Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการ์ดจอ + PSu ใช้กับ I9 12900K หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการ์ดจอ + PSu ใช้กับ I9 12900K หน่อยครับ

ช่วยแนะนำการ์ดจอใช้กับ I9 12900K ( ก่อนหน้ามี 1050 TI ของเครื่องเก่ามาใส่รอ แต่มีคนซื้อต่อไปแล้ว )
    ** ว่าจะหาซื้อ 6700XT มือ 2 แต่ ผมหาข้อมูล ผมกลัวว่า เพาเวอร์จะไม่พอ เครื่องเก่าผม Spec I7 3770
    พอข้ามมาเล่น พออัพมาเล่นตัวใหม่ๆ เลยไม่เข้าใจเลยครับ

สเปคคร่าวๆ

-CPU i9(12900K) -3.20>5.20 GHz. ชุดน้ำปิด 2 ตอน ID-COOLING FROSTFLOW 240L-R
    - M/B ASROCK B760M-HDV
    - VGA Intel UHD Graphics 770 on board HDMI/VGA/DP
    - DDR4-32G(16*2)
    - SSD M.2 WD SN740-256G NVME PCIE GEN4
    - PSU PLENTY 700W (80Plus Bronze) มีหัวต่อการ์ดจอ (6+2)pin-2 ชุด

*** ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่า 6700XT โอเครมั้ย ผมมีงบ 6xxx พอซื้อตัวนี้ได้ ***

ขอความช่วยเหลือ หน่อยครับ ขอบคุณมากเลยครับ ปล. Set ใหม่ ผมก็ได้จาก พี่ๆ น้า ในเว็บนี้แหละครับ
    หรือ น้า ๆ พี่ ๆ ท่านใดมีข้อแนะนำที่ดีกว่านี้ ก็ช่วยแนะนำผมทีครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

แนะนำส่วนตัว พร้อมแนะนำสินค้า ก็ได้ครับ กำลังหาการ์ดจอ อยู่ ครับ
    Line . et.smail
    Fb. Nuttapol Krobpech

ถ้าไม่ลาก 12900K ก็น่าจะโอเคนะกับ 6700XT

Comment

การ์ดจอซื้อตามงบนั่นแหล่ะ

ส่วน PSU ที่ระบุมา นั่น ซื้อหรือยัง ?
      ถ้ายัง ลองมองรุ่นอื่นก็ได้
      ถ้าซื้อมาแล้ว ก็ใช้ไป

Comment

Originally posted by good11 View Post
        ถ้าไม่ลาก 12900K ก็น่าจะโอเคนะกับ 6700XT
        OC ไม่เป็นครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          การ์ดจอซื้อตามงบนั่นแหล่ะ

ส่วน PSU ที่ระบุมา นั่น ซื้อหรือยัง ?
          ถ้ายัง ลองมองรุ่นอื่นก็ได้
          ถ้าซื้อมาแล้ว ก็ใช้ไป

การ์ดจอ มีแล้ว ครับ แต่ยังไม่ได้ใช้งานครับ รอถาม พี่ๆ น้าๆ ดูก่อน ว่ามันรับไหวมั้ย เห็นในยูทูป ผมหาข้อมูลใว้ ว่ากินไฟ

ตัวนี้ ครับ ASROCK RX 6700XT CHALLENGER 12GB DDR6

PSU ก็ PSU PLENTY 700W (80Plus Bronze) ตัวที่ลงสเปคใว้ครับ

ถ้าใช้ไปไม่มีผลใช่มั้ยครับ ผมมอง Psu ตัวนี้ใว้ THERMALTAKE TOUGHPOWER GF 850W 80 PLUS GOLD มีประกัน03/2031 ของ มือ 2 ใน ชอปปี้

ขอบคุณ น้ามากๆ ครับ ที่ช่วยแนะนำ ^-^

Comment

โดยสเปคมันพอ แต่โดยชื่อชั้น อาจจะไม่เท่ายี่ห้อที่เค้านิยมกัน

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              โดยสเปคมันพอ แต่โดยชื่อชั้น อาจจะไม่เท่ายี่ห้อที่เค้านิยมกัน
              งั้นถ้าผมซื้อ PSU THERMALTAKE TOUGHPOWER GF 850W 80 PLUS GOLD ตัวนี้มาก็จบเลยใช่มั้ย ครับ

Comment

Originally posted by venut001 View Post

งั้นถ้าผมซื้อ PSU THERMALTAKE TOUGHPOWER GF 850W 80 PLUS GOLD ตัวนี้มาก็จบเลยใช่มั้ย ครับ
                เป็นเรื่องของความเชื่อมั่นน่ะ เป็นผมก็คงเลือก TT ไว้ก่อน ถ้ามีแค่สองตัวเลือกที่ระบุมา และงบจำกัด

Comment

เมนบอร์ดง่อยมาก ไม่สมกับ i9 เล้ยจริง ๆ จากรูปรู้สึกจะบูสไม่สุดนะนั่น 3.2 GHz จากที่ควรจะเป็น 4.9 ไม่รู้ตอนเล่นเกมจริงวิ่งเท่าไร

Comment

ตัวเก่าใช้ได้แหละแต่มันปริ่มๆเปลี่ยนได้ก็ดีครับ เพราะแค่CPU+gpu ก็ราวๆ600Wแล้ว PSUสเปคเต็มมันแค่650Wเอง

Comment

vrm สู้ชีวิตมาก

เอาจริงๆไฟมันคงพอแหละ เพราะ i9 คงบูสกินไฟเยอะไมได้อยู่ละ

Comment

ซ้ำจ้า
                        Last edited by Hirasawa; 18 Jul 2023, 16:03:16.

Comment

เป็นเรื่องของความเชื่อมั่นน่ะ เป็นผมก็คงเลือก TT ไว้ก่อน ถ้ามีแค่สองตัวเลือกที่ระบุมา และงบจำกัด

รบกวนน้าแนะนำ หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                            เมนบอร์ดง่อยมาก ไม่สมกับ i9 เล้ยจริง ๆ จากรูปรู้สึกจะบูสไม่สุดนะนั่น 3.2 GHz จากที่ควรจะเป็น 4.9 ไม่รู้ตอนเล่นเกมจริงวิ่งเท่าไร
                            วิ่ง 3 ปลายๆ ครับ ตอนใส่ 1050TI ใจอยากไป เมนบอร์ด เจน 13 ตัว Z ด้วย ครับ แต่มันต้องใช้แรม DDR 5 งบหมดก่อน ครับ

เดียวอนาคต ว่าจะเปลี่ยนอยู่ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ ขนาดวิ่งไม่สุด ชุดน้ำปิด มันยังล่อไป เกือบ 90 องศาเลยครับ

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                              vrm สู้ชีวิตมาก

เอาจริงๆไฟมันคงพอแหละ เพราะ i9 คงบูสกินไฟเยอะไมได้อยู่ละ
                              รับทราบครับ ^-^

Comment

Working...
                              X