Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาตอนกำลังลบไดฟ์เวอร์การ์ดจอ จอมันชอบดำแล้วทำไรไม่ได้เลยต้องกดรีเซตอย่างเดียว อย่างนี้มีปัญหาหรือเปล่าครับตัวที่ใช้อยู่คือ ATi 7770 PowerColor

Comment

• Originally posted by Aek087870 View Post
      มาร่วม

มาร่วมด้วยครับ คือกันเลย จนปัญญาจะแก้แล้ว MSI 5770 จนปัญญาแล้ว มันเป็นที่การ์ดจอ หรือ ไดรเวอร์ ช่วยทีครับ

คือกันครับ ของผมออนบอร์ด รุ่นเก่าแล้ว ลงไดร์เวอร์ใหม่ ก็ยังไม่หาย (เฉพาะ windows 7 ครับ) ว่าจะหาการ์ดจอใหม่แล้วละ

Comment

• มันเ้ด้งฟ้องข้อความนี้ตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไร

อันนี้รุ่นไดรเวอร์ที่ใช้ครับ

Comment

• กิ๊กกะไบท์ 7770 OC จอกระพริบเป็นช่วง ๆ เหมือนกันครับ สงสัยจะเป็นที่ Win 7 64 bit

Comment

• อยากได้ Driver Control Center ของ Laptop ที่ให้ปรับใช้การ์ดจอ Ati แยกอะครับ (เวลามันไม่ทำงาน จะใช้ Intel Graphic )

เผอิญ Update Driver แล้วมันก็หายไปเฉยเลย ใครมีลิ้งค์โหลดขอทีนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ถามหน่อยครับ xfx5770ref ความร้อน idle 55องศา ร้อนหรือปกรติัรับ เพิ่งเปลี่ยนมาใช้แดง ใช้เขียวมัน40เอง
              ไม่ได้clockเลยครับเดิมๆ

Comment

• ขอถามหน่อยครับ ผมใช้ HD6790 ตอนแรกก็เข้า AMD Control center เพื่อ overclock ได้ปกติ แต่อยู่ดีๆกลับคลิก เพื่อ overclock ไม่ได้เลยครับ
                Attached Files

Comment

• แล้วมันก็ไม่ขึ้น ตามที่เคยเห็น ถาพสุดท้าย03.jpg ปกติ พอกดยอมรับ มันจะมีให้ปรับ พัดลมกะพวก GPU แต่นี่กดไปแล้ว มันดันเป็นแบบนี้ แถมกดตรง กำหนดค่า กราฟฟิค ไม่ได้เลยครับ ใครรู้ช่วยด้วยครับ ไดร์เวอ ตัว12.10ก็เป็น 12.11ก็ยังเหมือนเดิมครับ

Comment

• งงกับการลบไดร์เวอร์มากเลย ผมลอง uninstall ccc แล้ว restart แล้วก็เปิด driver sweeper เลือก ATI แล้ว Clean แล้ว restart แล้วก็ install driver ati
                    ทีนี้ทำไมพอเปิดดูเวอร์ชั่นมันแสดงไม่ตรงครับ ผมลง 12.10 แล้วลบทิ้ง พอโหลดตัว 12.8 มาลงแล้วเช็คเวอร์ชั่นดูมันดันขึ้นเป็น 12.10 เหมือนเดิมทั้งๆที่ผมว่าลบเกลี้ยงแล้วนะ
                    หรือมันต้องลบอะไรอีกหรือเปล่าครับ งงมากเลยเห็นแล้วขัดหูขัดตาจริงๆ แต่ถ้าไม่มีวิธีผมก็คงต้องปล่อยมันไป เห้อออ >,<

Comment

• ปิดกระทู้

2013 ....คงไม่มีใครพบปัญหาแล้วมั้งปีนี้ 5555

Comment

• สงสัยต้องนั่งไล่อ่านตั้งแต่หน้าหลัง ๆ ไปหน้าแรก ๆ ส่ะละมั้ง พอดีเพิ่งมาใช้ AMD ได้วันแรก เจอเข้าจัง ๆ ปวดเฮดเลย

ลงไดรเวอร์แล้วไม่ขึ้น ไม่มีให้กดใช้งาน กดใช้งานแล้วบอกโปรแกรมไม่มีในเครื่อง เอ้า ยังไง

คลิกขวาก็ไม่มีชื่อโปรแกรมให้เลือกเหมือนตอนใช้ Nvidia

Comment

• สอบถามหน่อยครับ

ไอ้ปัญหา Driver Display has stopped working and has recovered นี่มันแก้ยังไงครับ

ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ Driver 12.10 เล่นทุกเกมเป็นทุกเกม เวลาการเกิดอาการไม่แน่นอน บางทีเล่นได้ยาว บางทีแค่ 10 นาทีก็เป็น แต่ที่เห็นชัดๆคือ Darksider เล่นได้ไม่ถึง 5 นาทีก็เกิดอาการ

พอตัว 13.1 ออก ผมลงไดร์เวอร์เรียบร้อย แล้วลองเล่น Darksider ปรากฎว่าอาการไม่มีแล้ว เล่นได้ปกติ ก็คิดว่าหายแล้ว (ลองเกมอื่นอย่าง Assasin Creed 3 ก็ยังไม่เห็นอาการนะครับ แต่ผมลองไปแค่ครึ่ง ชม. ยังไม่ได้ลองแบบยาวๆ)

แต่ล่าสุดครับ ลงเกม Devil May Cry ภาคล่าสุด อาการนี้ก็กลับมาอีกแล้ว ผมปรับกราฟฟิคไล่มาตั้งแต่สูงสุดยันต่ำสุด ก็ยังเป็นอยู่ แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าสเป็คเครื่องผมมันปรับสูงสุดได้แน่ๆ

มันแก้ยังไงครับอาการนี้ ตอนนี้หงุดหงิดกับมันมากเลย

ปล.เวลาผมลงไดร์เวอร์ตัวใหม่ ผมจะลบตัวเก่าออกก่อนนะครับโดยการ uninstall ที่ Control Panel แล้วใช้โปรแกรม Driver Sweeper ลบอีกทีนึง แล้วค่อยลงไดร์เวอร์ตัวใหม่ครับ

ปล.2 นี่เสป็คคอมผมนะครับ

CPU : Intel Core i7 2600
                          Mainboard : Asus P8Z68-V LX
                          Ram : Kingston HyperX 4 GB DDR3
                          VGA : HIS Radeon HD 6970
                          PSU : Seasonic 850 W
                          Last edited by Paiman_ JR; 27 Jan 2013, 13:35:37.

Comment

• เห็นว่ามันมีโปรแกรมลบ driver ของ amd เอง แต่ผมหาไม่เจอ ใครมีลิงค์บ้างคับ

Comment

• Originally posted by farokingdo View Post
                              ผมควรทำอย่างไรดีครับ กับการ์ดจอของ notebook ตัวนี้

ปัญหา เมื่อเล่นเว็บ ไปเรื่อยๆ จู่ๆ การ์ดจอก็หยุดทำงาน อาการคือ จอดำ และกลับมาใหม่ และขึ้นว่า display driver has stopped responding and has recovered

จำนวปัญหาที่เกิด เล่นเว็บ เล่นไฟล์คลิป และปัญหาใหญ่ที่สุดคือ render Video โปรแกรม Sony Vegas pro ซึ่งแก้ปัญหาไม่ได้เลยครับ

โน๊ตบุ๊คผมเป็นรุ่น Lenovo Ideapad Y470P

เคยลองลบ ลงใหม่ แล้ว ปัญหาหนักกว่าเก่า เลยต้อง recover ไปตอนก่อนลงโปรแกรม ใครที่พอจะมีไดรฟ์เวอร์หรือชุดโปรแกรมที่เหมาะกับตัวนี้ ก็แนะนำหน่อยนะครับ

น่าจะเป็นที่ Driver การ์ดจอนะครับ ให้โหลดจากเว็ป Lenovo ดีกว่าครับ ให้ตรงรุ่น ถึงจะเก่ากว่า แต่ใช้งานได้ดีกว่าครับ ถอดตัวเก่าออกก่อนนะครับ แล้วลงไดร์เวอร์ของ Lenovo ตรงรุ่นมัน

ถ้าไม่ได้ ลองไล่ตามวิธีในลิ้งค์ดูครับ เผื่อเป็นประโยชน์

รวมแนวทางแก้ปัญหา-Disply-Driver-has-Stoped-Working-ของ-NVDIA-AMD-อาจมีประโยชน์บ้าง
                              http://www.overclockzone.com/forums/...1#post48653489

Comment

• Originally posted by oatsmart View Post
                                [ATTACH=CONFIG]1806602[/ATTACH]

อาการแบบนี้เสียที่ตัวการ์ดจอหรือ Driver อะครับ
                                กำลังเล่น dota2 อยู่ อาการเกิดเมื่อวันที่ 24 หลังจากปิด notebook แบบไม่ถูกต้อง(กดค้างปิด)
                                ถ้าตอนเล่นจะเป็นม่านเทาๆ - - แล้วก็มีเส้นเหลืองๆ
                                ผมก็ไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่องคอมพ์อะครับ ถ้าจะบอกอะไรก็ขอเข้าใจง่ายๆนะครับ

ผมใช้ Acer Aspire 4745G
                                การ์ดจอก็ตามนี้

ปล. ถ้าเป็นเกมอย่าง war III ก็ไม่มีปัญหานะครับ เข้าใจว่า graphic ต่างกันมาก
                                ผมก็เป็นครับ กับเกมนี้เลย Dota2 เเต่ของผมภาพมันจะลาย เเล้วขึ้น amd display stop working ประมาณนั้น ผมใช้ HD 6770 เอาปเคลมมาเเล้วเค้าเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ให้ ใช้ได้ จนถึงวันนี้ เป็นอีกครับ อาการเดียวกัน เกมเดียวกัน ถอดใช้ vga on cpu ไม่เป็น ผมก็ไม่รู้ว่าไดร์เวอร์รุ่นนี้มีปัญหาอะไรรึเปล่ากับเกมนี้ เพราะเล่นเกมอื่นจะไม่เป็น เเต่กับเกม BF3 เล่นไปเหอะทั้งวันทั้งคืนยังไม่เป็น Dota2 ปรับภาพยังไม่สุดเลย เล่นไปพักๆ อยากจะเป็นตอนไหนก็เป็นเซ็ง

Comment

Working...
                                X