Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาเล่นเกมส์ภาพไม่เต็มจอของ ATI หน่อยครับ ผมหาในกูเกิ้ลมันมีแต่ Notebook
    ขอเป็นของ CCC v. ใหม่ด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by ChelseaFar View Post
      ช่วยด้วยครับ!!!อัพเดทไดรเวอร์แล้วจอขึ้นเป็นเส้นๆอ่ะครับ
      คือผมใช้ การ์ดจอ ATI HD radeon 5450 แล้วพอไปอัพเดทมันให้เล่น
      bf 3 ได้ ข้างขวาขอจอก็ขึ้นเป็นเส้นๆสีขาวอ่ะครับ แล้วขึ้นตลอดเลย
      ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ
      ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วจริงๆ
      ปล .ขอบคุณล่วงหน้าครับ
      รุ่นนี้เล่น bf3 ไม่ไหวหรอกครับ แนะนำถอยตัวใหม่
      อย่างที่อีกท่านแนะนำครับ เช่นพวก series 6000
      ไปเลยดีกว่า

Comment

• Originally posted by dirnom View Post
        ขอความรู้หน่อยครับ

ผมเพิ่งซื้อ ATI6790 มา แล้วผมต่อ 2 จอ เป็น จอคอม24นิ้ว Full hd กับ LCD 32นิ้ว HD ready

เมื่อเอาสัญญาณภาพออก LCD 32นิ้ว HD ready จะได้ลักษณะภาพอย่างนี้
        1.ปรับเป็น 1360x768 ตามสแตนดาด จะได้ภาพเต็มจอปกติ แต่สีสันจืดชืดมาก ไม่คมชัด สวยงาม
        2.ปรับเป็น 1600x900 หรือ 1920x1080 แล้วภาพสีสวยงามมาก สดใส คมชัด แต่สีมีเพี้ยนบางจุด แตกบ้าง พร่าบ้าง เหมือนเม็ดสีค้างอยู่ กระพริบเป็นแถบๆ บริเวณจุดที่เป็นภาพสีเข้มบนจอ

แต่ผมเคยใช้ของ Nvidia GTX460 มันมีเลือกโหมดเป็น 1600x900 Native กับ 1920x1080 Native ให้ด้วย ซึ่งภาพที่ได้จะมีสีสดใส สวยงาม ไม่แตกพร่า เพี้ยนแบบของ ATI เลย
        เลยสงสัยว่ามันมีให้ปรับตรงไหนได้บ้างครับของ ATI ให้เลือก 1600x900 กับ 1920x1080 Native แล้วสีไม่แตก ไม่เพี้ยน อะครับ

น่าจะเกี่ยวกับไดรเวอร์รึป่าวครับ
        น่าจะเป็นที่ driver เพราะของ Nvidia ไม่เป็นอย่างที่
        ท่านบอกมา ลองเปลี่ยน driver version ดูครับ

Comment

• Originally posted by guunnatta View Post
          ช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาเล่นเกมส์ภาพไม่เต็มจอของ ATI หน่อยครับ ผมหาในกูเกิ้ลมันมีแต่ Notebook
          ขอเป็นของ CCC v. ใหม่ด้วยนะครับ
          ลองปรับภาพโดยใช้ resolution อื่นยังครับ
          ลองดูก่อนนะครับ แล้วเป็นทุกเกมส์ป่ะครับ

Comment

• Originally posted by zadittearz View Post

ผมเป็นแบบนี้อะครับตอนเล่นเกม

ลง directx ใหม่ก้อแล้ว อัพเดท ไดเว่อ กาดจอก้อแล้วยังไม่หายครับ เป็นที่อะไรครับช่วยเเนะนำหน่อยครับ จะบ้าอยุ่แล้ววว !!
            เป็นที่ windows หรือเปล่าครับ
            ใช้ win อะไรครับ direct x ver? การ์ดจอรุ่น?

Comment

• Originally posted by wasan-2525 View Post
              ขอความช่วยเหลือครับ เจ้า ATI HD 2400 PRO
              ไม่มียี่ห้อไม่มีประกันติดมากับเครื่อง Acer โคม่าแล้วครับ

ดูจากภายนอกแล้วไม่มีร่องรอยอะไร ไฟเข้า พัดลมหมุนปกติดี แต่อาการเป็นแบบนี้ครับ
              1. เปิดเข้า Bios ปกติ
              2. เข้า Safe Mode ได้ปกติ Uninstall Driver ออกแล้ว
              3. พอเข้า Mode Normal Windows จอดำครับ
              4. เอาไปเทสเครื่องอื่น เข้า Windows ได้ปกติครับ แต่ขึ้น Found New Hardware
              ผมก็ปล่อยซักพักให้มัน Install Driver เองแบบ Auto ซักพักก็จอดำครับ
              5. ลง Windows ใหม่เข้าได้ตามปกติ (แต่พอลง Driver แล้วหน้าจอมืดไปเลยครับ)

งงแล้วครับ ทำยังไงก็ไม่หาย มันหมดหนทางเยียวยาแล้ว
              หรือมันอาจเป็นแค่เรื่องเส้นผมบังภูเขาแล้วผมไม่รู้เอง
              รบกวนท่าน ๆ ที่ผ่านไปผ่านมา ช่วยชี้แนะด้วยครับ
              ขอบคุณทุก ๆ ท่านล่วงหน้าครับ
              อาจจะเสียก็ได้นะครับ ใช้มานานยังครับ
              ของผมก็เคยเป็นนะแต่เป็น Nvidia ตัวเก่า
              แต่จอผมสีเพี้ยนเลยล่ะ พอลองอีกวันดับไปเลย

Comment

• ของผม HD 6790 เพิ่งซื้อมา ลง win 7ultimate x64 ลงมาหลายตัวแล้วเป็นเหมือนกัน เมมบอร์ด gigabyte 990FXA-D3 อาการ ลงไดร์เวอแล้วเล่นไปซักพักจอดำ ไฟที่จอติด ไดร์เวอที่แผ่นมันให้มาก็เป็น อับเดทมาใหม่ก็เป็น ลบแล้วโหลดตัวใหม่มาก็เป็น แถมจอฟ้า 0x000007E

Comment

• เพิ่มเติมครับ ผมลงตั้งแต่11.11-11.04 แล้วถ้าไม่ลงไดร์เวอ จอปกติดีครับ ผมไม่มีออนบอร์ดครับ

Comment

• ผมถามจากหลายๆที่เค้าบอกว่า ไม่ cpu ก็ การ์ดจอเสีย คนรู้ช่วยตอบที่

ครับ จะร้องไห้แล้ว หมดปัญญาจริงๆ ถ้าcpuเสียจะเอาของที่ซื้อมา

ไปเทอน ใหม่ จะไม่เล่นamdแล้วมีแต่ปัญหาเล่นintel กับการ์ดเขียวดี

กว่า

Comment

• Originally posted by patima01 View Post
                      ผมถามจากหลายๆที่เค้าบอกว่า ไม่ cpu ก็ การ์ดจอเสีย คนรู้ช่วยตอบที่

ครับ จะร้องไห้แล้ว หมดปัญญาจริงๆ ถ้าcpuเสียจะเอาของที่ซื้อมา

ไปเทอน ใหม่ จะไม่เล่นamdแล้วมีแต่ปัญหาเล่นintel กับการ์ดเขียวดี

กว่า
                      เป็นไปได้ว่าการ์ดจออาจจะเสียนะครับ
                      พึ่งซื้อมาผมว่าเอาไปเปลี่ยนดูนะ น่าจะหาย
                      คิดว่าไม่น่าเป็นที่ตัว CPU นะครับ น่าจะเป็นที่
                      การ์ดจอมากกว่า สุดท้ายทุกค่ายก็อาจมีปัญหาเหมือนกันแหละครับ ^^

Comment

• ผมลงไดร์เวอร์การ์ดจอแล้ว ปรากฎว่าเล่นไปซักพักไม่จอฟ้าก็ดำสนิท ยกตัวเครื่องไปให้ที่ศูนย์ JIB ที่เซียรังสิตดู ช่างเขาบอกว่าเมมบอร์ดเสีย

ไปเครมร่วมเดือนกว่า ตอนเช็คที่ศูนย์ยังไม่เป็นไรกลับมาบ้าน ไง กลับเป็นเหมือนอาการเดิม อุปกรณ์ในเครื่อง cpu amd x6 2.80G RAM4G

2ตัว bus 1600 การ์ดจอ 6790 xfx พัดลมเดียว ซับพลาย cooler master gx 750w บอร์ด GIGABYTE 990FXA-D3 จนปัญญาจริงๆ

ไม่ลงไดร์เวอการ์ด จอ เล่นได้ปกติลื่นมาก เปิดทิ้งไว้ไม่มีปัญหาอะไร แต่มันเล่นเกมไรไม่ได้เลยติดที่ตรงเนี่ยเซ็งสุดๆ ไม่รู้เป็นที่ไรแล้วไดร์เวอตัว

มันเองโหลดจากเว็บมันเองยังใช้ไม่ได้เลย สรุปเครื่องผมเสียอะไรเนี่ย

Comment

• ช่วยทีครับ

Comment

• ลงไดรว์เวอร์ ใหม่12.1 ตัวล่าสุด จอ23 นิ้ว การ์ดจอ HD 4670 ภาพ ไม่เต็มจออะ ไม่รู้จะปรับตรงไหนใครพอทำเป็นรบกวนสอนทีนะ ขอบคุณมากๆ

Comment

• ATI 4670
                              ตอนจะลง driver ที่โหลดมาจากเน็ตมันรขึ้นงี้อ่ะครับ
                              install source package not found

แล่้วก็ลงไม่ได้ - -*

Comment

• asus 5870 ref. ลงไดร์เวอร์ + SDK ล่าสุดแล้ว ภาพเคลื่อนไหวไม่เนียน มีเส้นวิ่งจากล่างไปบน 1 เส้น ใช้ win 7 64 bit ใครช่วยได้ ช่วยบอกวิธีแก้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X