Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม mainboard กับ 4090 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ประเด็นคือเวบคำนวณ % ขวดมันเชื่อถือไม่ได้ทั้งหมดครับ
    ดูผ่าน ๆ ได้ แต่ต้องหาข้อมูลประกอบอีกเยอะ
    จะสรุปออกเป็น % แบบนั้น ยังไงก็ใช้อ้างอิงไม่ได้
    ตามอัปเกรดอย่างที่เวบแนะนำไม่ได้เลย
    ผลเทสใช้งานจริงมันคนละเรื่อง

เวบมันคำนวณ cpu รัน 1080p เป็นขวดหมด
    บ้าไปแล้ว
    Last edited by taiseller; 23 Nov 2022, 10:57:00.

Comment

เปิด 2k. 4k ก็หายขวด และ กลายเป็น cpu ขวดซะเอง

-----------------------------------------------------------
      ใช้ 1080 TI นั่นพลาดและเหรอ ใจคอ จะใช้ i7 980 ถึงลมหายใจสุดท้่ายเหรอครับ

อาเมน รัก i7 เจนเก่าไปรึเป่า
      Last edited by micronz; 23 Nov 2022, 13:25:56.

Comment

Originally posted by micronz View Post
        เปิด 2k. 4k ก็หายขวด และ กลายเป็น cpu ขวดซะเอง

-----------------------------------------------------------
        ใช้ 1080 TI นั่นพลาดและเหรอ ใจคอ จะใช้ i7 980 ถึงลมหายใจสุดท้่ายเหรอครับ

อาเมน รัก i7 เจนเก่าไปรึเป่า
        ถ้าถามเวบขวด เปิด 2k 4k จะเหมาว่าการ์ดจอขวดแทนครับ

Comment

เสียดาย เว็บคอขวดไม่มี R9 7900X เลยเอา 5900X จับคู่กับ 6950XT ที่ 1080 ยังขวดอยู่เลย

ขนาด 12900KS + 3090Ti ก็ยังขวดที่ 1080 เหมือนกัน

ใครเขื่อก็บ้าแหละ

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
            เสียดาย เว็บคอขวดไม่มี R9 7900X เลยเอา 5900X จับคู่กับ 6950XT ที่ 1080 ยังขวดอยู่เลย

ขนาด 12900KS + 3090Ti ก็ยังขวดที่ 1080 เหมือนกัน

ใครเขื่อก็บ้าแหละ

ซีพียูรุ่นใหม่ห่วย มากตามการ์ดจอไม่ทันสัก ที

Nvidia มันทำการ์ดแถมประกันไฟไหม้ ก็เพราะ รู้ว่ามีคนจ่ายค่าการ์ด สูบไฟ ไปเปิด 4 เคแล้วฟิน
            เลยทำมาแบบไม่ รอ 3 นาโนเมตร
            Last edited by micronz; 23 Nov 2022, 15:06:24.

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              น้อยมาก จนไม่คุ้มจะอัปเป็น 4.0 เพียงเพื่อการ์ดจอ
              เพราะในการใช้งานจริง มันแทบไม่เห็นผล
              แต่ถ้างบไม่เปนปัญหาและอัปเพื่อประสิทธิภาพโดยรวมก็อีกเรื่องหนึ่ง

https://youtu.be/v2SuyiHs-O4
              ขอบคุณครับไปดูใน youtube ต่างกันนิดเดียวจริงๆครับ

Comment

Originally posted by lovelovelo View Post
                ตอนนี้ในเว็ปที่คำนวณคอขวด ตัวการ์ดจอ NVIDIA RTX 4090 ยังไม่มี ผมเลยคำนวณตัวแรงเจนก่อนให้แทน ถ้าเล่นที่ความละเอียด 5K การ์ดจอ GeForce RTX 3080 Ti กับ core i7 9700K ใช้ด้วยกันได้แบบหายห่วงเลยครับไม่มีอาการคอขวดแม่แต่นิดเดียวครับรีดการ์ดจอให้เต็มประสิทธิภาพแน่นอน ส่วน NVIDIA RTX 4090 รอก่อนนะครับให้ทางเว็ปเค้าอัพเดทเพิ่มเติมก่อน

ผมรบกวนขอ link ของเวบได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by lovelovelo View Post
                  ผมลืมถามเจ้าของกระทู้ไปว่าซีเรียสมากน้อยแค่ไหนเรื่องเวลาเล่นเกมส์แล้วการ์ดจอต้องทำงานเต็มประสิทธิภาพรัน 100% หรือ 99% แช่ไหมครับ คือส่วนตัวผมเองซีเรียสครับเวลาเล่นเกมส์การ์ดจอต้องทำงานเต็มประสิทธิภาพครับ ก็เราเสียเงินไปแล้วนี่ครับก็ต้องใช้ให้คุ้มค่าที่สุด ถ้ามันเกิดอาการคอขวดกับซีพียู อันนี้ผมซีเรียสมากๆครับ เพราะเฟรมเรทที่ได้จะไม่คุ้มกับเงินที่ซื้อการ์ดจอเพื่อมาใช้ในการเล่นเกมส์ครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ i7 870 @4.0GHz คู่กับการ์ดจอ GTX 1080Ti ครับ ผมเองก่อนหน้านี้ก็ประสบปัญหาคือทีแรกผมใช้การ์ดจอ GTX 1060 อยู่เล่นเกมส์ที่ความละเอียด 1920x1080 เพราะจอผมมันเป็น Full HD จากนั้นผมก็ตัดสินใจขาย GTX 1060 ทิ้งแล้วซื้อ GTX 1080Ti มาใช้แทนด้วยที่อยากให้เฟรมเรทในเกมส์ที่มากขึ้น แต่ผลปรากฏว่ามีปัญหาเรื่องเฟรมเรทครับเกมส์ที่เคยเล่นเฟรมเรทที่ได้กลับไม่ได้สูงขึ้นเท่าที่ควรจะเป็น หรือบางเกมส์เฟรมเรทแทบจะเท่ากันเลย ผมก็เลยศึกษาหาข้อมูลต่างๆจากเว็ปและยูทูปถึงได้รู้ว่าสเปคคอมที่ผมใช้อยู่มันเกิดอาการคอขวดจากซีพียูของผมที่มันไม่สามารถรีดพลังของการ์ดจอ GTX 1080Ti ออกมาได้หมดครับ ทางเดียวที่ผมจะรีดพลังการ์ดจอได้หมดผมต้องเปลี่ยนซีพียูใหม่ ซึ่ง Socket ที่ผมใช้อยู่นั้นซีพียูทุกตัวคอขวดกับการ์ดจอ GTX 1080Ti ทั้งหมดครับ ผมค่อนข้างซีเรียสเลยครับเพราะเสียเงินแล้วแท้ๆแต่กลับเจอปัญหาแบบนี้ คือส่วนตัวผมเองใช้คอมส่วนมากก็จะดูหนัง ฟังเพลง ทำงานซะมากกว่า เล่นเกมส์บ้างเป็นครั้งคราว จะให้ผมเปลี่ยนซีพียูใหม่เมนบอร์ดใหม่แรมใหม่ผมว่ามันไม่คุ้มเสีย ก็ไม่รู้จะทำไงก็หาข้อมูลศึกษาหาวิธีแก้หาทางออกไปเรื่อยๆ จนผมได้มาค้นพบวิธีแก้ในแบบของผมที่คิดว่าคุ้มค่าที่สุด คือผมก็ได้ทดสอบว่าถ้าผมปรับความละเอียดภาพเป็น 4K ในการเล่นเกมส์หละการ์ดจอจะทำงานเต็มประสิทธิภาพไหม ผลปรากฏว่าการ์ดจอทำงานเต็มที่รัน 100% หรือ 99% แต่เกมส์ที่เล่นนอกจากปรับภาพที่ 4K แล้วก็ต้องปรับกราฟฟิคสุดทุกอย่างปิดเฉพาะ AA ลบรอยหยัก ทีนี้ผมตัดสินใจได้เลยครับว่าถ้าผมจะเสียเงินในครั้งนี้ต้องคุ้มค่าที่สุด ผมเลือกที่จะซื้อจอ 4K มาใช้แทนที่จะไปอัพเกรดระบบคอมเพื่อให้การ์ดจอทำงานเต็มที่ครับ เพราะผมจะได้เล่นเกมส์ภาพที่สวยกว่า Full HD มาก เหมือนคนละโลกเลยครับจากที่เคยเล่นเกมส์ที่ระดับภาพ Full HD แถมได้ดูหนังที่ความละเอียด 4K HDR ด้วย ตัวอักษรที่หน้าจอก็คมชัดมาก ผมถือว่าคุ้มค่ากับเงินที่ผมเสียไปครับ ในที่สุดผมก็หาทางออกที่ดีที่สุดสำหรับผมได้ ทุกวันนี้ก็ใช้คอมชุดเดิมกับจอ 4K ได้อย่างมีความสุข การ์ดจอทำงานเต็มประสิทธิภาพ ได้เฟรมเรทคุ้มกับเงินที่เสียไป อาการคอขวดกับซีพียูก็หายไป

ปล. ที่ผมพิมซะยืดยาวก็ไม่ใช่อะไรนะครับ เพราะผมเจออาการคอขวดมา ศึกษาอาการจากมันมามากจนรู้วิธีแก้ไข มีคนมาถามเรื่องจะอัพเกรดคอมเปลี่ยนการ์ดจอ ผมก็อยากช่วยไม่อยากให้มาพลาดเหมือนที่ผมเคยพลาดแล้วมันจะไม่มีความสุขเพราะเสียเงินไปแล้วเราต้องได้เสพความสุขจากมันให้คุ้มค่าที่สุดกับเงินที่เราเสียไปครับ

คือตอนนี้เท่าที่ผมไปค้นหาข้อมูลหาคลิปในยูทูป i7 9700K จับคู่กับ RTX 4090 แล้วเปิดโปรแกรมให้เห็นการทำงานของการ์ดจอยังไม่มีครับเลยไม่รู้ว่ามันรีดพลังจากการ์ดจอตัวนี้ออกมาได้หมดรึเปล่า แต่ที่ผมลองไปคำนวณในเว็ปมาก่อนหน้านี้ซีพียูของคุณทำงานร่วมกับ RTX 3080 Ti ได้ดีไม่คอขวดเลยอันนี้ผมหาคลิปในยูทูปที่เทสดูประกอบไปด้วยนะครับเพื่อความชัดเจนและชัวร์ที่สุดเพราะถ้าไปคำนวณจากเว็บอย่างเดียวอันนี้ผมยังไม่มั่นใจครับ เพราะฉนั้นผมคิดว่าถ้าคุณเปลี่ยนไปใช้ RTX 4090 ก็น่าจะรีดพลังของการ์ดจอตัวนี้ออกมาได้ดีอยู่ครับ อันนี้อาจจะเจออาการคอขวดหรือไม่ผมไม่รู้ แต่น่าจะทำงานร่วมกันได้ดี เพราะคุณเล่นที่ความละเอียดที่ 5K ด้วยน่าจะทำให้การ์ดจอทำงานหนักอยู่ครับ ผมลองไปหาคลิปผลเทสในยูทูปตอนนี้เจอคลิปนี้มา เค้าใช้ RTX 4090 คู่กับ i9 12900K ในการเทสเล่นเกมส์ทั้งหมด 10 เกมส์ จากที่เห็นยังมีอาการคอขวดให้เห็นอยู่บ้างครับแต่ไม่เยอะ การ์ดจอทำงานได้ค่อนข้างดี แต่ถ้ามันทำงานรันที่ 100% หรือ 99% แช่ขณะเล่นเกมส์ก็คงจะดีกว่าเพราะเฟรมเรทที่ได้ก็จะมากขึ้นไปด้วย ลองไปดูได้ที่คลิปที่ผมแปะไว้นะครับ ยังไงซะตอนนี้ผมก็ยังฟันธงให้ไม่ได้ว่าถ้าคุณเปลี่ยนมาใช้การ์ดจอ RTX 4090 มันจะเกิดการคอขวดที่ซีพียูคุณหรือไม่ ถ้าคุณรอได้ก็รอก่อนครับจนกว่าจะมีคลิปที่เค้าเทสมาแล้วว่ามันทำงานร่วมกันได้ดีรึป่าว แต่ถ้าคุณรอไม่ได้ก็สุดแล้วแต่คุณเลยครับ ผมจะคอยดูให้ละกันครับ ถ้ามีผลเทสมาเมื่อไหร่ผมจะรีบแจ้งให้คุณทราบครับ ร่วมด้วยช่วยกันครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล จริงๆ ผมก็ไม่ค่อยได้เล่นเกมส์ FPS โหดๆ เท่าไหร่ เล่นแต่พวก dota 2, เกมส์ rouge like นานๆจะเล่นเกมส์ที่กิน spec ที

แต่ด้วยจอ 5k มันกิน spec มาก อย่างเกมส์ final xiv online นี่เปิดสุดไม่ได้ ฮ่าๆ ได้แค่ medium เท่านั้น
                  ผมปิด AA ทั้งหมดแล้วครับ เนื่องจาก 5k จอคมมาก สำหรับผมไม่มีความจำเป็นต้องเปิด AA เลยครับ

2080 Ti ไม่สามารถขับเกมส์แรงๆ ได้เลยครับ ถ้าเกมส์หนักๆ เปิดได้แค่ medium เท่านั้นก็เลยรอ จนมาถึง rtx 4XXX เพราะ rtx 3xxx น่าจะยังไม่คุ้มที่จะอัพ
                  ตอนนี้รอราคาและตัง ก่อนจะสอยครับ ^^

ถ้ามีผลเทสเมื่อไหร่รบกวนแจ้งผมหน่อยนะครับ ตอนนี้ยังรอได้ครับ เล่นเกมส์ธรรมดาๆ ไปก่อน

ผมมีอีกปัญหาคือ ความร้อนครับ ทั้ง cpu และ gpu ของผมเป็นน้ำปิด แต่ร้อนมากกกก ไม่เปิดแอร์เล่นนี่เครื่อง restart เลย
                  เล่นแค่เกมส์ธรรมดาๆ ไม่รู้จะร้อนอะไรนักหนา ไม่รู้ว่าคนอื่นๆ เปิดแอร์เล่นไหมครับ อิอิ

เปิด dota 2 ดูเขาเล่น คู่กับ เกมส์ hero realm ก็ไม่ได้นะครับ เครื่อง restart ไม่รู้ resource ไม่พอหรือเครื่องร้อนจัด ( เปิดแอร์เล่นครับ )
                  run 5120 x 2880 ทั้งคู่ครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post
                    ไม่มีใครใช้ซิสเจ็มเดิมจนลมหายใจสุดท้ายครับ เค้าซื้อมาเล่นขวดๆๆ ไปงั้นแหละ สุดท้าย ปีสอง ปี เดี่ยวก็เอา cpu mainboard. อยู่ดี บางทีกลายเป็น การ์ดจอช้ากว่า cpu แทน เค้าเลยขี้เกียจตอบเรื่องขวดกัน ต่อให้เป็น i7. 7700k. สี่หัวแปดเทรด จะอัพเปน 4090 หรือ 7900xtx. เปลี่ยน psu จ่ายไฟให้พอก็ใส่ ได้ไม่ใช่ปัญหา จะเครียด ต้องขวดกัน ผมแนะให้ ซื้อมาทําขวดดีกว่าต้องพอดี เพราะเวลา อัพระบบอีก 2 ปีปลอดภัยกว่าเยอะ
                    I 7gen 9 ผมว่า จขกท. อย่างมาก 2 ปีก็อัพละ

ไปดูไลฟ์ เทสต์ cpu การ์ดจอบางที่งดตอบเรื่องขวดเพราะแบบนี้แหละ
                    คอขวดคือ cpu วิ่งช้าจน GPU ตามไม่ทันใช่ไหมครับ ผมขอแค่ ปรับสุด 60 fps นิดๆก็พอแล้วครับ เพราะจอผมแค่ 60 fps เอง
                    เอาสูงกว่านั้น จะสังเกตออกหรือครับสำหรับจอที่ 60 Hz

ส่วนตัวไม่เคยใช้จอเกิน 60 fps เลยครับ

Comment

Originally posted by ballxp View Post

คอขวดคือ cpu วิ่งช้าจน GPU ตามไม่ทันใช่ไหมครับ ผมขอแค่ ปรับสุด 60 fps นิดๆก็พอแล้วครับ เพราะจอผมแค่ 60 fps เอง
                      เอาสูงกว่านั้น จะสังเกตออกหรือครับสำหรับจอที่ 60 Hz

ส่วนตัวไม่เคยใช้จอเกิน 60 fps เลยครับ
                      ไม่น่าจะใช่นะครับ
                      ไม่เกี่ยวกับการวิ่งตาม

ส่วนถ้าคิดว่า 60Hz เพียงพอ ก็ใช้แค่ 60Hz ครับ ประหยัดตังงบไม่บาน
                      เพราะถ้าได้ลอง 120-144Hz แล้ว ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยอยากกลับมา 60Hz โดยเฉพาะเกมที่เน้นเฟรมเยอะ
                      ของแบบนี้ต้องลองกับตัวครับ เพื่อนผมบางคนยังแยก 30 กับ 60 fps ไม่ออกเลย
                      Last edited by taiseller; 23 Nov 2022, 21:05:57.

Comment

ไม่มีใครใช้ซิสเจ็มเดิมจนลมหายใจสุดท้ายครับ เค้าซื้อมาเล่นขวดๆๆ ไปงั้นแหละ สุดท้าย ปีสอง ปี เดี่ยวก็เอา cpu mainboard. อยู่ดี บางทีกลายเป็น การ์ดจอช้ากว่า cpu แทน เค้าเลยขี้เกียจตอบเรื่องขวดกัน ต่อให้เป็น i7. 7700k. สี่หัวแปดเทรด จะอัพเปน 4090 หรือ 7900xtx. เปลี่ยน psu จ่ายไฟให้พอก็ใส่ ได้ไม่ใช่ปัญหา จะเครียด ต้องขวดกัน ผมแนะให้ ซื้อมาทําขวดดีกว่าต้องพอดี เพราะเวลา อัพระบบอีก 2 ปีปลอดภัยกว่าเยอะ
                        I 7gen 9 ผมว่า จขกท. อย่างมาก 2 ปีก็อัพละ

ไปดูไลฟ์ เทสต์ cpu การ์ดจอบางที่งดตอบเรื่องขวดเพราะแบบนี้แหละ
                        เห็นเพื่อนมันใช้ 7700k กับ rtx 3070 การ์ดเหมืองราคาถูก (ตัวเก่ารู้สึกจะเป็น gtx 970 มั้ง) เลยถาม***ไม่คิดจะเปลี่ยนบ้างหลอ มันบอกเกมส์ที่เล่นทุกวันนี้ พวก apex อื่นๆก็ได้ 100 เฟรม+ จะเปลี่ยนให้เสียเงืนไปทำไม เออก็จริงของมัน

Comment

Originally posted by ballxp View Post

คอขวดอธิบายง่ายๆคือCPU ตัน แบบไม่ว่าคุณจะเปลี่ยนGPUไปแค่ไหนเฟรมมันก็อยู่เท่าเดิมครับไม่เพิ่ม
                          เลยต้องเปลี่ยนCPUนั่นแหละ แต่ก็นับเป็นงานๆเป็นเกมๆ ขวดใครขวดมัน

Comment

อย่าวิ่งตามฺฮาร์ดแวร์ครับ วิ่งตามซอฟแวร์แทน เหนื่อยก็ขับรถตาม
                            ตั้งเป้าหมาย ว่าคุณจะอัพอะไร อัพมาเพื่ออะไร มีจุดประสงค์อะไร สิ่งที่อัพมันช่วยให้ถึงเป้าหมายที่ต้องการหรือใม่
                            สนใจแค่นี้พอ อย่าไปแคร์ว่ามันจะขวด มันจะรันได้ไม่เต็มร้อยทั้งคู่บลาๆ ห่วงแค่เรื่องพวกภาคจ่ายไฟก็พอ ไม่งั้นงบบานครับ เรื่องพวกนั้นสำหรับคนเงินเหลือ ต้องการความสุดในทุกด้าน

แบบสมมุติคุณอยากเอามาแค่เล่น Call of Duty แบบแค่เปิด Ray 5k 60 เฟรม ก็ไม่ต้องอัพ CPU หรอกครับ เอาแค่การ์ดจอมา ก็พอแล้ว
                            แต่ถ้าเกมที่คุณเล่นมันต้องการ CPU สูงแบบพวกเกม Openworld หรือเกมที่มี Ray tracing หนักๆ เช่น Spiderman หรือ Cyberpunkคุณก็อาจจะต้องพิจารณาอัพ CPU ด้วยครับ

ลองถามใจตนเองดูครับ ว่าคุณจะเอามาทำไม เล่นอะไร ถ้าตอบได้ คุณก็ไปหาต่อว่าโปรแกรมหรือเกมที่คุณต้องการใช้งานจริงๆ มันต้องการอะไร ต้องการแค่ใหน แล้วคุณจะได้คำตอบของคำถามที่คุณตั้งหัวกระทู้ครับ

Comment

ตอนนี้ใช้ I9-9900K + 4090 ยังไปได้สบายๆ เฟรมต่างกันไม่เยอะเท่าไรกับ GEN13

Comment

4090 ยังกิน 3.0*16 ไม่เต็มเลนอยู่อีกหรอเนี่ย

Comment

Working...
                                X