Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by umbrella View Post
    ไม่ต้องไม่ต้อง Windowเลย C4D มีให้ใช้ทั้ง2จ้าววว ขึ้นโมเดลโมโด เรนเดอร์ทำเอฟเฟคในc4d บร๊ะะ โหดดด
    (ความจริงไปทำในMaxหรือMayaก็ได้นะ55+) แต่ตอนนี้หลง C4Dอย่างแรง
    ไหลไปอีกโปรแกรมแล้วนี่จะเล่นให้หมดเลยซินะท่านร่มโปรแกรม 3 ดี 555....ได้เยอะๆแล้วจะจ้างมาสอนมั่งนะ ^^

Comment

• Originally posted by kayabawasabi View Post
      ไหลไปอีกโปรแกรมแล้วนี่จะเล่นให้หมดเลยซินะท่านร่มโปรแกรม 3 ดี 555....ได้เยอะๆแล้วจะจ้างมาสอนมั่งนะ ^^
      เรื่อยๆไม่มีพัก เอาให้หมดอันไหนมันมือก็อันนั้นเลย 555 ตอนนี้มือมันและ จับอะไรก็ไม่อยู่ รอเปิดฤดูกาล เอ๊ะ!! ยังไง

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
        เรื่อยๆไม่มีพัก เอาให้หมดอันไหนมันมือก็อันนั้นเลย 555 ตอนนี้มือมันและ จับอะไรก็ไม่อยู่ รอเปิดฤดูกาล เอ๊ะ!! ยังไง
        อะไรจับไม่อยู่หรือท่านร่มสงสัยจะลื่นจัด 555 รับพนักงานฝึกงานบ้างไหมล่ะท่านร่ม..อิอิ

Comment

• Originally posted by kayabawasabi View Post
          อะไรจับไม่อยู่หรือท่านร่มสงสัยจะลื่นจัด 555 รับพนักงานฝึกงานบ้างไหมล่ะท่านร่ม..อิอิ
          บร๊ะพูดว่าลื่น ก็นี่เลย

จาระบี ลื่นขั้นเทพ จัดไปในยูทูป

Comment

บร๊ะพูดว่าลื่น ก็นี่เลย

จาระบี ลื่นขั้นเทพ จัดไปในยูทูป
            Like !!

C4D ข้อต่างจาก max,maya พออธิบายคร่าวๆได้ปะคับ

Comment

• ผมอยากได้ Softmod ของ HD4650 ครับของ x86 หรือ x64 ก็ได้ครับ ได้ทั้ง xp และ 7 ได้ยิ่งดีครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by Brighthzm View Post
                Like !!

C4D ข้อต่างจาก max,maya พออธิบายคร่าวๆได้ปะคับ
                ต้องลองดูอ่ะครับ พวกใส่ Paticle ผมว่ามันง่ายกว่านะ แต่ยังใช้ไม่ชิน ยังไม่ โปรเฟสชันน่อลไม่กล้าบอกอะไรมาก
                แต่เท่าที่ลองชอบนะ ทั้งๆที่ไม่ถนัด 5555+

ของใหม่ Free จ่ะ For 3dsMax only Unbias ด้วยนะเนี่้ย
                อภินันทนาการจาก Evermotion
                http://www.evermotion.org/nox/

Comment

• ช่วยเชคให้หน่อยคับ ผมใช้ solid works 2010
                  ทำงานออกแบบในงาน offshore เป็นเครื่องขนาดใหญ่
                  เรื่องเรนเดอร์ไม่เท่าไร่คับ
                  แต่ทำ drawing นี่ดิ เปิดไฟล์ไม่ได้เลยคับ โปรแกรมจะรีสตารทเองเลย

คอมผม
                  vga nvidia 9600gt 512
                  ram 2 gb ddr2 bus800
                  cpu intel E7500 2.93
                  mainboard asus p5q seplus

Comment

• Originally posted by sungun View Post
                    ช่วยเชคให้หน่อยคับ ผมใช้ solid works 2010
                    ทำงานออกแบบในงาน offshore เป็นเครื่องขนาดใหญ่
                    เรื่องเรนเดอร์ไม่เท่าไร่คับ
                    แต่ทำ drawing นี่ดิ เปิดไฟล์ไม่ได้เลยคับ โปรแกรมจะรีสตารทเองเลย

คอมผม
                    vga nvidia 9600gt 512
                    ram 2 gb ddr2 bus800
                    cpu intel E7500 2.93
                    mainboard asus p5q seplus
                    ก็ไม่เคย solidworks นะคับ แต่ถ้าให้เดา
                    น่าจะไฟล์มีขนาดใหญ่ จนแรมไม่พอเปิด
                    หรืออีกสาเหตุ การ์ดจอไม่ไหวก็เป็นได้คับ

เรื่องตัววินโดว์ ก็เกี่ยวบางกรณีนะคับ
                    ถ้าใช้ 64 bits ได้ก็ใช้เลยคับ

Comment

• เข้ามาเก็บความรู้ ( ถึงจะไม่ใด้ไช้ก็เถอะ )

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ว่าการ์ดจำพวก Quadro , FireGL อะไรเนี่ย มีความแตกต่างตรงใหนกับการ์ดธรรมดา

อย่าง Quadro6000 ซึ่งมองเผินๆ แล้วไม่มีอะไรที่สู้ Mars ใด้เลย ( เผินๆ อ่ะนะ )

มีอะไรบ้าง ? PCB 1 แผ่น , GPU 1ตัว , เม็ดแรม 10 เม็ด , ซิ้งค์หน้าตาเห่ยๆ ,

แล้วก็สัพเพเหระเหมือนการ์ดเล่นเกมส์รุ่นล่างๆ จะกระจอกกว่า GTX460 เพราะกินไฟแค่ 6 พินด้วยซ้ำไป

แต่ราคาเถอะ ... แพงชะลูด - - จะว่า Limited ก็ไม่ไช่อีกแฮะ มันแพงตรงอะไรเนี่ย ?

Comment

• Originally posted by AlbertaCom View Post
                        ผมถามหน่อยครับคือสงสัยมานานแล้วว่า SDI คืออะไร
                        อย่างบางที่เห็นมี Quadro SDI ทั้งที่มี Input / OutPut ด้วยราคาก็สูงอยู่พอสมควร หาซื้อก็ยากครับ
                        พอค้นๆดูก็ไปเจอ SDI ของยี่ห้อ Decklink หรือ DECKLINK Blackmagic SDI พวกนี้ตัวละ 17000 บาทก็มี

ถ้าเอา SDI ของ AJA มาใช้กับ Quadro 4000 ตัวนี้ จะเหมือนกับ Quadro 4000 SDI ที่ nvidia ขายอยู่แบบเป็นเซตหรือเปล่าครับ

พอดีช่วงนี้เริ่มได้ยินคำว่า SDI เข้ามากวนบ่อยๆ อนาคตอาจต้องใช้ แต่ยังไม่มีความรู้ด้านนี้

รบกวนสนอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับ / ขอคุณล่วงหน้าครับ
                        SDI จะส่งสัญญาณภาพที่เป็นวีดีโอใน Sourc หรือ Program Preview ในโปรแกรมที่ซับพอร์ต เช่น Adobe Premiere Pro และโปรแกรมของเพล์บ็อก มักจะใช้เป็นตัวเพล์บ็อก สำหรับตั้งโปรแกรมรายการวีดิโอออกอากาศในสถานีโทรทัศน์

SDI ใช้ในงานสถานีโทรทัศน์ เป็นการส่งสัญญาณภาพ ออกทีวี ออกอากาศ ต่อ เข้าทีวีที่มีขั้วต่อสัญญาณ SDI หรือ สวิทช์ตัดต่อภาพ หรือ เพลย์บ็อกซ์ เพื่อออกอากาศ

ถ้าต่อออกทีวี เพื่อดูว่าสัดส่วน สีสัน ภาพที่ได้อยู่ในสเกลของทีวีที่ออกอากาศ ไม่เล็กใหญ่ไป

SDI เหมือนตัวธรรมดาทุกอย่าง แต่มีสัญญาณ ต่อออกอากาศได้ ถ้าไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับ Bordcast ก็ไม่จำเป็นครับ

SDI ชื่อเต็มๆจำไม่ได้ครับ ประมาณ Standad Digital ....... อะไรนี่แหละ ถ้าผิดขออภัย

Comment

• BORKED

Siggraph 2011
                          3ds 2012 IRAY เจ๋งดี

Comment

• การ์ดจอ ATI FIREGL V5100 นั้นเป็นการ์ด ไว้ทำ 3D ใช่ไหมคับ
                            ทำไมผมใช้กับโปรแกรม maya แล้ว ไม่เห็นลื่นเลยคับ โพลีก้อนแค่ แสนต้นๆ ก้ กระตุก ไม่ลื่นเลยอ่า เหมือนเทียบกับการ์ดเกม ก็พอๆกัน เลย นิคับ หรือต้องมีการเปิดโหมด อะไรรึป่าว คับ

Comment

• รุ่นนี้มันเก่ามโหรีมากเลยอ่ะครับ คงสู้การ์ดเกมส์สมัยนี้ไม่ได้หรอกครับบ

Comment

• ละท่าเป็นรุ่น Quadro FX 3700 จะทำ maya ลื่นไหมคับพี่ รุ่นมันเก่า เกินไปไหมอ่า เพราะดูๆ มือสองอยุ่เห้นราคา อยุ่ที่ 8500 คุ้มไหมคับ หรือ เอาตัวอื่นดีในราคาประมานนี้ ><
                                ขอบคุณคับ

Comment

Working...
                                X