Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมพึ่งซื้อ HIS HD4670 IceQ 1GB มาใช้แล้วลง driver ตัว 10.10
    ของ web amd ปรากฎเปิด ccc ไม่ได้ เฮ้อ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าไปใช้ ver ไหน
    แทนดี

ปล. ผมมือใหม่ ati พึ่งใช้ครั้งแรกเลย

Comment

• รู้สึกผมจะใช้งานได้ละ ไป load ตัว .net framework 2.0 มาหายเลย

Comment

• 6870 ผมกำลังจาซื้อมันจะมีปัญหาไไหมน๊อ...

Comment

• สวัสดีครับ

วันนี้มีเรื่องจะรบกวนให้พี่ช่วยชี้แนะ หรือวินิจฉัยปัญหาบางอย่างให้นิดนึงครับผม

เรื่องเป็นดังนี้ครับ

ผมใช้การ์ดจอ ATI 4870 ซื้อมาตั้งแต่ต้นปีครับ intel core 2 แรมก็ 4กิ๊ก เมนบอดร์ Asus p5Q จอ SAMSUNG 220 T 22 นิ้ว วินโด XP สเปกเป็นแบบนี้โดยผประมาณนะครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้จอซัมซุง เหมือนกันแต่เล็กกว่านี่ราวๆ 15-16 นิ้วครับ

อาการที่จะถามก็คือ เวลาผมเข้าเล่นเกม fs 9 (microsoft flight simulators) เกมส์ขับเครื่องบินครับ ตามปรกติ ภาพในเกมจะไม่มีรอยหยักเลยครับ (ผมตั้งหน้าจอไว้ที่ 1680*1050 32บิท) แต่ทันทีที่ผมพักหน้าจอเกมออกมาที่วินโดว เพื่อ จะทำอะไรก็ตามเช่น ท่องเวบ เมื่อกลับเข้าไปในเกมอีกครั้ง ภาพจะหยัก แทบดูไม่ได้เลยครับ ทำให้ผมต้องทำการมา set การด์จอใหม่ คือแกล้งทำเป็น set ใหม่ แล้ว apply ok กลับไปอีกที ภาพ กลับมาสวยแล้ว

วนไปวนมาแบบนี้ครับ

มีสิ่งที่น่าสังเกตุประกอบดังนี้ครับ

1.เมื่อผมปรับในเกมเป็น 1680*1050*16บิท ภาพไม่หยัก เข้าออกยังงัยก้อไม่หยัก แต่สีดูไม่ได้เลย

2.เมื่อผมปรับในเกมส์ให้ resolution น้อยกว่านี้ เช่น 1440* ---ไปจนถึง 800*600 ปรากฎว่า ภาพในเกมไม่หยักเลย เข้าออก พักหน้าจอเกมกี่ร้อยครั้งก้อไม่หยัก แต่มันใหญ่โตมากมาย (อธิบายไม่ถูก)

ผมก็ไม่เข้าใจว่าเกิดจากอะไร ลองไล่ไดรเวอรจากเก่าสุดมาใหม่สุด แล้วอย่างไรก็ไม่หาย จะทำอย่างไรดีครับ

Comment

• Originally posted by PIGHAM View Post
            สวัสดีครับ

วันนี้มีเรื่องจะรบกวนให้พี่ช่วยชี้แนะ หรือวินิจฉัยปัญหาบางอย่างให้นิดนึงครับผม

เรื่องเป็นดังนี้ครับ

ผมใช้การ์ดจอ ATI 4870 ซื้อมาตั้งแต่ต้นปีครับ intel core 2 แรมก็ 4กิ๊ก เมนบอดร์ Asus p5Q จอ SAMSUNG 220 T 22 นิ้ว วินโด XP สเปกเป็นแบบนี้โดยผประมาณนะครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้จอซัมซุง เหมือนกันแต่เล็กกว่านี่ราวๆ 15-16 นิ้วครับ

อาการที่จะถามก็คือ เวลาผมเข้าเล่นเกม fs 9 (microsoft flight simulators) เกมส์ขับเครื่องบินครับ ตามปรกติ ภาพในเกมจะไม่มีรอยหยักเลยครับ (ผมตั้งหน้าจอไว้ที่ 1680*1050 32บิท) แต่ทันทีที่ผมพักหน้าจอเกมออกมาที่วินโดว เพื่อ จะทำอะไรก็ตามเช่น ท่องเวบ เมื่อกลับเข้าไปในเกมอีกครั้ง ภาพจะหยัก แทบดูไม่ได้เลยครับ ทำให้ผมต้องทำการมา set การด์จอใหม่ คือแกล้งทำเป็น set ใหม่ แล้ว apply ok กลับไปอีกที ภาพ กลับมาสวยแล้ว

วนไปวนมาแบบนี้ครับ

มีสิ่งที่น่าสังเกตุประกอบดังนี้ครับ

1.เมื่อผมปรับในเกมเป็น 1680*1050*16บิท ภาพไม่หยัก เข้าออกยังงัยก้อไม่หยัก แต่สีดูไม่ได้เลย

2.เมื่อผมปรับในเกมส์ให้ resolution น้อยกว่านี้ เช่น 1440* ---ไปจนถึง 800*600 ปรากฎว่า ภาพในเกมไม่หยักเลย เข้าออก พักหน้าจอเกมกี่ร้อยครั้งก้อไม่หยัก แต่มันใหญ่โตมากมาย (อธิบายไม่ถูก)

ผมก็ไม่เข้าใจว่าเกิดจากอะไร ลองไล่ไดรเวอรจากเก่าสุดมาใหม่สุด แล้วอย่างไรก็ไม่หาย จะทำอย่างไรดีครับ
            บางทีปัญหาอาจจะไม่ได้เกิดจาก Driver แต่อาจเกิดจากความผิดพลาดของตัวเกมส์หรือระบบปฏิบัติการ มากกว่า ถ้าตัวเกมส์มีปัญหา ทางค่ายเกมส์จะออกตัวpatch ออกมาแก้
            ส่วนระบบปฏิบัติการ ผมคิดว่า เกมส์นี้ work บน Window Vista-7 มากกว่า Xp ก็เป็นได้ครับ

Comment

• ซื้อ HIT 5670 มาแล้วเล่นเกมได้เป็นบางเกม เกิดจากอะไรครับ
              เปิดเกมมาแล้วจอดับ งง ครับ

Comment

• ของผมHD5850 ไม่ทราบเป็นเพราะไดรเวอร์หรือเปล่าคือเวลาใช้โปรแกรม overdrive กดเร่งมันไป ที่GPU Clock 775 กับ Ram clock 1125 ตัวเลขข้างล่าง มันปรับให้GPUผมเป็น 400 เฉยเลย ทำยังไงก็ไม่ขึ้นครับ แต่Ram clock ปรับยังไงก็ตาม กดตกลงมันก็ขึ้นตามที่ผมปรับอ่ะครับ แบบว่า งง เต๊ก ผมเลยไปโหลด AMD GPU Overclock มาใช้ มันก็ปรับได้นะครับ แต่พอปิดเครื่อง เปิดใหม่ มันจะเด้งกลับไปค่าเดิม ผมละ งง จริงๆ

Comment

• Originally posted by Kenshinzen View Post
                  ของผมHD5850 ไม่ทราบเป็นเพราะไดรเวอร์หรือเปล่าคือเวลาใช้โปรแกรม overdrive กดเร่งมันไป ที่GPU Clock 775 กับ Ram clock 1125 ตัวเลขข้างล่าง มันปรับให้GPUผมเป็น 400 เฉยเลย ทำยังไงก็ไม่ขึ้นครับ แต่Ram clock ปรับยังไงก็ตาม กดตกลงมันก็ขึ้นตามที่ผมปรับอ่ะครับ แบบว่า งง เต๊ก ผมเลยไปโหลด AMD GPU Overclock มาใช้ มันก็ปรับได้นะครับ แต่พอปิดเครื่อง เปิดใหม่ มันจะเด้งกลับไปค่าเดิม ผมละ งง จริงๆ
                  ผมเข้าใจว่าขณะ idle มันรันที่ 400
                  แต่ขณะเล่นเกมส์หรือใช้งานด้านกราฟฟิค มันจะรันที่ 775 ครับ

Comment

• Originally posted by SCORPIONSE View Post
                    ผมเข้าใจว่าขณะ idle มันรันที่ 400
                    แต่ขณะเล่นเกมส์หรือใช้งานด้านกราฟฟิค มันจะรันที่ 775 ครับ
                    งั้นผมต้องไปเซ็ตค่าตรงไหนครับให้มัน idle ที่ 775 เลย

ปล.ช่วยแนะนำโปรแกรมoverclockตัวอื่นด้วยได้ไหมครับ

Comment

• 5870 ของผมมีเสียงดังแกร๊กๆอ่ะครับเวลาเล่นเกม (คาดว่าความดังขึ้นลงตามช่วงที่การ์ดจอทำงานหนัก)

หรือตอนย่อขยายหน้าต่างก็เป็นอ่ะครับ (ย่อใช้เมาส์ลากตรงขอบนะครับ)

แบบนี้แก้ยังไงดีครับ งงแฮะไม่เคยใช้แดงเลย อิอิ แล้วปกติ ccc ต้องปรับอะไรไหมครับเวลาลงเสร็จ (ในกรณีไม่ได้ oc)

อ้อ driver 10.11 win7 64bit นะครับ

Comment

• Originally posted by alessar View Post
                        ใช่ครับ ผมก็เป็น ใช้ HIS 4850 เหมือนกัน ลง Driver หลังจาก 10.7 ไม่ได้เลยครับ
                        ตัวล่าสุด 10.10 ก็ไม่ได้ครับ
                        ลง Net Framework ตัวใหม่ๆ ยังครับ บางครั้งเราใช้แผ่น xp เก่ามันไม่ยอมให้ลงครับ ต้องตัวใหม่ๆ 3.0 3.5 แบบนี้ครับ มันแล้วแต่คนโมแผ่นมา ว่าใส่ให้เรามาหรือป่าว ผมก็เคยเป็นมันบังคับให้เราต้องลงครับ การ์ดจอรุ่นใหม่ๆ 5800 แบบนี้ไปใช้แผ่น sp3 เก่าๆ ไม่ได้

Comment

• Originally posted by phasit View Post
                          ซื้อ HIT 5670 มาแล้วเล่นเกมได้เป็นบางเกม เกิดจากอะไรครับ
                          เปิดเกมมาแล้วจอดับ งง ครับ
                          ถอดไดร์เวอร์ตัวเก่าทิ้งให้หมดยังล่ะครับ อีกอย่าง ATI ไม่ถูกกับแผ่นโมนะครับ จอดับนี้หน้าจอเหลืองหรือป่าวล่ะ เกมส์บางเกมส์ผมเคยเจอแคล๊กไม่ดี เวลาออกเกมส์หน้าจอมืดตั้งนาน

Comment

• Originally posted by H2OPlUS View Post
                            ถอดไดร์เวอร์ตัวเก่าทิ้งให้หมดยังล่ะครับ อีกอย่าง ATI ไม่ถูกกับแผ่นโมนะครับ จอดับนี้หน้าจอเหลืองหรือป่าวล่ะ เกมส์บางเกมส์ผมเคยเจอแคล๊กไม่ดี เวลาออกเกมส์หน้าจอมืดตั้งนาน
                            จอดับมืดเลยครับแต่มีเสียงเกมดังอยู่ครับ

Comment

• ++++++++++

Comment

• ปัญหาเปิดเล่นเกมแล้วจอมืดมีแต่เสียงเกม คงไม่มีใครตอบได้ อิอิ
                                เล่นเกมไม่ได้ งามไส้ เลย...

Comment

Working...
                                X