Announcement

Collapse
No announcement yet.

PhysX คืออะไรเหรอครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอถามหน่อยครับ ถ้าเล่นเกมที่ไม่รองรับ PhysX จะ ati หรือ nvidia ก็ไม่ใช่ประเด็นแล้วใช่ไหมครับ

อย่างนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

Comment

Originally posted by Mavalo View Post
      ขอถามหน่อยครับ ถ้าเล่นเกมที่ไม่รองรับ PhysX จะ ati หรือ nvidia ก็ไม่ใช่ประเด็นแล้วใช่ไหมครับ

ประเด็นอะไรละครับ แต่เรื่องตุกไม่ตุกก็ไปวัดกันที่รุ่นละกันครับ

Comment

Originally posted by Mavalo View Post

ถูก

เช่น Crysis ตามกำลัง VGA เลย

Comment

แล้วฟิสิกเนี่ยคนเขานิยมเอาไปใช้กับอะไรเหรอครับ?

Comment

Originally posted by SK~Dex[D] View Post
            แล้วฟิสิกเนี่ยคนเขานิยมเอาไปใช้กับอะไรเหรอครับ?
            มันมีใว้ใช้ประโยชน์มากกว่าเอาใว้เล่นเกมส์อย่างเดียวนะ

http://www.unlimitpc.com/article_104_PhysX-by-NVIDIA

http://www.unlimitpc.com/article_294...chnology-Focus

Comment

ผมเป็นกลางแต่ใช้atiอิอิ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                มันมีใว้ใช้ประโยชน์มากกว่าเอาใว้เล่นเกมส์อย่างเดียวนะ

http://www.unlimitpc.com/article_104_PhysX-by-NVIDIA

http://www.unlimitpc.com/article_294...chnology-Focus
                เดื๋ยวไปข้างนอก กลับมาอ่าน อิอิ

Comment

Originally posted by SK~Dex[D] View Post
                  แล้วการ์ดจอ ATi จะเล่นเกมที่มีฟิสิกได้ไหมครับ?
                  ฟิสิกส์ในเกมส์ ไม่ได้มีแค่ PhysX น่ะครับต้องแยกให้ออกน่ะครับ PhysX เป็นแค่เครื่องหมายการค้า
                  ระบบฟิสิกส์ในเกมส์ยังมีเจ้าอื่นอีกอย่างเช่นHavokหรือฟิสิกส์ที่ค่ายเกมส์ทำขึ้นมาใช้เองอย่างในเกมส์crysis หรือGTA IV ถ้าเกมส์นั้นไม่ได้ใช้PhysX เราก็เล่นได้สบาย ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าเกมส์ไหนใช้ PhysX เราก็เล่นได้สบาย เพราะส่วนมากกับเกมส์สมัยใหม่เมื่อฮาร์ดแวร์ไม่รองรับ มันก็จะปิดให้อัตโนมัติ สิ่งที่ขาดหายไปกับเกมส์ที่เลือกใช้PhysX แต่การ์ดจอเราไม่รองรับคือ วัตถุ ในเกมส์ที่ผู้ผลิตใส่เขามาให้ใช้PhysX เมื่อเราไม่มี วัตถุชิ้นนั้นก็จะหายไป ส่วนใหญ่เป็นของประกอบฉากอย่างเช่น ผ้า ใบไม้ กระดาษ อะไรแบบนี้น่ะครับ
                  PhysX เป็นของNVเขา เป็นระบบปิด เขาใช้อยู่เจ้าเดียว โปรโมตอยู่เจ้าเดียว เลยดูเหมือนว่ามันจำเป็น ตอนนี้เขาก็วิ่งเข้าหาผู้ผลิตเกมส์ ให้เงินสนับสนุนในการทำเกมส์ ให้วิศวะกรเข้าไปช่วย ทำ ต่างๆนาๆทุ่มทุนสร้าง ที่ประสบผลสำเร็จ เห็นชัดเจนคือ แบทแมน กับอีหมวยโดดตึก นอกนั้นก็แป๊ก เป็นเกมส์นอกสายตาทั้งนั้นครับ

Comment

หลังจากที่ผมอ่านการถกเถียงกันข้างบน จึงอยากจะขอออกความเห็นหน่อยครับ

เรื่องที่ว่าเกม PhysX มีน้อย และ PhysX ไม่จำเป็นนั้นผมขอคัดค้านครับ

ผมก็คนนึงที่ใช้ NVIDIA แต่ไม่ได้เข้าข้างนะครับ เพราะผมก็พึ่งได้การ์ดมาไม่นาน

ผมก็ลังเลอยู่ว่าจะเลือก ati หรือ nvidia ดี แล้วผมก็เลือก Nvidia ครับ

เพราะ nvidia เล่นได้ทุกเกมรวมถึงเกมถึงที่มี PhysX และ ATI ก็เล่นได้ทุกเกม

แต่ไม่แสดงผล PhysX ในบางเกม ก็แค่นั้นครับผม

จ่ายน้อยเพื่อความแรง จ่ายแพงเพื่อความสมบูรณ์แบบ

ขอบคุณครับ

Comment

สรุปแล้วเกมใช้ฟิสิกมันจะดันขึ้นมั๊ยอะ

หรือจะล้มเหลว -*-
                      Last edited by M_Devil; 12 Jun 2010, 00:42:08.

Comment

Originally posted by M_Devil View Post
                        สรุปแล้วเกมใช้ฟิสิกมันจะดันขึ้นมั๊ยอะ

หรือจะล้มเหลว -*-
                        ผมมองว่า ดีหรือแย่ มันแล้วแต่คนคิดครับ บางคนก็ว่าเป็นแค่เครื่องหมายการค้าทั้งๆที่มันใช้ได้จริงค่อนข้างชัดเจนในเกมที่รองรับ แต่หากคนมีอคติก็คงจะไม่มีทางยอมรับตัวโปรแกรมนี้ได้แน่นอนครับ เพราะฉะนั้นอยู่ที่เรา ความคิด ของเราเอง อย่าไปฟังคนอื่นมากครับ ถ้า physX ไม่ดีจริงก็ไม่มาถึงวันนี้หรอกครับ

Comment

แล้วการ์ดจอ ATi จะเล่นเกมที่มีฟิสิกได้ไหมครับ?
                          ได้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=Metro

Comment

Originally posted by jarkong View Post
                            ขอโทษนะครับที่ทำให้เบื่อนะครับท่าน[ผู้มีความรู้] แต่ที่ผมพูดตอบไปผมยอมรับผิดเองว่าผมอ่านที่ท่านพิมไม่หมดก็เลยนึกว่าเป็นการนำการ์ดอีกตัวมาต่อเพิ่มครับถ้าเป็นประเด้นนี้ผมก็คงพูดไม่ผิดครับ

อีกอย่างที่ผมว่าก็ต้องมีฐานะนั้นจริงรึปล่าวครับจากที่คุณบอกจะเอา GTX480มาSil ได้เพราะมันแยกการทำงานกันก็ต้องมีฐานะจริงๆครับที่จะเอาGTX480อีกตัวมาต่อเพิ่มหรือไม่ก็เอาการ์ดรุ่นอื่นๆมันไม่ใช้ของราคา10-15บาทนะครับที่จะไม่ต้องมีฐานะสักนิดนึงแล้วไม่เกี่ยวกับความพอใจตรงไหนครับ ? ไม่งั้นกะลาสี gtx480+gt240 ที่ท่านคนเขาก็คงใช้กันทุกคนละครับเขาจะซื้อยี่ห้ออื่นทำไมนี่ไม่ใช่ความพอใจหรอกหรอครับ

ที่ผมชอบNVIDIAเพราะอะไรรู้ไหมครับผมไม่ได้มีความสนใจในระบบPhysxจนบ้าไม่ลืมหูลืมตาเลยหรอกครับผมถือเป็นเหมือนของแถมในซองขนมที่ได้มาในราคาขนมเท่าเดิมอยากจะบอกว่าเพราะATIลองเซิดในกูเกิ้ลนะครับว่า ATI+ปัญหาDriver กับ NVIDIA+ปัญหาDriver อันไหนมันแสดงเด่นชัดกว่ากันนี้แหละครับที่ผมเลือกใช้NVIDIAครับ
                            ผมว่าพวกแฟนบอยATIแหละที่เสพระบบPhysxมากกว่าแฟนบอยNVIDIAอีกครับผม
                            เห็นสรรหาวิธีต่างๆนานาเพื่อที่จะทำให้ATIนั้นสามารถรันระบบPhysxได้ทั้งๆที่ทางNVIDIAไม่เห็นต้องหาวิธีอะไรให้มันสามารถรันDX11ได้เลยในการ์ดระดับกลางๆครับผมในระดับสูงก็ด้วยเพราะNVIDIAมีDx11แล้วเหมือนกัน

ผมพูดอะไรผิดก็ขออภัยในข้อเท็จจริงด้วยนะครับยังไงก็คนไทยเหมือนกันรักกันไว้นะครับ อย่าให้เพียงสีมาแบ่งเเยกเรากันเลยความเห็นไม่ตรงกันใช้เหตุผลสู้กันครับแต่อย่าชวนทะเลาะให้เกิดมีเรื่องต่างๆนาเลยครับถ้าเหตุผลคุณพอที่จะยอมรับได้ผมพร้อมยอมรับมันครับ

รักคนไทยทุกคน

สาเหตุที่ต้องไปปิดการทำงานก็คือประสิทธิภาพต่อราคาของตนเองมันสู้เขาไม่ได้ก็แค่นั้นแหละไม่งั้น 9800 GTX ตัวละหมื่นจะถูก 9800GTX+ ออกมาฆ่าตัวเองเหรอครับใครว่าการ์ด nVIDIA ราคาตกช้าผมโดนมาแล้ว ซื้อได้2เดือนราคาหายไปครึ่งนึงค่ายเขียวนี่แหละ

PhysX มีมาก่อนที่ nVIDIA จะออกมาโฆษณาซะอีกผมว่าสมัยนี่มันโฆษณาเกินจริงแล้วขนาดที่ว่ามีคนคิดว่า Crysis ใช้ PhysX เกมออนไลน์ใช้ PhysX สร้างแสงเงาทั้งที่จริงๆไม่ใช่มันมีค่านิยมผิดๆไปแล้ว ส่วนปัญหา driver nVIDIA ก็มีครับไม่ใช่ไม่มี

ถ้าคิดว่า CEO ค่ายนี้เกรียนมั้ยลองอ่านข่าวติดตามข่าวบ่อยๆครับโคตรเบื่อมันเลย
                            สมัยที่ยังไม่ทำ Fermi หรือทำไม่เสร็จโหพี่แกอ้างว่า Dx11 ไม่มีความจำเป็น CUDA เจ๋งใช้ได้ทุก platform DX11 ใช้ได้แค่บน windows พอทำเสร็จบอก DX11 ดีงั้นงี้ ทุเรศครับไม่มีปัญญาทำให้เสร็จผมว่าให้คุณแว่นมันเงียบๆไปก็ดีครับ ค่ายนี้ผมหมั่นไส้ CEO สุดๆเปลี่ยนคนเหอะ

Comment

Originally posted by Khow View Post
                              สาเหตุที่ต้องไปปิดการทำงานก็คือประสิทธิภาพต่อราคาของตนเองมันสู้เขาไม่ได้ก็แค่นั้นแหละไม่งั้น 9800 GTX ตัวละหมื่นจะถูก 9800GTX+ ออกมาฆ่าตัวเองเหรอครับใครว่าการ์ด nVIDIA ราคาตกช้าผมโดนมาแล้ว ซื้อได้2เดือนราคาหายไปครึ่งนึงค่ายเขียวนี่แหละ

PhysX มีมาก่อนที่ nVIDIA จะออกมาโฆษณาซะอีกผมว่าสมัยนี่มันโฆษณาเกินจริงแล้วขนาดที่ว่ามีคนคิดว่า Crysis ใช้ PhysX เกมออนไลน์ใช้ PhysX สร้างแสงเงาทั้งที่จริงๆไม่ใช่มันมีค่านิยมผิดๆไปแล้ว ส่วนปัญหา driver nVIDIA ก็มีครับไม่ใช่ไม่มี

ถ้าคิดว่า CEO ค่ายนี้เกรียนมั้ยลองอ่านข่าวติดตามข่าวบ่อยๆครับโคตรเบื่อมันเลย
                              สมัยที่ยังไม่ทำ Fermi หรือทำไม่เสร็จโหพี่แกอ้างว่า Dx11 ไม่มีความจำเป็น CUDA เจ๋งใช้ได้ทุก platform DX11 ใช้ได้แค่บน windows พอทำเสร็จบอก DX11 ดีงั้นงี้ ทุเรศครับไม่มีปัญญาทำให้เสร็จผมว่าให้คุณแว่นมันเงียบๆไปก็ดีครับ ค่ายนี้ผมหมั่นไส้ CEO สุดๆเปลี่ยนคนเหอะ
                              ก็แบบนี้ไงเรื่องมันถึงไม่จบ แสดงอคติให้เห็นกันอย่างชัดเจน เท่าที่ผมดูแฟนบอย Nvidia จะปกป้อง ส่วน แฟนบอย ATI จ้องหาเรื่องตลอด.... กลายเป็นว่าแฟนบอย ATI ไม่ต่างจาก บริษัท ATI ที่จ้องหาขอเสีย Nvidia หรอก แล้วอีกอย่างอย่าติดตามข่าวมากนะครับ ยุคนี้สื่อมันมีทั้งดีและไม่ดี บางสื่อยังไม่เป็นกลางเลย เอาเป็นว่า หยุด โพสเสียดสีผู้อื่นจะดีที่สุด

ปล. ผมพูดผิดก็ด่ามาเลย ถ้าหากท่านคิดว่าตัวเองเป็นมนุษย์ผู้มีสติปัญญาโปรด ทบทวนตัวเองก่อนว่าผู้อื่น
                              Last edited by pakiller; 12 Jun 2010, 16:40:01.

Comment

Originally posted by pakiller View Post
                                ก็แบบนี้ไงเรื่องมันถึงไม่จบ แสดงอคติให้เห็นกันอย่างชัดเจน เท่าที่ผมดูแฟนบอย Nvidia จะปกป้อง ส่วน แฟนบอย ATI จ้องหาเรื่องตลอด.... กลายเป็นว่าแฟนบอย ATI ไม่ต่างจาก บริษัท ATI ที่จ้องหาขอเสีย Nvidia หรอก แล้วอีกอย่างอย่าติดตามข่าวมากนะครับ ยุคนี้สื่อมันมีทั้งดีและไม่ดี บางสื่อยังไม่เป็นกลางเลย เอาเป็นว่า หยุด โพสเสียดสีผู้อื่นจะดีที่สุด

ปล. ผมพูดผิดก็ด่ามาเลย ถ้าหากท่านคิดว่าตัวเองเป็นมนุษย์ผู้มีสติปัญญาโปรด ทบทวนตัวเองก่อนว่าผู้อื่น
                                ลุง Khow แกใช้ 8800GT แต่กล้าวิจารณ์ค่ายที่ตัวเองใช้นี่คงไม่น่าใช่แฟนบอยแล้วมัง ^ ^

Comment

Working...
                                X