Announcement

Collapse
No announcement yet.

RX580 เสียบ pcie 4.0 ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RX580 เสียบ pcie 4.0 ได้มั้ยครับ

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
    พอดีผมอัพเกรดคอมโดยเปลี่ยน CPU+MB+RAM
    จาก FX8350+MSI970A+RAM16G เป็น I5 12400F+Gigabyte b660m ds3h ddr4+ DDR4 3200 KLEVV 8G x 2
    แล้วเปิดไม่ติดครับ ไฟเข้า mb เปิดแล้วพัดลมหมุนไฟ keyboard ขึ้นแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    ถามร้านที่ขาย mb เค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนการ์ดจอ RX580 ใส่ pcie 4.0 ไม่ได้ อยากอยากถามผู้รู้หน่อยครับว่าจริงหรอ
    PSU เป็น corsair vs650 ครับ เช็คขา CPU ก็ไม่ได้งออะไร

amd ไม่ชัวร์รอคนใช้หรือเคยเห็นมาตอบ.... แต่เห็นเพื่อนเอา 1060 6g เสียบใช้กับเจน 12 ได้ปกติมันก็วิ่งแค่ 3.0

Comment

ควรจะใส่ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่มันก็จะวิ่งเท่าที่การ์ดจอรองรับ ซึ่ง 3.0 ก็เหลือเฟือ
      แต่ก็เคยเจออาการการ์ดจอเก่าใส่บอร์ดใหม่ไม่ได้ ลองแฟลชไบออสดู ก็ใช้งานได้นะ
      ไม่งั้นลองไปตั้งค่าในส่วน Boot\CSM หรือตั้งค่า Legacy only ดู
      ซึ่งต้องอาศัยการ์ดจออื่นเข้าไปตั้งค่าก่อน เพราะไม่มี iGPU
      Last edited by taiseller; 20 Mar 2022, 22:29:58.

Comment

นี่แหละข้อด้อยของ F มีปัญหาปวดหัวชิบหายย เสียเวลาด้วยย จ่ายไหวก็เอาตัวปกติเถอะ ถ้าใครมาเห็นนะ

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ จะลองไปแก้ดูครับ

Comment

ลองเคลียร์ไบออสก่อน ผมเคยเจอแบบใส่ CPU ไม่มี iGPU แต่บอร์ดมันจำว่ามี มันเลยไม่สลับไปการ์ดแยก
            Last edited by Sukhoi47; 21 Mar 2022, 13:15:25.

Comment

สรุปเปลี่ยนการ์ดจอ หายครับ

Comment

ต้องอัพไบออสครับ ถึงใช้การ์ดจอรุ่นเก่าได้

Comment

ผม up เครื่องมาเป็น I5 12400F+ASROCK B660 PRO RS DDR4 ddr4+ DDR4 g skill ripjaws 3200 + RX480 ก็ใช้ได้ปกตินะครับ การ์ดจอผม รุ่นเก่ากว่าอีก

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                    ต้องอัพไบออสครับ ถึงใช้การ์ดจอรุ่นเก่าได้
                    อัพเป็น ver.ล่าสุดแล้วครับ ก็ยังใช้ไม่ได้

Comment

Originally posted by mpromsopa View Post
                      ผม up เครื่องมาเป็น I5 12400F+ASROCK B660 PRO RS DDR4 ddr4+ DDR4 g skill ripjaws 3200 + RX480 ก็ใช้ได้ปกตินะครับ การ์ดจอผม รุ่นเก่ากว่าอีก
                      ตอนยกไปที่ร้าน เค้าก็ใช้ GT750 ลองให้ก็ใช้ได้ งงเหมือนกันครับ ถามที่ร้านเค้าก็อธิบายให้ฟังแต่ไม่เข้าใจ

Comment

กำลังจะมองๆ i5 12400 ใช้ 7970 อยู่จะเปิดติดไหมหว่า

Comment

Originally posted by Furlong View Post
                          ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
                          พอดีผมอัพเกรดคอมโดยเปลี่ยน CPU+MB+RAM
                          จาก FX8350+MSI970A+RAM16G เป็น I5 12400F+Gigabyte b660m ds3h ddr4+ DDR4 3200 KLEVV 8G x 2
                          แล้วเปิดไม่ติดครับ ไฟเข้า mb เปิดแล้วพัดลมหมุนไฟ keyboard ขึ้นแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
                          ถามร้านที่ขาย mb เค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนการ์ดจอ RX580 ใส่ pcie 4.0 ไม่ได้ อยากอยากถามผู้รู้หน่อยครับว่าจริงหรอ
                          PSU เป็น corsair vs650 ครับ เช็คขา CPU ก็ไม่ได้งออะไร
                          ได้นะครับ ของผมตอนนี้ ใช้ 12400 + b660m gaming x ddr4 + rx 570 4GB ใช้งานปกตินะครับ

Comment

ปกติ ต้องได้

Comment

ผม FX 8350 เสียบ RX 560 ไม่เห็นต้องอัพไบออสอะไรเลยนะ การ์ดจอย้ายไปเจน 12 13 ไม่เกี่ยวอะไรเลยเสียบติด
                              แน่นอน คิดมากน่ะ

Comment

Working...
                              X