Announcement

Collapse
No announcement yet.

AA Anti-Aliasing กับ Ram มันคือของคู่กัน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by jerandine View Post
    โง่เลยครับ ตอนแรกไม่รู้ เล่น Starcraft II เครื่อง E5700 เอง ครับ แรม 1 GB การ์ดจอ GTS 450 win7 อีกต่างหาก ด้วยความไม่รู้ ทำไมฟระ อุตสาห์ถ่อย GTS 450 มาแล้วนะ ทำไมยัง เล่นไม่ได้อีก เล่นแบบง้อยๆ เลยครับ โหลดก็นาน กะตุกสุดๆ มารู้ตอนหลัง อัดแรม เครื่องไปอีก 2GB เป็น3 เลย ที่นี่ เล่นลื่นปรี้ดเลยนะครับ แรมเครื่องนี้สำคัญอย่าที่บอกจริงๆ
    RAM เครื่องมีผลต่อประสิทธิภาพโดยรวมครับ อัพเครื่อง ตังค์น้อย ถ้าแรมยังน้อย ๆ อยู่ 1-2GB จัดเป็น 3-4GB เลยครับ เห็นผลเร็วสุด
    เรื่อง AA/AF ก็จริงครับเรื่อง VRAM ยิ่งมีเยอะยิ่งดี แต่ทุกวันนี้ที่แรมมันต้องมีเยอะนี่ไม่ใช่ก่ะเอามาใช้ประโยชน์ทางนี้ทางเดียวหรอกครับ
    เดี๋ยวนี้เขาบ้าชูโรง 3 มิติ ก่ะต่อหลาย ๆ จอกัน อันนี้มันใช้แรมเยอะครับ เขาเลยจัดแรมมาให้อย่างเปรม
    แล้วก็ AA ที่อ่านในหน้าแรกผมไม่ทราบนะครับเดี๋ยวนี้เขาทำเทคนิคแบบที่ว่ากันด้วยหรือเปล่า
    แต่เทคนิคการทำ AA ที่ผมเข้าใจมันไม่ใช่การเรนเดอร์ภาพที่ใหญ่กว่า 3-4 เท่า แล้วมาย่อขนาดภาพลงครับ
    แต่เป็นการสร้างภาพที่เหลือบซ้อนกันเพื่อลดรอยหยักในแนวเส้นทะแยง
    โดยปกติถ้าไม่เปิด AA ก็จะเป็นการเรนเดอร์ภาพแค่รอบเดียว ส่งภาพออกไปตามปกติ
    แต่ถ้ามีการใช้งาน ก็จะเป็นการสร้างภาพ เพิ่มขึ้น 2-4-8-16 เท่า จากการสร้างภาพปกติ

Comment

• ขอความรู้นิดนึงนะครับ
      จากที่อ่านหน้าแรกๆ ว่าถ้าแรมเกิดไม่พอ แล้วจะดึงแรมระบบไปใช้
      ผมใช้ i5 แรม 16 gb gts 460 1gb hd2tbgreen จอ 23 นิ้ว และ 42 นิ้วเป็นบางครั้ง 750w.แท้
      ถ้าผมเล่น battle field 3 ผมจะสามารถปรับ video option เป็น ultra และปรับ aa สุด แล้วแล่นแบบลื่นๆได้ไหม
      ขอบคุณครับ
      Last edited by big0124; 14 Dec 2011, 15:02:48.

Comment

• Originally posted by big0124 View Post
        ขอความรู้นิดนึงนะครับ
        จากที่อ่านหน้าแรกๆ ว่าถ้าแรมเกิดไม่พอ แล้วจะดึงแรมระบบไปใช้
        ผมใช้ i5 แรม 16 gb gts 460 1gb hd2tbgreen จอ 23 นิ้ว และ 42 นิ้วเป็นบางครั้ง 750w.แท้
        ถ้าผมเล่น battle field 3 ผมจะสามารถปรับ video option เป็น ultra และปรับ aa สุด แล้วแล่นแบบลื่นๆได้ไหม
        ขอบคุณครับ
        ถ้ามีเกมอยู่ก็ลองเลยครับ แต่จากที่เห็นหลายคนว่ามาเขาก็ว่าไหวนะ

Comment

• กลับมาแล้ว ยังไม่ตายๆ

Comment

• Originally posted by KAYAZUDA View Post
            กลับมาแล้ว ยังไม่ตายๆ
            กลับมาทันความแรงของ HD7970 พอดี

Comment

• นั่งไล่อ่านตั้งแต่หน้า 10 กว่า

เพิ่งรู้ว่ามีการเถียงกันด้วย

Comment

• ยังอยู่ดีใช่มั้ยทุกคน

Comment

• กลับมาแล้วเหรอครับท่าน

Comment

• - -+
                    ว่างๆ เละแวะมาเยี่ยมบ้านหลังโต

Comment

• Originally posted by KAYAZUDA View Post
                      - -+
                      ว่างๆ เละแวะมาเยี่ยมบ้านหลังโต

Comment

• คิดฮอดหลายๆท่านเหมือนกัน ว่าจะขายหน่อมแน้มแระ ตังค์มะพอใช้ ใครสนมั่ง ยกชุด ของครบ จอด้วย อะไรด้วย(คียบอร์ด เม้าส์ แผ่นรอง ครบ) 70000 พอ

Comment

คิดฮอดหลายๆท่านเหมือนกัน ว่าจะขายหน่อมแน้มแระ ตังค์มะพอใช้ ใครสนมั่ง ยกชุด ของครบ จอด้วย อะไรด้วย(คียบอร์ด เม้าส์ แผ่นรอง ครบ) 70000 พอ
                          เอา 0 ออกหนึ่งตัวจองรอโอนเลยครับ

Comment

• ตาบอย เอ๊ย ให้มีเงินใช้มั่งเหอะ T T

Comment

• แรมเยอะต้องค่าย ati เท่านั้น

Comment

• XFX HD6970 2GB GDDR5 จะเปิด AA ได้เท่าไหร้ ฮะ จอ 1366x768

Comment

Working...
                                X