVO และ PureVideo ไม่ต่างกันเลยครับเรื่องความคมชัดของภาพ แต่เมื่อปรับ Saturation แล้ว AVIVO จะได้สีทีี่สดสมจริงมากกว่าครับ" มันจะไม่ถูกอ่ะครับ เพราะมันเอามาเปรียบกันแบบนี้ไม่ได้เลย เพราะมันอยู่คนละรุ่น ต้องบอกว่า AVIVO HD และ PureVideo

แต่ที่สำคัญอ่ะครับ ลงรูปด้วยดิครับ รูปในหนังที่เล่นอ่ะ ทั้งของ Avivo HD 2600pro กับ purevideo ที่โหลดมา

ปล.อย่าซีเรียสนะครับผมไม่ได้ว่าอะไรคุยด้วยเฉยๆ

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
              ใช้แต่ 8600 แหะๆ ไม่เคยโหลดไม่เคยปรับ สักแต่ดู แถมใช้แต่ wma 11 อีกต่างหาก อย่างดีปรับแต่สีเข้มกะสีจาง แต่ของ จขกท อ่ะ ใช้ 2600 pro ใช้ป่ะ มันเป็น Avivo HD ไม่ใช่เหรอ แต่ที่โหลดมาอ่ะ ของ nvidia มันเป็น PureVideo รุ่นเก่าอยู่นา แต่ตั้งกระทู้ VS เลยมันก็ข้ามรุ่นอยู่มากนะครับ ในส่วนของ Cpu เพราะบอก แต่ว่าเป็นไฟล์ MPEG#2 มันก็กว้างอ่ะครับเพราะไม่ได้บอกว่าเป็นไฟล์ระหัสอะไร แต่ จขกท ใช้การ์ดตัวเดียวกันทดสอป ก็ไม่น่แปลกนะครับว่า มันจะใช้ cpu เท่าๆกัน
              ตัว การ์ด จขกท นะรองรับ DX10 อยู่แล้วนะครับ แต่ pure video ของที่โหลดมานั้นไม่มีผลกับ DX10 เลยนะครับ จะมีแต่ pure video HD เท่านั้นที่มีผล ซึ่งมีอยู่แต่ในการ์ดของ nvidia รุ่น G84 ขึ้นไป

แต่จขกท ก็ออกมาบอกแล้วเป็นแค่การ test เฉยๆ แต่ก็อาจมีคนเข้าใจผิดได้อยู่นะครับ เพราะขึ้นกระทู้ว่า vs เลยแถมช่วง บทสรุปยัง บอกว่า "AVIVO และ PureVideo ไม่ต่างกันเลยครับเรื่องความคมชัดของภาพ แต่เมื่อปรับ Saturation แล้ว AVIVO จะได้สีทีี่สดสมจริงมากกว่าครับ" มันจะไม่ถูกอ่ะครับ เพราะมันเอามาเปรียบกันแบบนี้ไม่ได้เลย เพราะมันอยู่คนละรุ่น ต้องบอกว่า AVIVO HD และ PureVideo

แต่ที่สำคัญอ่ะครับ ลงรูปด้วยดิครับ รูปในหนังที่เล่นอ่ะ ทั้งของ Avivo HD 2600pro กับ purevideo ที่โหลดมา

ปล.อย่าซีเรียสนะครับผมไม่ได้ว่าอะไรคุยด้วยเฉยๆ
              เออ...มองแล้วมันไม่ต่างอะครับ เลยไม่ได้อัพไว้ให้ดู

Comment

ถ้าผมใช้ KMPlayer จะตั้งได้ป่าวอ่ะคับ

Comment

จะมาบอกว่า ใช้ PIRIRI เหรอครับ

ผมชอบ SINGLE 15
                  อ่ะนะโหะๆๆ

รักBERRYZ เเทปขาดใจ

Comment

Originally posted by umbrella View Post
                    จะมาบอกว่า ใช้ PIRIRI เหรอครับ

ผมชอบ SINGLE 15
                    อ่ะนะโหะๆๆ

รักBERRYZ เเทปขาดใจ
                    ไฟล์อื่นก็มีครับ... แต่ที่เลือกไฟล์นี้เพราะ Resolution กับ Bitrate มันเยอะสุดหนะครับ

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
                      บทความดีครับผม ชอบ หุหุ
                      ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดคือ EVR นั้นเราสามารถเปิดใช้งานได้ทั้งบน XP และ Vista ครับ แต่กรณีของ XP นั้นจำเป็นจะต้องลง Microsoft Net Framework 3.0 หรือ 3.5 เสียก่อน ส่วนความแตกต่างระหว่าง EVR และ Output แบบอื่นๆนั้น ผมคาดว่าคงเป็นด้านภาพและ colour space หน่ะครับ
                      เท่าที่ลองเปรียบเทียบระหว่าง EVR กับ VMR9(renderless) นั้นเจ้า EVR จะให้สีดำที่ดำสนิทกว่าหน่อย ดูหนังมืดๆได้ดีกว่าครับ

ปกติผมจะใช้ EVR custom หน่ะครับ เพราะรู้สึกว่าได้ภาพและสีสันที่สวยดี หุหุ ข้อเสียของมันคือถ้าลง Direct Vobsub เอาไว้เจ้า EVR มันจะเรียกซับขึ้นมาอัตโนมัติและซับทั้งจาก EVR และ Direct vobsub จะตีกันยุ่งเลยจำเป็นต้องเลือกปิดไป 1 ตัวครับผม (ผมมักจะปิดของ Vobsub ไปเพราะ EVR จะขึ้น sub ใกล้ขอบดำๆด้านล่างของภาพ และ sub นั้นถ้าเราเลือกเป็น 3D มันจะนูนๆเล็กน้อย น่ารักดีครับ หุหุ)
                      - ผมลองใช้แล้วครับ ลง .NETFX 3.5 ไป เซ็ต Custom ไม่ได้อะครับ แต่เซ็ต อันก่อนหน้านั้นได้ (EVR ธรรมดา) ทำแล้วมันดูไฟล์ที่ผมเอามาเทสต์ไม่ได้อะครับ ภาพค้าง แต่ดูไฟล์อื่นที่ไม่ใช่ MPEG#2 ได้ครับ

- พอปรับเป็น EVR CPU Usage ขณะเล่น พุ่งเลยอะครับ จาก 9-13% พุ่งไป 20-30% อะครับ T-T แถมใช้ CCC ปรับ Saturation ไม่ได้อีกหงะ
                      Last edited by Dojo-mAn; 17 Dec 2007, 01:59:01.

Comment

Originally posted by ipon View Post
                        ถ้าผมใช้ KMPlayer จะตั้งได้ป่าวอ่ะคับ
                        KM ไม่แน่ใจนะครับ เพราะ KM มัน Built-in Codec/Filter ต้องลองปรับเป็น External Filters ดูครับ น่าจะได้นะ แต่ยังไม่ได้ลองครับ

Comment

ผมว่าน่าจะทำการเทสแบบให้หลายๆ คนมาช่วยดูนะ แล้วลงคะแนนกันไปเลยว่าอันไหนดูดีกว่ากัน
                          แบบว่านัดกันมาซัก 20-30 คน มาทดสอบพร้อมกันไปเลย ถ้าคะแนนมันออกมาฝ่ายใหน จะได้รู้กันไปเลยว่าใครดีกว่าใคร หรือว่าดีเท่ากัน จะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกันอีก

Comment

Originally posted by lespaul View Post
                            ผมว่าน่าจะทำการเทสแบบให้หลายๆ คนมาช่วยดูนะ แล้วลงคะแนนกันไปเลยว่าอันไหนดูดีกว่ากัน
                            แบบว่านัดกันมาซัก 20-30 คน มาทดสอบพร้อมกันไปเลย ถ้าคะแนนมันออกมาฝ่ายใหน จะได้รู้กันไปเลยว่าใครดีกว่าใคร หรือว่าดีเท่ากัน จะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกันอีก
                            แบบนั้นจะเป็นการชวนทะเลาะอะครับ เพราะส่วนมากจะมีกลุ่มคนที่เชื่อมั่นในสิ่งที่ตัวเองเชื่อ
                            ถ้าทำแบบนั้นมันจะวุ่นวายอะครับ ใครพอใจอันไหนก้ใช้อันนั้นจะดีกว่านะครับ
                            ผมไม่ได้มีจิตใจที่จะทำให้แตกแยกกันอะครับ เพราะถ้าวิเคราะห์แบบนั้น ทะเลาะกันแน่ๆ ครับ...

สรุป แล้วแต่คนชอบครับ สองตัวนี้ ATI VS Nvidia มันไม่ได้ดีกว่ากันไปหมดหรอกครับ พอๆ กัน แล้วแต่ผุ้ใช้จะเลือกเองนะครับ ต่อให้การ์ดตัวเดียวกันแต่ใช้งานคนละเครื่อง คนละจอ ผลมันก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ ...

Comment

ก็อย่าให้รู้ซิครับว่าเครื่องไหนใช้การ์ดค่ายไหน!!!!!!!!! แบบว่าเซ็ตเครื่องเอาไว้ให้ใกล้เคียงกันที่สุด รวมทั้งจอ โดยต่างกันที่ ati กับ nvidia

แล้วพอตอนทดสอบก็ค่อยให้คนมาดูโดยที่ไม่ทราบว่าเครื่องไหนอยู่ค่ายไหน จากนั้นก็เอาแบบเลือกตั้งเลยครับ ชอบเครื่องไหนเลือกเลย แล้วก็เอาคะแนนมาดูกัน (ห้ามมีการซื้อเสียงครับ) อย่างนี้ยุติธรรมดีไหมครับ

อย่างนี้ไม่มีอคติเข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ เพราะไม่มีใครรู้อยู่แล้วว่าเครื่องไหนใช้กับการ์ดอะไร (ยกเว้นคน set เครื่อง) น่าลองดูนะครับ ว่าคะแนนจะเทไปข้างใดข้างหนึ่ง หรือว่าเท่าๆ กัน ไม่มีการทะเลาะกันด้วยเพราะเลือกกันเองไม่มีใครบังคับ

Comment

Originally posted by lespaul View Post
                                ก็อย่าให้รู้ซิครับว่าเครื่องไหนใช้การ์ดค่ายไหน!!!!!!!!! แบบว่าเซ็ตเครื่องเอาไว้ให้ใกล้เคียงกันที่สุด รวมทั้งจอ โดยต่างกันที่ ati กับ nvidia

แล้วพอตอนทดสอบก็ค่อยให้คนมาดูโดยที่ไม่ทราบว่าเครื่องไหนอยู่ค่ายไหน จากนั้นก็เอาแบบเลือกตั้งเลยครับ ชอบเครื่องไหนเลือกเลย แล้วก็เอาคะแนนมาดูกัน (ห้ามมีการซื้อเสียงครับ) อย่างนี้ยุติธรรมดีไหมครับ

อย่างนี้ไม่มีอคติเข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ เพราะไม่มีใครรู้อยู่แล้วว่าเครื่องไหนใช้กับการ์ดอะไร (ยกเว้นคน set เครื่อง) น่าลองดูนะครับ ว่าคะแนนจะเทไปข้างใดข้างหนึ่ง หรือว่าเท่าๆ กัน ไม่มีการทะเลาะกันด้วยเพราะเลือกกันเองไม่มีใครบังคับ
                                น่าสนใจ อิอิ
                                ปล. จอต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ปรับแกรมม่าเท่ากันด้วยนะครับ ถึงจะยุติธรรม

Comment

Working...
                                X