Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอแรงๆ เล่นเกมส์ลื่นขึ้น จริงหรือ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รอต่อไป

Comment

• ส่วนตัวผมว่า ถ้าเกม3d โหดๆ cpu รุ่นล่างๆ หรือเเม้เเต่รุ่นกลางๆ ก็มีปาดเหงือ ถึงเเม้การ์ดจอจะเเรงก็ตาม ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของเเต่ละคนว่าชอบเเบบเปิดสุดหรือเอาเเค่เล่นได้
      ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสมดุลของเครื่องเราเองด้วยเเหละ
      เเต่มีคำถามสำคัญเเละสงสัย ถ้า HDD ธรรมดา อย่าง GREEN BLUE BLACK ถ้าเอามาเล่นเกม 3D หนักๆ เช่นในตลอดตอนนี้ มันจะเเตกต่างจนเห็นได้ชัดรึป่าวในเรื่องของการอ่านข้อมูล หรือ ไม่ต่างกันมาก เเละคุ้มไหมที่จะชื้อ BLACK มาใช้

Comment

• Originally posted by nabizkit View Post
        ส่วนตัวผมว่า ถ้าเกม3d โหดๆ cpu รุ่นล่างๆ หรือเเม้เเต่รุ่นกลางๆ ก็มีปาดเหงือ ถึงเเม้การ์ดจอจะเเรงก็ตาม ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของเเต่ละคนว่าชอบเเบบเปิดสุดหรือเอาเเค่เล่นได้
        ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสมดุลของเครื่องเราเองด้วยเเหละ
        เเต่มีคำถามสำคัญเเละสงสัย ถ้า HDD ธรรมดา อย่าง GREEN BLUE BLACK ถ้าเอามาเล่นเกม 3D หนักๆ เช่นในตลอดตอนนี้ มันจะเเตกต่างจนเห็นได้ชัดรึป่าวในเรื่องของการอ่านข้อมูล หรือ ไม่ต่างกันมาก เเละคุ้มไหมที่จะชื้อ BLACK มาใช้
        green กับ blue อะต่างแน่ แต่blue กับ black ไม่ต่างจนรู้สึกได้(แต่ร้อนกว่าจนรู้สึกได้ 5555)

มันจะใช้กำลังhddเฉพาะตอนโหลดแมพแหละ ตอนไล่ยิงกันไม่มีอะไรต้องโหลดมันก็ไม่ช้าหรอก

Comment

• รอการปักหมุด
          up up up
          ^^

Comment

• Originally posted by xexalskyline View Post
            green กับ blue อะต่างแน่ แต่blue กับ black ไม่ต่างจนรู้สึกได้(แต่ร้อนกว่าจนรู้สึกได้ 5555)

มันจะใช้กำลังhddเฉพาะตอนโหลดแมพแหละ ตอนไล่ยิงกันไม่มีอะไรต้องโหลดมันก็ไม่ช้าหรอก
            ขอบคุณมาก เพราะราคามันต่างกันพอควรเลย

Comment

• blackแพงกว่า แต่ได้ประกันห้าปีด้วยนะ อย่าลืมมองตรงนี้

ส่วนถ้าจะถามว่าแพงขึ้นมาระดับหนึ่งตรงนั้น แล้วคุ้มกับประกันอีกสองปีไหม ผมไม่รู้ คุณต้องถามตัวเองล่ะ

Comment

• WD มีจุดต่างตรงนี้ครับ

WD Green ประหยัดไฟ เย็น เงียบ และ Cache ใหญ่มากครับ Buffer 64 Mb
                WD Blue เร็ว แรง เงียบ แต่ Cache มัน Buffer สูงสุดที่ 32 ครับ
                WD Black เร็ว แรง ร้อน ดัง แต่ Cache ใหญ่ Buffer ที่ 64 Mb เหมือนกัน

ซึ่งคิดง่ายๆว่า Black คือรวมทั้ง 2 ตัวนั่นเอง

แต่ตอนนี้ผมมอง Momentus ครับ เป็น HDD กึ่ง SSD ก็ ลูกครึ่งๆ น่าเล่นดีนะ ราคาก็รับได้ 500 GB 3900 ได้มั้ง

Comment

• ปักหมุดๆๆๆๆ

Comment

• cpu i5 750 กับ vga 5770 ถ้าอยากอัพควรอัพอะไรดีครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by firsthand View Post
                      cpu i5 750 กับ vga 5770 ถ้าอยากอัพควรอัพอะไรดีครับ

ขอบคุณครับ
                      VGA

Comment

• Originally posted by KAYAZUDA View Post
                        กับการ์ดที่รัน Full HD สบายๆ สำหรับการดูหนังนั้น ถ้าแค่ดูหนัง ตั้งแต่ 430 หรือ 5570 ไป นี่ ลื่นๆเลยครับ กับหนัง Full HD นะ

แต่ถ้าเล่นเกมส์ ผมคงต้องให้มองพวกไฟเลี้ยง รุ่นกลางๆหน่อยดีกว่าครับ อย่าง

GTX 460 + หรือ HD 6850+ ขึ้นไปครับ

ส่วน CPU นั้น เล่นพวก Phenom II ไปหรือ Core I ก็เวิรค์ ครับ ถ้าท่าจะประกอบไหม่น่ะครับ

ส่วนบอร์ดนั้น ผมยังจำรุ่นได้ไม่หมด แต่ว่า จำชิพเซ็ตได้อยู่ ก็ ยังไงก็การ์ดจอแยก

ถ้า AMD หาพวก ชิพ 8xx ไป ก็เล่นสบายครับ (ท้อปๆ อย่าง 890 ก็ไม่แพงนะสำหรับ AMD )

ส่วน คอร์ I ของ Intel ก็มองๆ พวก P55 หรือ P67 (ในกรณี 1155 ตัวไหม่นะครับ) ก็สามารถที่จะตอบสนองได้แล้วครับ

แต่ถ้าให้เป้นส่วนตัวผม

ผมจะมอง Phenom II X4 ตั้งแต่ 965 ไป นี่ สบายๆเลยครับ

ถ้า Intel

กับ G1 คงเป็น I5 760 ขึ้นไป ส่วน G2 ก็คงจะตั้งแต่ I5 2400 ไปครับ (จริงๆ I3 2100 ก็โอเคขึ้นนะ แต่ว่า มันตัด อ้อฟชั่นไปหลายอย่าง ทั้ง TB ก็หายไปด้วย)
                        ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• ช่วยขุด
                          อยากให้ได้ปักหมุด ความรู้สำหรับมือใหม่เยอะมาก
                          ^^

Comment

• งั้นถ้าอยากเ้ล่นเกมให้ลื่นๆ ด้วยเครื่องเดิมๆ ก้ต้องลอง OC CPU ก่อนใช่มั้ยคับ รึว่า OC แม่มมันทั้งคู่เลย

Comment

• ปักหมุดด่วนเลยจ้า...

Comment

• cpu : phenom B55 3.2 Ghz (เปิด 4หัวอย่างเดียว ไม่ OC นะครับ)
                                psu : nox apex 700w
                                led : lg 23" hdmi
                                ram : 4gb
                                vga : ตัวไหนดีครับ (ตัวเก่า 4670)

ปล ตัดสินใจเปลี่ยน vga ตัวใหม่แล้วคับ ถ้าเป็นท่านจะซื้อตัวไหนน่าจะทำงานสัมพันธ์และเหมาะสมกับ cpu ดีครับ
                                Last edited by biggamon; 10 May 2011, 01:24:09.

Comment

Working...
                                X