Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอแรงๆ เล่นเกมส์ลื่นขึ้น จริงหรือ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by xexalskyline View Post
    ชุดเล่นเกมเพื่อนมาถามผม จะเอาi7 อีกคนจะเอาx6

ผมจับx4 840ยัดให้ทั้งคู่ เพราะมันเล่นแต่เกม แค่นั้นก็เกิน60เฟรมแล้ว(จะคู่การ์ดจออะไรก็ว่าไป)

55 ขอฮาหน่อยครับ อะไรจะขนาดนั้น

Comment

• เคยใช้ Sempron 2500+ เล่น Crysis เล่นได้ปรับแบบต่ำมากๆ แต่พอมาเล่น Hitman 4 ตายสนิท เพราะ Cpu หัวเดียวรันไม่ไหว เอาเป็นว่ามันต้องไปด้วยกันหน่ะแหละ แต่เดี๋ยวนี้ Cpu มันแรงได้นานกว่าสมัยก่อนเยอะ HW ออกมาเร็วกว่า SW อีกทั้ง SW ก็ยังออกมาที่จะทำให้เครื่องสเปคเก่าๆเล่นได้บ้าง

แต่ถ้าถามว่ามีงบ 10K สำหรับ cpu+vga ผมให้ Cpu 3 พัน(เดี๋ยวนี้ 3 พันมันซื้อ X4 หรือ I3 แรงๆได้แล้วนี่) ส่วนการ์ดจอก็เป็นเงินส่วนที่เหลือซึ่ง 7 พันก็อาจจะได้ GTX470 หรือ 5870 ก็ว่ากันไป

Comment

• Originally posted by neomagic View Post
        เกมที่ใช้ Havok ก็ CPU ดีๆ ก็จะได้เปรียบครับ

พบว่า CPU Athlon 635 นั้นแพ้ core i5, i7 ไปตั้ง 30 เฟรมเลย
        physics ถ้าเอาไปรันบน CPU นี่ ต้องใช้ CPU ดีๆ พอควรเลยครับ อันนี้เป็นสิ่งที่เกินคาดผมไปจริงๆฮะ
        จากกราฟ

อย่างว่าล่ะ ถ้าจะซื้อ CPU ผมมองตัว 32nm ไว้แล้ว แต่ยังไม่มีงบง่ะ ต้องรอเดือนหน้า

หมายเหตุ
        ถ้าดูจากกราฟ จะพบว่า ระหว่าง Athlon X4 กับ Phenom X4 จริงๆเป็น CPU เดียวกันที่ เอา Cache L3 ออก
        จะเห็นว่า Physicห นี่ใช้แคช เยอะพอดูเลยนะเนี่ย
        ตอนผมได้b50ตัวแรกมา ผมลองปิดหัวเหลือสองหัว วิ่ง3.1เดิมๆ อุ้ยแรงไม่น้อยหน้าathlon x2 วิ่ง 3.8 เลยวุ้ย

แปลว่าL3มีผลกับเกมที่ใช้physic on cpu จริงๆ

Comment

• Originally posted by neomagic View Post
          อยากบอกว่ายังไงการ์ดจอก็สำคัญกว่านะ ยกตัวอย่างเครื่องผม cpu ต่ำ การ์ดจอสูงให้ดู

ระบบผมเล่น Crysis ลื่นๆ เลย
          - pentium dual-core E6700 3.2Ghz(2,700บาท) ที่ซื้อ CPU แค่นี้เพราะเครื่องนี้ตอนแรกกะไว้ทำงานอย่างเดียว แล้วใช้การ์จอ on board เอา เพื่อลง Mac OS จึงซื้อ CPU Intel, ไม่ได้กะไว้เล่นเกม ถ้ารู้ว่าตอนหลังจะเปลี่ยนใจมาเล่นเกมผมคงจัด CPU 4 หัวไปแล้ว ไม่ AMD x4 640 3,200บาท ก็ Intel i5-2500k(32nm) 6,800 บาท ตัวหลังแพง แต่มีลุ้น oc สูงๆตัวใดตัวหนึ่ง เล่นเกมยุคนี้ยังไงก็ต้อง 4 หัวอยู่แล้ว 2 หัวต่อไปคงเล่นไม่ไหว
          - แรม 4GB
          - VGA: ASUS EAH6970(11,500บาท)
          - PSU: Chythe Gouriki III 700W(สายเกะกะเคสมากมาย)

เนื่องจากเป็น windows xp จึงได้แค่ DX9.0c, ผมปรับ high ทุกอย่าง เ่ล่นได้ลื่นๆเลยไม่มีปัญหา แต่ไปฉากกลางๆ ที่ต้องไปกดคอมพิวเตอร์หลายๆที่ฉากกว้างๆ ศัตรูเยอะๆ ก็มีภาพหน่วงลงมาบางตอนเหมือนกัน ผมเล่นรวดเดียว 7 ชั่วโมงเลยเมื่อคืนนี้
          ผมต่อออกจอ 40" HD เพื่อเล่นเกมนะ 1360x768จุด
          ภาพนี่อย่างเทพเลย

แต่ถ้าเดือนหน้ามีงบก็คงหา CPU กับบอร์ดใหม่แหละครับ ผมมองตัวที่กระบวนการผลิตแบบ 32nm ไว้เนื่องจากมันกินไฟน้อยกว่า และความเร็วดีกว่า(มีลุ้น oc ได้มากกว่า)

ก็ถ้ามีเงิน มันก็ต้องให้ทุกอย่างถึงพร้อม มันถึงจะดีอยู่แล้ว
          แชร์ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้ Athlon64 X2 4600+9600GT เล่นAss Creed2 ปรับทุกอย่างสูงหมดได้เฟรมเรทเฉลี่ย 24-25
          จากนั้นเปลี่ยนเป็น Athlon64 X2 4600+ENGTS450 OC เล่นAss Creed2 ปรับเหมือนเดิมได้เฟรมเรทเฉลี่ย 26-27

เฟรมเรทพอๆกันทั้งที่ 450 OC แรงกว่า9600GT ไม่ต่ำกว่า35% เพราะอะไร?
          Last edited by Arjuna; 4 May 2011, 20:14:28.

Comment

• ความรู็เยอะๆๆจริงๆๆเลยอ่าครับ

ผมว่า CPU ท่านรึเปล่าครับ
            Last edited by ไซย่า; 4 May 2011, 19:19:01.

Comment

• ดันจ้า
              อยากให้modปักหมุดจ้า ความรู้เยอะมากๆเลย
              ^^

Comment

• ดันต่ออีกทีครับ ชื่ออะไรนะ ผมลืมแล้ว 55555555555 ล้อเล่นๆ

อิอิ

Comment

• ขอตอบ ท่าน neomagic

ผมเข้าใจครับ ว่า การ์ดจอแรงๆ น่ะใช่ แต่ว่ามันจะลื่น จริงๆหรือ ?? นั่นต่างหากครับ ที่ผมต้องการตั้งเป็นประเด็น

ผมมีคำถามเดียว

ท่านลองเปลี่ยน CPU ที่แรงขึ้นกว่านี้อีก Series สูงกว่า ตัวที่ท่านใช้อีก ดูหรือยัง ???

ซึ่งถ้าท่านลองด้วยตนเอง ท่านจะเข้าใจครับ ว่าที่ผมพูดไม่ได้ผิดเลย

เรื่องเกมส์ที่ท่านลอง ผมเองก็เล่นบน CPU รุ่นเล็กๆ มาเหมือนกัน ลื่นครับ แต่ การที่ท่านบอกว่า ต่อ จอ 40 นิ้ว

ผมบอกตรงๆ ต่อให้ ท่านต่อจอ 52 นิ้ว แต่ถ้า Resolution ท่านไม่ได้ปรับสูงๆ มากๆ บางทีก็อาจจะไม่เห็นอะไร ซึ่งถ้าลอง ปรับซัก 1080p ดู ก็จะเริ่มมีอาการที่มากขึ้น ยิ่งหากมีโอกาสได้ลองปรับบน 2560*1600 ดู ท่านจะรู้เลยว่า ต่อให้การ์ดจอแรงขั้นเทพ แต่ถ้า CPU มันยังไม่ไวพอ งานเข้า

E6700 มันก็ไม่ได้ต่ำเท่าไรแม้จะรุ่นเล็ก แต่ก็ยังรับ DX9 ได้ ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ลอง ลง Window 7 ดู ก่อนมั้ย ?? แล้ว หาเกมส์ที่รันบน DX 11 ได้ ท่านจะเข้าใจเหตุผลเองว่าทำไม

และอีกอย่าง การที่ท่านตอบมา ก็ไม่มีตรงไหน โจมตีอะไรผมเลย เพราะคำตอบทั้งหมดนั้น ท่านยังลองไปครึ่งเดียว ก็คือ

"ท่านได้ลองการ์ดจอแรงๆแล้ว"

แต่ท่านยังไม่ได้ลอง

"CPU แรงๆ" ควบคู่ไปด้วย ซึ่ง ในกระทู้ผมก็ไม่มีตรงส่วนใดที่จะบอกว่า ถ้าให้ งบ ซื้อ คอมพ์ โดย CPU และ VGA ได้ 15000

ระหว่าง

CPU 11000 VGA 4000 จะแรงกว่า
                  CPU 4000 VGA 11000

ผมไม่มีตรงไหนที่บอกในส่วนนี้เลย ???

ซึ่งจุดที่ผมบอกก็คือ

บางครั้ง แม้การ์ดจอจะแรงแค่ไหน ให้ อัจฉริยะยังไง แต่ทุกอย่างก็ต้องผ่านจาก CPU อยู่ดี จริงอยู่ท่านอาจจะตอบว่า ทุกวันนี้ การ์ดจอ ช่วยนั่น ช่วยนี่ได้มากขึ้น แต่ว่า ยังไงก็ต้อง โต้ตอบกับ CPU อยู่ดี

และ คำตอบของผมมันก็ไม่ต้องพิสูจน์อะไรมาก ท่านเอากราฟมาให้ดู มันก็เป็นคำตอบอยู่แล้วนี่ ??

เอาง่ายๆ

E8400 กับ I5 760 บน 570 เฟรมก็ต่างกันร่วมๆ 10 เฟรม

ดังนั้น ที่ผมบอกไป มีอันใดผิดหรือเปล่า ก็ไม่ผิดจริงมั้ย ในกระทู้ ไม่มีข้อความใดๆเลยที่ผมบอกว่า

"ถ้าให้ลงทุนกับการ์ดจอแพงๆ สู้ไปลง CPU แพงๆ แล้วเอาการ์ดจอถูกๆ มาเล่นดีกว่า"

ผมมีแต่บอกว่า

"ของทุกอย่าง ควรจะจัดไปควบคู่กัน"

ดังนั้น ถ้าที่บอกงบ 15000 ในส่วน การ์ดและ CPU

ผมก็จัด CPU 7000 การ์ดจอ 8000 ผมก็มีบอกไว้แล้ว จริงมั้ย ???

แล้วถ้าลองดูดีๆ ในเว็ปเทสต์ ที่เป้นคลิป จะมี ตอนที่โชว์เฟรมเรทให้ดู

ระหว่าง CPU ตัวเล็กๆ กับ GTS 250 และ GTX 480

กับ I7 กับ GTS 450 และ GTX 480

ดูผลของความแรง และกราฟที่แตกต่างกัน

คำตอบอยู่ในคลิปนั่นเองแหละครับผม

ส่วนเรื่องลื่นนั้น ใช่ครับมันลื่นแหละ เพราะว่าขอแค่มันปั่นเฟรม ได้มากกว่า 30 FPS ไป แค่นั้น เกมส์อะไรก็ลื่นครับ เราแยกด้วยสายตาไม่ออกหรอก แต่ว่า ด้วยประสิทธิภาพแล้ว ถ้าได้ หัวใจที่ดีควบคู่ไปด้วย มันก็ยิ่งแสดง ศักยภาพได้ดีกว่า

ความเห็นของท่านไม่ผิดหรอกครับ เพราะมันก็ 1 ใน สิ่งที่ผมเคยเรียนรู้มาแล้วเหมือนกัน ซึ่ง ทำให้ ณ ตอนนี้ ที่ผมกำลังจะเล่น 1155 ผมจึงยังตัดสินใจอยู่ว่า จะเล่น I5 หรือ I7 ดี

เพราะ ถึงมันจะต่างกัน 3000 แต่ถ้าผมจะจ่ายกับสิ่งที่ผมไม่ได้ใช้ถึง ก็ไม่รู้ว่าจะคุ้มมั้ย และ การเทสต์กับเกมส์มันก็เห็นๆแล้วว่า

มันต่างกันแค่เฟรมเดียว

และ ยุค ดูอัล คอร์ มันยังเพิ่งเริ่มเอง

กว่าจะถึง Q-core กับ ความต้องการขั้นต่ำ I5 คงยังพาผมไปสู่ฝันได้อีกซัก 3 ปีแน่นอน

ดังนั้น ผมไม่คิดว่าการแสดงความเห็นของท่าน จะเป็นการโจมตีใดๆ ไม่ต้องเครียดหรอกครับ เพราะมันก็แค่สิ่งหนึ่งที่ผมเคยผ่านมันมาแล้วด้วยตัวเอง เป็น ประสบการณ์ที่ผมทดลองเองเรียบร้อยแล้วนั่นเอง

เพราะแต่ก่อน ผมก็คิดแบบท่านครับ

CPU น่ะไม่เท่าไรหรอก การ์ดจอสำคัญกว่า

ลองดูประวัติ Atlon II X2 245 ผมสิ มันได้ลองลิ้มชิมการ์ดจอผมไปกี่รุ่น ??

4350 240 250 (จริงๆมี 5670 ด้วยนะก่อน 250 อ่ะ แต่แค่ไม่กี่วันเอง เพื่อนผมก็ขอซื้อไป) 5770 5850 และ GTX 460 ผมลองหมดแล้วครับ และเห็นแล้วด้วยว่า เออ มันก็ไม่ได้ต่างกันเลย ทำไมเป้นแบบนั้นได้ (ผมเปลี่ยนจาก 5770 ไป 5850 ผมบอกตรงๆ ไม่ได้รู้สึกว่าต่างกันเลย)

และแม้มาลองกับ 460 ก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกว่าลื่นขึ้นได้ซักนิด

จนมาเปลี่ยน CPU นี่แหละ ที่เริ่มมองเห็น จุดที่เคยหน่วงกลับลื่น จุดที่เคยแย่กลับดีขึ้น และ ลองต่อไปเรื่อยๆ เปลี่ยนเป็น 6 คอร์ ผมก็เริ่มเข้าใจว่า คล้อค และ ซีรี่ส์นั้น ก็สำคัญ ทำให้ผมรู้ว่า ซีรี่ส์ Atlon กับ Phenom มันไม่ใช่แค่ ซีรี่ส์ที่ต่างกันแค่มี Cache L3 แค่นั้น

แต่มัน ล้ำลึกกว่านั้น

ท่านอาจจะบอกว่าลื่นแล้ว มันก็ลื่นครับ การ์ดจอมันคงปั่นเฟรมได้อยู่กับ Resolution เพียงแค่ 1366 * 768 มันเล็กครับ ขนาดมันเทียบเท่าจอ 18.5 เท่านั้นเอง ดังนั้น การที่ 6970 จะปั่นเฟรมได้เกิน 30 ไม่ยากเย็นหรอกครับ แต่ถ้าได้เจอ Resolution ที่ มากขึ้น เฟรมจะเริ่มตก ตอนนั้นก็เห็นได้ชัดเอง (ซึ่ง กราฟที่ท่านยกมาก็บอกคำตอบในตัวอยู่แล้ว ว่า CPU ที่ดีขึ้น ก็ปั่นเฟรมเรท บนการ์ดจอ ได้ดีขึ้น)

ดังนั้น คำตอบทั้งหมด มันก็อยู่ในตัวคำตอบที่ท่านตอบผมมาอยู่แล้ว

ลอง CPU ที่แรงๆ ควบคู่กับการ์ดจอที่คู่ควร และ บอร์ดที่ชิพเซ็ตดีพอ และ เซ็ตทุกๆอย่างให้ลงตัวดูครับ

แล้วท่านจะค้นพบเอง ว่า จริงๆแล้ว ที่ผมบอกไป ไม่มีอะไรผิดครับผม

เพราะของทุกอย่าง มันต้องควบคู่กัน

ลองดู ช่วงนาทีที่ 7 ไปดูครับ

Core 2 Duo + GTS 450 = 28.8 FPS
                  Core 2 Duo + GTX 480 = 30.9 FPS

พอมาเป็น

I7 875k + GTS 450 = 69.9 FPS
                  I7 875k + GTX 480 = 90.6 Fps

นี่แหละครับ จุดประสงค์แท้จริงของกระทู้

นั่นก็คือ

ไม่แน่ว่า ต่อให้ท่าน ลองต่อการ์ดจอรุ่นเล็กกว่า 6970 (เช่น 6850) ท่านก็เล่นลื่นเท่าๆกัน เช่นกันเพราะว่า การ์ดมันปั่นได้แล้ว

แต่ถ้าท่านอยากใช้ 6970 อย่างเต็มประสิทธิภาพ ก็ลองต่อกับ CPU ที่แรงๆขึ้นดู ซึ่ง จุดนี้ ท่านก็จะพบสัจจะธรรมเองครับผม ^ ^
                  Last edited by KAYAZUDA; 4 May 2011, 23:31:54.

Comment

• นั้นแหละ คำตอบ CPU ต้องไปกับการ์ดจอ ดังนั้น

CPU ระดับนี้ เล่นการ์ดจอระดับไหน

คงจะ เป็นคำตอบที่

ถูกต้องงนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ !

Comment

เออ! คุณ KAYAZUDA
                      เห็นเค้าว่า GPU ตระกูล 5xx ไม่ควรลากมากนะครับ เดี๋ยวมันจะแต๊บเอา
                      ของคุณ GTX 580 ก็เร็วที่สุดอยู่แล้ว ไม่ต้องลากแล้วมั๊ง ผมว่า
                      คลิปหลุดมันแค่ตัวเดียว อย่าไปเครียดเลยครับ เรื่องลาก ผมก็กะลากซักหน่อยอยู่แล้ว ให้เลขมันสวยๆขึ้นหน่อย ผมมองไว้ที่ คอร์ 850 ครับ คิดว่ากำลังดี ไฟเลี้ยงก็สเต็ปเดียวก็น่าจะพอ เพราะผมก็แค่อยากรู้ว่า I5 760 มันจะพา 580 วิ่งได้สุดๆ กับเค้ามั้ย ก็เท่านั้นเอง

เพราะหลังจากนี้ ยังไงๆก็ 1155 อยู่ดี

Comment

• Originally posted by ไซย่า View Post
                        นั้นแหละ คำตอบ CPU ต้องไปกับการ์ดจอ ดังนั้น

CPU ระดับนี้ เล่นการ์ดจอระดับไหน

คงจะ เป็นคำตอบที่

ถูกต้องงนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ !
                        แม่นแร้ว ทุกอย่างต้องคู่กัน แต่อย่าลืม บอร์ดด้วยนะ บอร์ดเล็กๆ บางทีก็วิ่งไม่เต็มเหมือนกันครับ

Comment

• ยาวเกิน ไม่อ่าน อ่านไม่ไหวแล้ว = =

Comment

• Originally posted by xexalskyline View Post
                            ยาวเกิน ไม่อ่าน อ่านไม่ไหวแล้ว = =

อะโด่ ยังไม่ชินอีกหรือ

Comment

• 55555555555 เราจะดันกันต่อไป จนกว่า จะได้รับการ พิจารณาอนุเคราะห์เพือจะปักหมุดกระทุ็อันนี้

ทำตาใสๆๆ ^^ admin ครับ

กรุณาดูที่ตาดำๆๆๆครับ กรุณาปักหมุดด้วยครับ

Comment

• Comment

Working...
                                X