Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by eatman View Post
    ปรับ option เกมส์ให้ fix frame rate ยังอ่ะครับ
    ผมว่าไดร์เวอร์น่าจะโอแล้วน่ะ เพราะดูจากเกมส์ที่เล่นแล้ว หาก driver ไม่สมบูรณ์
    เล่นซักพักมันคงคงจอฟ้าไปแล้วครับ ลองเล่น option ที่เกี่ยวกับ graphic ในเกมส์ดูน่ะครับ
    ผมก็เป็นในเกม The last remnant ครับ แก้ก็ไป fix frame rate นั้นล่ะครับ ^^
    ลาสเรมแนนท์ ลองปรับให้ฟิกซ์เฟรมเรท ที่ 60กับ30แล้วยังเหมือนเดิมครับ
    re5ก็เหมือนกัน
    ทำไงดีครับ

Comment

• Originally posted by Tidas21 View Post
      ลาสเรมแนนท์ ลองปรับให้ฟิกซ์เฟรมเรท ที่ 60กับ30แล้วยังเหมือนเดิมครับ
      ทำไงดีครับ
      ลืมบอกไป เพาเวอร์ซัพพลายผมใช้ตัวเก่า350วัตตั้งแต่สมัยp4 478แล้ว
      เป็นไปได้ไหมครับที่มันจะเกี่ยวกับส่วนนี้ แถมผมยังโอเวอร์คล็อกอีกตะหากด้วย

Comment

• Originally posted by rck_devil View Post
        ของผมซื้อ 4670 แซฟไฟ ที่มีHDMI DVI D-sub มาแล้วลงไดร์เวอร์กะแคตาลิส รีสตาร์ทเสด มันขึ้นนับถอยหลัง ชัตดาวครับ แล้วก็บอกว่าไดร์เวอร์ไม่เข้ากันหรือไม่พบอ่ะคับ งง พอเอาออกก็หาย เสียงหายด้วย แต่แก้ได้แล้วเรื่องเสียงหาย ไปหาอ่านกระทู้อื่นเค้าบอกเป็นที่วินโดวให้ลงใหม่ เพราะเค้าเคยเป็นและลง"ดรเวอร์มาหลายตัวแล้วไม่หาย เลยลงวินใหม่ปรากฎหาย ตกลงแก้ไงดีลงวินใหม่ดีมั้ย
        ดัน บ่ มีคนมาตอบให้เลย

Comment

• Originally posted by eatman View Post
          รับไปเลยท่าน "คัมภีร์แก้ปัญหาจอฟ้ามรณะ"

http://www.itzones.org/forum/index.php?topic=79.0

ดูแล้วเป็นที่ไดร์เวอร์ครับ ผม
          ขอบคุณครับท่าน

Comment

• Originally posted by rck_devil View Post
            ดัน บ่ มีคนมาตอบให้เลย
            โอ้ว!? ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ลงวินโดว์ใหม่ครับ เอาคนล่ะตัวกับที่ลงแล้วมีปัญหาเน้อ
            หรือไม่ก็ลองลงแบบอัพเกรดกับอีกแผ่นก็ได้

Comment

• Originally posted by Tidas21 View Post
              ลืมบอกไป เพาเวอร์ซัพพลายผมใช้ตัวเก่า350วัตตั้งแต่สมัยp4 478แล้ว
              เป็นไปได้ไหมครับที่มันจะเกี่ยวกับส่วนนี้ แถมผมยังโอเวอร์คล็อกอีกตะหากด้วย
              ไม่น่าจะน่ะครับ เพราะถ้าไฟไม่พอ จอมันจะแว๊บๆ แวบบบ แล้วก็ดับ หรือไม่ก็จอฟ้าอ่ะ
              แนะนำยังไงดีหว่า เหอๆๆ ลองปรับความละเอียดลงยังอ่ะครับ ลองปรับแบบ windows แล้วหายป่ะ
              ถ้าหาย อาจเป็นเพราะมันประมวลผลไม่ทันอ่ะ อ๋อลืมไปอย่าเปิด vsync เน้อ

Comment

• ปัญหา windows media player กับ blue screen ครับ

คือผมเพิ่งไปโหลดไฟล์ .tp มาดูครับ แล้วมาเปิดกับ windows media player 11 ก็ดูได้ปกติเหมือนไม่มีอะไร

แต่พอปิดโปรแกรมเท่านั้นแหละคับ -*- คอมค้างครับ ขึ้น bluescreen กรรมมาก รู้สึกจะเป็นรหัส 0x000008E ครับ แล้วมีอ้างเกี่ยวกับ ไฟล์ watchdog ด้วย อ่านไม่ทันมัน reboot เครื่องเองไปก่อน

ไม่รู้ปัญหาเกิดจากอะไรอะครับ เพราะใช้ดูไฟล์อื่นก็ไม่มีปัญหาอะไร ผู้รู้ช่วยชี้แจงทีนะครับ

ปล. ใช้ BENQ S57 windows XP sp3 การ์ดจอ ATI HD4650 ใช้ k-lite codec pack 5.1.0
                ปล2. ตอนลง k-lite codec pack 5.1.0 แล้วมันขึ้นประมาณว่า directshow filter is detected broken ประมาณนี้ ไม่รู้เกี่ยวรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ :P

Comment

• Detected broken นี่ไม่น่าเกี่ยวเพราะผมก็เป็น Windows xp sp3 นี่เริ่มหมดยุคละจริงๆ มีปัญหาเยอะ บางทีก็ไม่ได้รับการแก้ ลองลงวินโดว์ใหม่ดุหรือยังเอาแผ่นธรรมดานะ แต่หายากมากๆ ผมยังว่ายากเลย

ใช้การ์ดยี่อห้ออะไรอ่ะครับ ถ้า Asus ตัว 9.10 ของ asus ออกแล้ว - - แต่ก็หายไปแล้วเหอๆ ยังไง อัพให้โหลดเช้ากลับมาดูบ่ายอ้าวหาย

Comment

ทำไงดีครับ

350W ของอะไรหว่า บางทีมันเสื้อมหรือเปล่าแต่อาจเป้นแบบท่านก่อนตอบ

ได้ลองไดร์เวอร์ที่มากับแผ่นการ์ดจอหรือยังครับ ไม่งั้นลองไปโหลดในเว็บผู้ผลิืตการ์ดเลย - - ไม่ใช่ เว้บ ati นะ ผู้ผลิตเลย บางทีมันไม่เป็น

เพราะของผม 4850 ก็มีปัญหากับ ATI 9.9 แต่พอเปลี่ยนไปใช้ของ asus เสถียรกว่าเยอะเลย

Comment

• Originally posted by Roman9441 View Post
                      Detected broken นี่ไม่น่าเกี่ยวเพราะผมก็เป็น Windows xp sp3 นี่เริ่มหมดยุคละจริงๆ มีปัญหาเยอะ บางทีก็ไม่ได้รับการแก้ ลองลงวินโดว์ใหม่ดุหรือยังเอาแผ่นธรรมดานะ แต่หายากมากๆ ผมยังว่ายากเลย

ใช้การ์ดยี่อห้ออะไรอ่ะครับ ถ้า Asus ตัว 9.10 ของ asus ออกแล้ว - - แต่ก็หายไปแล้วเหอๆ ยังไง อัพให้โหลดเช้ากลับมาดูบ่ายอ้าวหาย

อ่าครับ ขี้เกียจลงใหม่ เดี๋ยวใช้ GOM player ดูแก้กลุ้มไปก่อนละกันครับ ขอบคุณครับ

Comment

• อืมก้จริง บางที K-lite codec มีปัญหาเยอะเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by Roman9441 View Post
                          350W ของอะไรหว่า บางทีมันเสื้อมหรือเปล่าแต่อาจเป้นแบบท่านก่อนตอบ

ได้ลองไดร์เวอร์ที่มากับแผ่นการ์ดจอหรือยังครับ ไม่งั้นลองไปโหลดในเว็บผู้ผลิืตการ์ดเลย - - ไม่ใช่ เว้บ ati นะ ผู้ผลิตเลย บางทีมันไม่เป็น

เพราะของผม 4850 ก็มีปัญหากับ ATI 9.9 แต่พอเปลี่ยนไปใช้ของ asus เสถียรกว่าเยอะเลย
                          ไดรเวอร์ที่แถมมากับการ์ดจอรุสึกจะ8.6ไม่ก็8.4นี่ล่ะ
                          ตอนซื้อการ์ดจอมาใหม่ๆลองเล่นเกมก็มีอาการกระพริบที่ว่านี้เหมือนกัน

ตอนนี้ใช้ตัว9.9ของatiครับ
                          เด๋วจะลองไปโหลดจากของกิกะไบต์มาลงดู

Comment

สำหรับ the last remnant นั้น อยากให้ ภาพลื่นๆ ปิด shadow effect เลยครับ หรือไม่ก็เปิดไว้นิสหน่อย รับรองลื่นหัวแตก หุหุ อีกแย่างเปิดไม่เปิด ภาพแทบไม่ต่างครับ

Comment

• พี่ครับ ตอนนี้ผมมีปัญหา ว่า catalyst ลงกับวิน window 7 32bit ไม่ได้เลยครับ ทั้ง 9.5 9.9 ลงแล้วโปรแกรม catalyst มันไม่ยอมรันขึ้นมาครับ ของผมเปน Mobile 4570 ครับ ช่วยตอบหน่อยครับว่างลงยังไง ไห้โปรแกรม catalyst รันใน window 732bitได้ครับ

ปล. ผมไม่เคยเล่น ati มาก่อนครับ เลยเจอปัญหานี้แก้ไม่ได้ครับ

Comment

ของผมซื้อ 4670 แซฟไฟ ที่มีHDMI DVI D-sub มาแล้วลงไดร์เวอร์กะแคตาลิส รีสตาร์ทเสด มันขึ้นนับถอยหลัง ชัตดาวครับ แล้วก็บอกว่าไดร์เวอร์ไม่เข้ากันหรือไม่พบอ่ะคับ งง พอเอาออกก็หาย เสียงหายด้วย แต่แก้ได้แล้วเรื่องเสียงหาย ไปหาอ่านกระทู้อื่นเค้าบอกเป็นที่วินโดวให้ลงใหม่ เพราะเค้าเคยเป็นและลง"ดรเวอร์มาหลายตัวแล้วไม่หาย เลยลงวินใหม่ปรากฎหาย ตกลงแก้ไงดีลงวินใหม่ดีมั้ย
                                ตามลิงค์เลยครับ หน้าแรกมีวิธี mod driver เพื่อใช้งาน ati mobility ลองดูครับ ง่ายๆ
                                http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=4535G

Comment

Working...
                                X