Announcement

Collapse
No announcement yet.

8600GT VS 7900GS อีกครั้ง!! เมื่อ 128bit แรงกว่า 256bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เถียงกันความรู้เข้าหัว

ขอบคุงคับ

Comment

อย่าเถียงกานเลยคับมันก็ดีกานไปคนละแบบ ความคิดผมนะถ้าเปรียบเทียบ2ตัวนี้ผมให้7900GSชนะนิดหน่อยอะ เพราะลองเอาไปเล่นเกมดูละคับ256bitลื่นกว่า128bitค่อนข้างชัว ถ้าไม่เชื่อต้องลองเล่นเองคับเปรียบเทียบดูแล้วจารู้ ส่วนคะแนนมันเชื่อมะค่อยได้หรอกคับผมว่าสู้เราเทสกับเกมด้วยตัวเองดีกว่านะ 86ดีกว่า79ตรงที่รองรับDX10

Comment

ผมก็รออยู๋ ว่าเมื่อหร่ายยยย มันจะมีเกม DX10 ให้เล่นจิงๆ จังๆ ซะที การ์ดจอ GF8 / GF9 มันจะได้ออกตัวใหม่ๆ หลังจากนอนกิน GF8800GTS อยู๋นาน

Comment

เราว่า bit มากกว่าไม่จำเป็นต้องเร็วกว่าหรอก 7950GTX บางเกมส์ยังแรงกว่า 8800GTS เลย ตัวแรก 256 ตัวหลัง 320 bit

ตอนนี้ไปถอยมาเรียบร้อยแล้ว 8600GT

Comment

แหม่ๆๆ พูดกัน 8600gt or 7900gs อะไรแรงกว่า
            ผมไม่รู้หรอกคับ
            7900 ยังหาของได้ไหมอันนี้ผมไม่รุ้แต่เหมือนหาไม่ค่อยได้แล้ว
            8600gt ยังหาของได้สบายๆ
            7900 อาจจะแรงกว่านิดนึงแต่คุมไหมกับการไปเล่น
            มันก็คงประมาณ honda cbr 400 cc 2005 อัตราเร่ง 220km/hr
            กับ honda cbr 400x2 ซีรี่ย์ 2007 อัตราเร่ง 200km/hr
            ตัวใหม่แรงน้อยกว่าแต่ รูปร่างภายนอกกับ การหาอะไหล่ง่าย
            ผมนี้ไง
            x1300 crossfire อยู่ สองตัว หุหุ บอร์ด a8r mvp crossfire ไปยังแรงน้อยกว่ 1650pro ตัวเดียวเลย
            มีตังอีกนิดขอเป็น hd2900 xt 1gb crossfire ละกัน
            กระตุกต่างกันนิดแต่คุณภาพกับสินค้าหาง่ายก้เลือกเอาละกันคับ

Comment

ผมไม่ได้เข้าข้างใครทั้ง 79gs และ 86gt นะครับ
              และอยากให้หยุดฟังด้วยสติสักนิด ผมมีอะไรจะบอก

ก่อนจะฟัง ผมอยากจะบอกว่า สิ่งที่ผมจะพูดต่อไปนี้ เหมาะกับคนที่กำลังจะมองหา VGA ระดับนี้สักตัว แล้วเกิดเลือกไม่ถูกระหว่าง 79gs และ 86gt รวมถึงบางท่าน ที่มีทั้งสองตัวนี้อยู่แล้ว แล้วก็พร้อมที่จะรับฟังด้วยสติ แต่คงจะไม่รวมถึงท่านบางคน ที่เชียร์ของที่ตัวเองใช้อย่างเกินไปนิด(แถวบ้านผมเรียกว่าเกรียน เด็กที่มีของเล่นใหม่แล้วชอบเอามาโอ้อวด)

ปัยจัยที่สำคัญในการเลือกซื้อ คือ 1.งบของท่าน 2.ก็งบของท่านอีกแหละ และ 3.ก็งบของท่านอยู่ดี

ต่อไปมาดู ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี โดยมีวิธีดูจากผลเทส
              1. ถ้าท่านกำลังจะซื้อ VGA สักตัว แล้วเลือกไม่ถูก เลยไปดูผลเทส จากนู้นบ้าง นี้บ้าง ตัวนู้นชนะตัวนี้ ตัวนี้ชนะตัวนู้น อยากให้ลองมองนิดนึงครับว่า FPS ที่ออกมา แพ้ชนะ ต่างกันมากไหม
              เช่น FPS ออกมา 74 อีกอัน 73 แพ้ชนะเพียงแค่ 1 ผมถามว่า ตาเราแยกออกไหมครับ ส่วนตัวผม ผมอยากบอกว่า ผมแยกไม่ออกครับ
              แต่ถ้า FPS ออกมา 1 อีกอัน 2 แพ้ชนะเพียงแค่ 1 ผมบอกเลยว่า ตาผมแยกออกแน่ๆ ดังนั้นเลยต้องไปดูข้อ 2 ครับ

2. ดูผลเทศ ความละเอียดนู้นได้คะแนนเท่านี้ ความละเอียดนี้ ได้เท่านู้น FPS ที่ออกมามันบอกว่ารันเกมนี้ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเล่นได้ อยากถามว่า จะเล่นเกมจริงๆแล้ว FPS ควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ
              แต่ละคน อาจจะตั้งคำว่าเล่นได้ไว้ไม่เหมือนกัน สำหรับผม ผมคิดว่า FPS 30+ ถึงจะเล่นได้ ต่ำกว่านั้น ผมเรียกว่าแค่รันได้ละกันนะครับ จะค่าต่ำสุด หรือค่าเฉลี่ย ก็แตกต่างกันไปของความพอใจแต่ละคน
              ดังนั้น เรื่องที่ความละเอียดเท่านั้นเท่านี้ปรับนู้นปรับนี้ตัวนู้นตัวนี้ชนะ อยากให้ลองดูก่อนว่า FPS ที่ได้ มันเล่นได้ไหม (ไม่ได้หมายถึงรันได้ไหมนะครับ)
              ดังนั้น มันเลยไปมีผลกับ DX10 ในข้อต่อไป

3. DX10 ถ้าหากอยากเล่น DX10 ต้องมีไรบ้าง อย่างแรกเลยที่แน่ๆต้องมี Vista และก็ ram ที่มากกว่า 1GB ถึงจะเล่นได้เป็นอย่างต่ำ และผมอยากถามว่า ถ้าจะแค่พอเล่นได้ ท่านได้เปิดใช้ Function ของ DX10 อย่างเต็มที่แล้วหรือยัง และ FPS ที่รันได้ มันเล่นได้แล้วหรือยัง ไม่ใช่ว่า รันที่ DX10 แต่ก็ปิด Function บางอันเหล่านั้น ซึ่งแทบจะไม่ต่างอะไรกับ Dx9 (ย้ำว่าบางอันนะครับ และก็แทบจะนะครับ)

สรุปแล้ว มันขึ้นอยู่ที่ งบ ของท่านนะครับ แล้วก็ลองดูจากทั้ง 3 ข้อที่บอก แล้วจะเลือกได้ครับ ว่ารุ่นไหนดี
              เพราะทุกอย่างที่เห็น มันเป็นกลไกทางการตลาดครับผม ถ้าอยากเล่นประสิทธิภาพของ DX10 จริงๆ ลองมอง 8800GTS ดีกว่าไหมครับ แต่ถ้าแค่รันได้ ก็ 86GT แต่เกมที่ออกมาช่วงนี้ Dx9 ก็รันได้ 79GS ก็เล่นได้
              ถ้าใช้ 79gs อยู่ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนเป็น 86gt หลอกครับ

Comment

เล่นเกมส์ใหม่ๆก็ต้อง 8600gt เพราะมันเร็วกว่า อย่างเห็นได้ชัด ไม่ว่าจะเป็นการโหลดเข้าเกมส์ หรือ เฟรมเรต ถ้าใครไม่เชื่อก็ลองเล่นเกมส์ lost planet ดูครับ 7900gs โหลดเข้าเกมส์ โครตช้าเลย แต่ 8600gt เร็วมากๆ

Comment

อันไหนที่มันเคยท๊อป คนเค้าย่อมเสียดาย และรักมัน ขนาดFPSต่ำกว่ายังรู้สึลื่นกว่าได้เลย

จำได้ เมื่อต้นปี ยังเจอคนซื้อ9800xtมือ2 ราคา 7000กว่าอยู่เลย ทั้งที่ 6600GTมันแรงกว่าซะอีก แถมถูกกว่าอานด้วย

Comment

อีกหน่อยคงจะ8900GS กับ9600GT แต่คงลำบากหน่อย เพราะไม่เหมือนตอน 8 กับ7 แม้มีมีบิทต่างกันแต่ 8 ให้ DX 10 มาด้วย แต่ต่อไป 89 กับ96 บิทคงเท่ากัน ถ้า 96 ราคาสวยๆอีกคงตามไปกะมันอีกละ

ตอนนี้รอลุ้นcrysisครับสำหรั[ 8600 พวก เกมส์ DX10ซัพพอตแต่เอ็ฟเฟ็ค ปัจจุบันผมถือว่าสอปผ่านเลยนะทั้ง shock และ lost

ปล.ตอนแรกก็กะจะซื้อ 7900Gs แล้วดูผลจาก overclockzone นี่ลแต่เพราะมีคนบอกว่า 8600GT เล่นเกมส์ใหม่ๆได้แรง ดีกว่าเกมส์เก่าๆนี่ละเลยทำให้นึกได้
                    Last edited by ballmakoto; 6 Sep 2007, 17:07:21.

Comment

Originally posted by Krit View Post
                      เป็นผมยังแนะนำ 7900GS ครับ 8600GT ลองมาแล้วครับ ผิดหวังอย่างแรง เพราะดูจากสเปคน่าจะแรงกว่า ตอนนี้ถ้าใครจะเล่น 8600 ผมว่ารอ 8700 ดีกว่าครับใกล้จะมาแล้ว เปิดตัวพร้อม G92
                      เห็นด้วยน่ะครับ ใครที่จะซื้อใหม่ขอแนะนำ 7900gs ถ้าไม่สนใจ dx10 เกมส์น้อยมากสำหรับ 8600gt ยังไม่ประทับใจกับ galaxy 8600gt เท่าที่ควร เสียดายเลือกผิด รอ รอ ตัวใหม่ออกมาอย่างเดียว
                      Last edited by tor25230; 7 Sep 2007, 02:39:45.

Comment

หวังว่าถ้า GF9 ออกมา มันน่าจะทำให้ดีกว่าไปเลยแล้วกัน อย่าเอามาให้แบบได้อย่างเสียอย่างแล้วต้องมานั่งเถียงกัน ไม่จบไม่สิ้นเสียที

Comment

มี doom3 กับ 7600gs อยู่ก็สบายใจและ อีกสามสี่ปีค่อยเจอกันนะlost ^_^

เล่นเกมส์ตามหลังแบบผมสบายใจดีนะ ไม่ต้องอัพคอม เครียด สอยมาเล่นได้เลยเพราะถึงเวลานั้นคอมมันก็แรงพอแล้ว

Comment

เอาน่าครับ พี่น้องที่ใช้ 7900gs คงโมโหบ้าง เพราะว่ากระทู้มันจั่วมาว่า 128bit แรงกว่า 256bit ท่าน ๆ ในนี้ผมว่ารู้ดีอยู่แล้วล่ะครับว่าการ์ดไหน ดี และเสียตรงไหน ทำงานแบบไหนการ์ดตัวไหนดีกว่า ยังไงก็แลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ อย่าทะเลาะกันเลย

Comment

ถกเพื่อก่อให้เกิดปัญญา อย่าใช้อารมณ์กันนะพี่น้อง เทคโนโลยีเปลี่ยนไปเรื่อยๆ วันนี้ข้อมูลเป็นอย่างนี้ วันหน้าข้อมูลอาจเปลี่ยนไป เพราะปัจจัยมันเปลี่ยนไปแร้ว เปิดรับฟังความคิดเห็นใหม่ๆ อย่าหยุดนิ่งดีที่สุดงับ ไม่งั้นจะไม่เกิดการพัฒนาด้านข้อมูลข่าวสาร

การไม่เชื่อข้อมูลอะไรง่ายๆ ท่านมาถูกทางแร้วงับ ต่อไปเจริญก้าวหน้าเป็นแน่ เทคโนโลยี IT คล้ายกับการผลิตยา เพราะว่าคนมันดื้อยาเลยต้องวิจัยใหม่เรื่อยๆ ดังนั้นอ่านต่อไปเรื่อยๆ ไม่มีอะไรที่เป็นบทสรุปที่แท้จิงนอกจาก E=MC2 เอิ้กๆ (เกี่ยวไหมเนี่ย)

Comment

8600GT ผมก็ไม่เคยลองแฮะ แต่ตอนนี้ใช้ 7900GS อยู่ เหอะๆๆ

Comment

Working...
                                X