Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการ์ดจอ + PSu ใช้กับ I9 12900K หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Sumomo View Post
    ตัวเก่าใช้ได้แหละแต่มันปริ่มๆเปลี่ยนได้ก็ดีครับ เพราะแค่CPU+gpu ก็ราวๆ600Wแล้ว PSUสเปคเต็มมันแค่650Wเอง
    เข้าใจแล้วครับ ใช้ได้ กับใช้ดี มันต่างกัน ว่าจะจัด THERMALTAKE TOUGHPOWER GF 850W 80 PLUS GOLD มือ 2 น่าจะไหวล่ะ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
      เมนบอร์ดง่อยมาก ไม่สมกับ i9 เล้ยจริง ๆ จากรูปรู้สึกจะบูสไม่สุดนะนั่น 3.2 GHz จากที่ควรจะเป็น 4.9 ไม่รู้ตอนเล่นเกมจริงวิ่งเท่าไร
      รบกวนอีกหน่อยครับ ผมมองๆ ตัวนี้ใว้ เพราะผมได้ Set นี้มามือ 2 ก็เลยจะใช้ๆ ไปก่อนครับ

โอเครมั้ยครับ ตัวนี้

MAINBOARD (เมนบอร์ด) GIGABYTE B760M AORUS PRO AX (REV. 1.0) (DDR5) (SOCKET LGA 1700) (MICRO-ATX)

Comment

ใช้เท่านี้ที่มีแหล่ะ ไม่งั้นก็ขายทิ้งไปหา z690 มาล็อกความเร็ว

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          ใช้เท่านี้ที่มีแหล่ะ ไม่งั้นก็ขายทิ้งไปหา z690 มาล็อกความเร็ว

MAINBOARD (เมนบอร์ด) 1700 GIGABYTE Z690 GAMING X DDR4

ใช่ตัวนี้มั้ยครับ ถ้าใช่ ก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

Originally posted by venut001 View Post

รบกวนอีกหน่อยครับ [B]ผมมองๆ ตัวนี้ใว้ เพราะผมได้ Set นี้มามือ 2 ก็เลยจะใช้ๆ ไปก่อนครับ

โอเครมั้ยครับ ตัวนี้
            B760M AORUS PRO AX
            ถ้าจะเปลี่ยน ตัวนี้ ok ครับ ภาคจ่ายไฟ VRM 14 เฟส คือให้หาพวกที่ภาคจ่ายไฟสัก 12 เฟส ขึ้นไปก็น่าจะเอา 12900k อยู่หมด

แต่ลองดูตามที่บอกก่อนครับ ว่าตอนเล่นเกมมันวิ่งที่เท่าไร ถ้าได้ 4.0 GHz ขึ้นก็เพียงพอแล้วกับการ์ดกลาง ๆ อย่าง 6700xt
            อันนี้ให้ดูว่าที่ 4.0 GHz มันเป็นรอง 5.0 GHz นิดเดียว บางเกมไม่ต่างเลย

Comment

Originally posted by jonenike View Post

ถ้าจะเปลี่ยน ตัวนี้ ok ครับ ภาคจ่ายไฟ VRM 14 เฟส คือให้หาพวกที่ภาคจ่ายไฟสัก 12 เฟส ขึ้นไปก็น่าจะเอา 12900k อยู่หมด

แต่ลองดูตามที่บอกก่อนครับ ว่าตอนเล่นเกมมันวิ่งที่เท่าไร ถ้าได้ 4.0 GHz ขึ้นก็เพียงพอแล้วกับการ์ดกลาง ๆ อย่าง 6700xt
              อันนี้ให้ดูว่าที่ 4.0 GHz มันเป็นรอง 5.0 GHz นิดเดียว บางเกมไม่ต่างเลย

แนะนำผมด้วยน้ะครับ ถ้าตัวนี้โอเครแล้ว มีเมนบอร์ดตัวไหน จะแนะนำผมอีกมั้ย ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ

Comment

หลุดผลเทส
                ที่แนะนำให้เปลี่ยน ไม่ใช่ว่าใช้ i9 ไม่คุ้มนะ เพราะ vrm บนบอร์ดเปลือยไม่มีซิงค์ช่วยระบายความร้อนเลย แถมใช้ซิงค์น้ำอีก ยิ่งไม่มีลมเป่าใส่ vrm แล้วยังกล้าเทสโปรแกรมทรมาณ cpu อีก vrm ไฟไม่ลุกก็ดีขนาดไหนละ

Last edited by Hirasawa; 18 Jul 2023, 21:35:24.

Comment

Originally posted by venut001 View Post

แนะนำผมด้วยน้ะครับ ถ้าตัวนี้โอเครแล้ว มีเมนบอร์ดตัวไหน จะแนะนำผมอีกมั้ย ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ
                  ไม่มียี่ห้อหรือรุ่นในดวงใจเลย ครับ ผมแค่แนะนำในส่วนภาคจ่ายไฟเฉย ๆ แต่ถ้าถามถึงในส่วนอื่น ๆ เช่น ไบออสค่ายนี้นั้น ลูกเล่นเยอะ
                  ปรับง่ายอะไรแบบนี้ คงต้องรอท่านอื่น ครับ ส่วนตัวก็ใช้แบบเดิม ๆ ไม่ได้เล่น ( OC ) นานแล้ว

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                    หลุดผลเทส
                    ที่แนะนำให้เปลี่ยน ไม่ใช่ว่าใช้ i9 ไม่คุ้มนะ เพราะ vrm บนบอร์ดเปลือยไม่มีซิงค์ช่วยระบายความร้อนเลย แถมใช้ซิงค์น้ำอีก ยิ่งไม่มีลมเป่าใส่ vrm แล้วยังกล้าเทสโปรแกรมทรมาณ cpu อีก vrm ไฟไม่ลุกก็ดีขนาดไหนละ

เจ็บจี๊ดเลยลูกพี่ จะไม่ทำอีกแล้วครับ ตามรายการ ให้ดี ผมควรเปลี่ยนเมนบอร์ดตามผลเทสใช่มั้ยครับ ตัวไหนก็ได้ตามในภาพใช่มั้ยครับ
                    ขอบคุณมากๆครับ อยากเจอคนแนะนำแบบนี้แหละ ผมชอบมากเลย อะไรผิดจะได้รู้ จะได้ไม่ทำ ปกติ ใช้แค่ I7 3770 แล้วข้ามมา เจน 12 เลย
                    ขอบคุณมากๆ ครับ ได้ความรู้เยอะเลย ครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่าน มากครับ

Comment

เป็นสเปคคอมที่อนาจใจมาก.....

Comment

อาจจะโดนพ่อค้า จัดเซ็ตจากของในมือ เอาแค่เปิดติดพร้อมขายต่อ

Comment

Working...
                          X