Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม mainboard กับ 4090 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม mainboard กับ 4090 หน่อยครับ

ผมใช้ MB z390 Pro wifi คู่กับ 2080Ti Power Supply RM1000i
    ถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอเป็น 4090 ต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ด และ cpu ด้วยไหมครับ?
    board ตัวนี้น่าจะ gen 3 อยู่เลยครับ พอดีไม่อยากเปลี่ยนทั้งหมด
    ใช้จอ apple studio display 5k resolution เลยกินการ์ดจอเยอะไปหน่อย
    ไม่รู้ตัวนี้จะนิ่งไหม ^^

ถ้าจะเปลี่ยนคงต้องขายตัวนี้ ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ได้ครับ ^^
    https://www.picz.in.th/?lang=th

ใช้ cpu socket 1151 ตัวไหนอยู่ครับจะได้คำนวณให้ได้ถูก

Comment

Originally posted by lovelovelo View Post
      ใช้ cpu socket 1151 ตัวไหนอยู่ครับจะได้คำนวณให้ได้ถูก
      ใช้ core i7 9700K 1151LGA

ขอบคุณนะครับ

Comment

9700k + 4090 + RM1000i บนจอ 5K ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาหรอก
        การ์ดจอทำงานได้อย่างเต็มที่ในหลาย ๆ เกม อย่าไปสนใจคำว่าขวดมากนัก มันมีหลาย ๆ อย่างต้องพิจารณา
        และอย่าไปวัดเฟรมแข่ง บางเกมมันอาจจะสู้ cpu gen ใหม่ ๆ ไม่ได้ ไม่มากก็น้อย ขึ้นอยู่กับการตั้งค่ากราฟิก
        z390 3.0 x16 ก็สามารถใช้ 4090 ได้ ส่วนต่างไม่เป็นนัยยะสำคัญอะไร มันยังน้อยมาก ๆ แค่ตอนติดตั้ง ตรวจสอบว่ามันรัน x16 ไว้เสมอ

แต่ถ้ากังวล กลัวไม่แรงพอ จะประกอบใหม่ ก็จัดงบสัก 15,000 สำหรับ cpu gen ใหม่
        20,000 สำหรับ mb+ram ใหม่ แล้วก็ไปลุ้นว่าจะได้ดังใจไหม
        แต่ถ้าเป็นผม ผู้ที่อัปเกรดจาก 9700k ไป 9900k ตอนนี้ใช้ 12600k
        ผมแนะนำว่าใช้ 9700k ต่ออีก 1-2 ปี รอดูราคาแรม ddr5
        ระหว่างนั้น ถ้าเจอเกมที่รันแล้ว cpu แตะ 100% บ่อยครั้งก็อาจจะมองหา 9900k ราคาดี ๆ มาใช้
        เพราะถ้า 9900k ราคาสูงไป ขายทั้งหมดทิ้งไปเล่น i5/i7 gen ใหม่ ๆ ดีกว่า สำหรับสายเกม

Comment

Comment

Originally posted by taiseller View Post
            9700k + 4090 + RM1000i บนจอ 5K ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาหรอก
            การ์ดจอทำงานได้อย่างเต็มที่ในหลาย ๆ เกม อย่าไปสนใจคำว่าขวดมากนัก มันมีหลาย ๆ อย่างต้องพิจารณา
            และอย่าไปวัดเฟรมแข่ง บางเกมมันอาจจะสู้ cpu gen ใหม่ ๆ ไม่ได้ ไม่มากก็น้อย ขึ้นอยู่กับการตั้งค่ากราฟิก
            z390 3.0 x16 ก็สามารถใช้ 4090 ได้ ส่วนต่างไม่เป็นนัยยะสำคัญอะไร มันยังน้อยมาก ๆ แค่ตอนติดตั้ง ตรวจสอบว่ามันรัน x16 ไว้เสมอ

แต่ถ้ากังวล กลัวไม่แรงพอ จะประกอบใหม่ ก็จัดงบสัก 15,000 สำหรับ cpu gen ใหม่
            20,000 สำหรับ mb+ram ใหม่ แล้วก็ไปลุ้นว่าจะได้ดังใจไหม
            แต่ถ้าเป็นผม ผู้ที่อัปเกรดจาก 9700k ไป 9900k ตอนนี้ใช้ 12600k
            ผมแนะนำว่าใช้ 9700k ต่ออีก 1-2 ปี รอดูราคาแรม ddr5
            ระหว่างนั้น ถ้าเจอเกมที่รันแล้ว cpu แตะ 100% บ่อยครั้งก็อาจจะมองหา 9900k ราคาดี ๆ มาใช้
            เพราะถ้า 9900k ราคาสูงไป ขายทั้งหมดทิ้งไปเล่น i5/i7 gen ใหม่ ๆ ดีกว่า สำหรับสายเกม
            ต่างกันน้อย ประมาณ 5-10% ได้ไหมครับ

Comment

น้อยมาก จนไม่คุ้มจะอัปเป็น 4.0 เพียงเพื่อการ์ดจอ
              เพราะในการใช้งานจริง มันแทบไม่เห็นผล
              แต่ถ้างบไม่เปนปัญหาและอัปเพื่อประสิทธิภาพโดยรวมก็อีกเรื่องหนึ่ง

https://youtu.be/v2SuyiHs-O4

Comment

ตอนนี้ในเว็ปที่คำนวณคอขวด ตัวการ์ดจอ NVIDIA RTX 4090 ยังไม่มี ผมเลยคำนวณตัวแรงเจนก่อนให้แทน ถ้าเล่นที่ความละเอียด 5K การ์ดจอ GeForce RTX 3080 Ti กับ core i7 9700K ใช้ด้วยกันได้แบบหายห่วงเลยครับไม่มีอาการคอขวดแม่แต่นิดเดียวครับรีดการ์ดจอให้เต็มประสิทธิภาพแน่นอน ส่วน NVIDIA RTX 4090 รอก่อนนะครับให้ทางเว็ปเค้าอัพเดทเพิ่มเติมก่อน

Comment

Comment

อิหยังว่ะ

Comment

คอขวด ปัญญาเลยติดที่คอขวดหมดสิน่ะ

Comment

ทำไมเทพขวดชอบใช้เว็บนี้กันจังเลย

Comment

ขวด ไม่ควรอัพ

Comment

ผมลืมถามเจ้าของกระทู้ไปว่าซีเรียสมากน้อยแค่ไหนเรื่องเวลาเล่นเกมส์แล้วการ์ดจอต้องทำงานเต็มประสิทธิภาพรัน 100% หรือ 99% แช่ไหมครับ คือส่วนตัวผมเองซีเรียสครับเวลาเล่นเกมส์การ์ดจอต้องทำงานเต็มประสิทธิภาพครับ ก็เราเสียเงินไปแล้วนี่ครับก็ต้องใช้ให้คุ้มค่าที่สุด ถ้ามันเกิดอาการคอขวดกับซีพียู อันนี้ผมซีเรียสมากๆครับ เพราะเฟรมเรทที่ได้จะไม่คุ้มกับเงินที่ซื้อการ์ดจอเพื่อมาใช้ในการเล่นเกมส์ครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ i7 870 @4.0GHz คู่กับการ์ดจอ GTX 1080Ti ครับ ผมเองก่อนหน้านี้ก็ประสบปัญหาคือทีแรกผมใช้การ์ดจอ GTX 1060 อยู่เล่นเกมส์ที่ความละเอียด 1920x1080 เพราะจอผมมันเป็น Full HD จากนั้นผมก็ตัดสินใจขาย GTX 1060 ทิ้งแล้วซื้อ GTX 1080Ti มาใช้แทนด้วยที่อยากให้เฟรมเรทในเกมส์ที่มากขึ้น แต่ผลปรากฏว่ามีปัญหาเรื่องเฟรมเรทครับเกมส์ที่เคยเล่นเฟรมเรทที่ได้กลับไม่ได้สูงขึ้นเท่าที่ควรจะเป็น หรือบางเกมส์เฟรมเรทแทบจะเท่ากันเลย ผมก็เลยศึกษาหาข้อมูลต่างๆจากเว็ปและยูทูปถึงได้รู้ว่าสเปคคอมที่ผมใช้อยู่มันเกิดอาการคอขวดจากซีพียูของผมที่มันไม่สามารถรีดพลังของการ์ดจอ GTX 1080Ti ออกมาได้หมดครับ ทางเดียวที่ผมจะรีดพลังการ์ดจอได้หมดผมต้องเปลี่ยนซีพียูใหม่ ซึ่ง Socket ที่ผมใช้อยู่นั้นซีพียูทุกตัวคอขวดกับการ์ดจอ GTX 1080Ti ทั้งหมดครับ ผมค่อนข้างซีเรียสเลยครับเพราะเสียเงินแล้วแท้ๆแต่กลับเจอปัญหาแบบนี้ คือส่วนตัวผมเองใช้คอมส่วนมากก็จะดูหนัง ฟังเพลง ทำงานซะมากกว่า เล่นเกมส์บ้างเป็นครั้งคราว จะให้ผมเปลี่ยนซีพียูใหม่เมนบอร์ดใหม่แรมใหม่ผมว่ามันไม่คุ้มเสีย ก็ไม่รู้จะทำไงก็หาข้อมูลศึกษาหาวิธีแก้หาทางออกไปเรื่อยๆ จนผมได้มาค้นพบวิธีแก้ในแบบของผมที่คิดว่าคุ้มค่าที่สุด คือผมก็ได้ทดสอบว่าถ้าผมปรับความละเอียดภาพเป็น 4K ในการเล่นเกมส์หละการ์ดจอจะทำงานเต็มประสิทธิภาพไหม ผลปรากฏว่าการ์ดจอทำงานเต็มที่รัน 100% หรือ 99% แต่เกมส์ที่เล่นนอกจากปรับภาพที่ 4K แล้วก็ต้องปรับกราฟฟิคสุดทุกอย่างปิดเฉพาะ AA ลบรอยหยัก ทีนี้ผมตัดสินใจได้เลยครับว่าถ้าผมจะเสียเงินในครั้งนี้ต้องคุ้มค่าที่สุด ผมเลือกที่จะซื้อจอ 4K มาใช้แทนที่จะไปอัพเกรดระบบคอมเพื่อให้การ์ดจอทำงานเต็มที่ครับ เพราะผมจะได้เล่นเกมส์ภาพที่สวยกว่า Full HD มาก เหมือนคนละโลกเลยครับจากที่เคยเล่นเกมส์ที่ระดับภาพ Full HD แถมได้ดูหนังที่ความละเอียด 4K HDR ด้วย ตัวอักษรที่หน้าจอก็คมชัดมาก ผมถือว่าคุ้มค่ากับเงินที่ผมเสียไปครับ ในที่สุดผมก็หาทางออกที่ดีที่สุดสำหรับผมได้ ทุกวันนี้ก็ใช้คอมชุดเดิมกับจอ 4K ได้อย่างมีความสุข การ์ดจอทำงานเต็มประสิทธิภาพ ได้เฟรมเรทคุ้มกับเงินที่เสียไป อาการคอขวดกับซีพียูก็หายไป

ปล. ที่ผมพิมซะยืดยาวก็ไม่ใช่อะไรนะครับ เพราะผมเจออาการคอขวดมา ศึกษาอาการจากมันมามากจนรู้วิธีแก้ไข มีคนมาถามเรื่องจะอัพเกรดคอมเปลี่ยนการ์ดจอ ผมก็อยากช่วยไม่อยากให้มาพลาดเหมือนที่ผมเคยพลาดแล้วมันจะไม่มีความสุขเพราะเสียเงินไปแล้วเราต้องได้เสพความสุขจากมันให้คุ้มค่าที่สุดกับเงินที่เราเสียไปครับ

คือตอนนี้เท่าที่ผมไปค้นหาข้อมูลหาคลิปในยูทูป i7 9700K จับคู่กับ RTX 4090 แล้วเปิดโปรแกรมให้เห็นการทำงานของการ์ดจอยังไม่มีครับเลยไม่รู้ว่ามันรีดพลังจากการ์ดจอตัวนี้ออกมาได้หมดรึเปล่า แต่ที่ผมลองไปคำนวณในเว็ปมาก่อนหน้านี้ซีพียูของคุณทำงานร่วมกับ RTX 3080 Ti ได้ดีไม่คอขวดเลยอันนี้ผมหาคลิปในยูทูปที่เทสดูประกอบไปด้วยนะครับเพื่อความชัดเจนและชัวร์ที่สุดเพราะถ้าไปคำนวณจากเว็บอย่างเดียวอันนี้ผมยังไม่มั่นใจครับ เพราะฉนั้นผมคิดว่าถ้าคุณเปลี่ยนไปใช้ RTX 4090 ก็น่าจะรีดพลังของการ์ดจอตัวนี้ออกมาได้ดีอยู่ครับ อันนี้อาจจะเจออาการคอขวดหรือไม่ผมไม่รู้ แต่น่าจะทำงานร่วมกันได้ดี เพราะคุณเล่นที่ความละเอียดที่ 5K ด้วยน่าจะทำให้การ์ดจอทำงานหนักอยู่ครับ ผมลองไปหาคลิปผลเทสในยูทูปตอนนี้เจอคลิปนี้มา เค้าใช้ RTX 4090 คู่กับ i9 12900K ในการเทสเล่นเกมส์ทั้งหมด 10 เกมส์ จากที่เห็นยังมีอาการคอขวดให้เห็นอยู่บ้างครับแต่ไม่เยอะ การ์ดจอทำงานได้ค่อนข้างดี แต่ถ้ามันทำงานรันที่ 100% หรือ 99% แช่ขณะเล่นเกมส์ก็คงจะดีกว่าเพราะเฟรมเรทที่ได้ก็จะมากขึ้นไปด้วย ลองไปดูได้ที่คลิปที่ผมแปะไว้นะครับ ยังไงซะตอนนี้ผมก็ยังฟันธงให้ไม่ได้ว่าถ้าคุณเปลี่ยนมาใช้การ์ดจอ RTX 4090 มันจะเกิดการคอขวดที่ซีพียูคุณหรือไม่ ถ้าคุณรอได้ก็รอก่อนครับจนกว่าจะมีคลิปที่เค้าเทสมาแล้วว่ามันทำงานร่วมกันได้ดีรึป่าว แต่ถ้าคุณรอไม่ได้ก็สุดแล้วแต่คุณเลยครับ ผมจะคอยดูให้ละกันครับ ถ้ามีผลเทสมาเมื่อไหร่ผมจะรีบแจ้งให้คุณทราบครับ ร่วมด้วยช่วยกันครับ

Last edited by lovelovelo; 23 Nov 2022, 01:31:41.

Comment

ไม่มีใครใช้ซิสเจ็มเดิมจนลมหายใจสุดท้ายครับ เค้าซื้อมาเล่นขวดๆๆ ไปงั้นแหละ สุดท้าย ปีสอง ปี เดี่ยวก็เอา cpu mainboard. อยู่ดี บางทีกลายเป็น การ์ดจอช้ากว่า cpu แทน เค้าเลยขี้เกียจตอบเรื่องขวดกัน ต่อให้เป็น i7. 7700k. สี่หัวแปดเทรด จะอัพเปน 4090 หรือ 7900xtx. เปลี่ยน psu จ่ายไฟให้พอก็ใส่ ได้ไม่ใช่ปัญหา จะเครียด ต้องขวดกัน ผมแนะให้ ซื้อมาทําขวดดีกว่าต้องพอดี เพราะเวลา อัพระบบอีก 2 ปีปลอดภัยกว่าเยอะ
                              I 7gen 9 ผมว่า จขกท. อย่างมาก 2 ปีก็อัพละ

ไปดูไลฟ์ เทสต์ cpu การ์ดจอบางที่งดตอบเรื่องขวดเพราะแบบนี้แหละ
                              Last edited by micronz; 23 Nov 2022, 07:04:32.

Comment

Working...
                              X