Announcement

Collapse
No announcement yet.

รายงานสถานการณ์การ์ดจอปัจจุบัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รายงานสถานการณ์การ์ดจอปัจจุบัน

ที่มา https://www.techspot.com/article/229...ng-2021-update

MSRP = ราคาเปิดขาย
    Current Price Inflation = [(ราคาขายปัจจุบัน - ราคาเปิดขาย) / ราคาเปิดขาย] x 100

ส่วนเรื่องรายได้จากการขุดการ์ดจอต่อวัน ผมไม่ได้ศึกษาไว้ครับ

Last edited by cerified; 9 Aug 2021, 17:37:28.

โอ้การ์ดจอจะแพงตลอดกาล

Comment

ผมคงจะต้องเลิกเล่นเกม pc ซะแล้ว ถ้าตัวที่ใช้อยู่พังก็เลิกเล่นละ ขายไอดีสตีม ร้านทั้งหลายทิ้งให้หมด

Comment

RTX 3060 อาจจะเป็นความหวังได้นะครับ เห็นเพื่อนที่จีนบอกว่าขุดกาก ไม่คุ้มค่าตัวแม้จะมี Vram 12G ก็ตาม

Comment

อีรอนมัสชวนลงทุนคงยาวๆเลยแหละ

Comment

Originally posted by SolunaZero View Post
            RTX 3060 อาจจะเป็นความหวังได้นะครับ เห็นเพื่อนที่จีนบอกว่าขุดกาก ไม่คุ้มค่าตัวแม้จะมี Vram 12G ก็ตาม
            ไม่น่าจะกากครับ แต่ไม่แรงเท่า 3060ti เพราะ bit ram น้อยกว่า

แต่ถ้ามาแล้วขายแถวๆ 12000 ของคงหมดอีกเช่นเคย

Comment

Originally posted by SolunaZero View Post
              จริงเหรอคับ ผมนี่กำรอ 3060 12gb ตั้งแต่ ธค. ปีแล้วคับ กัดฟันไม่เอา 2060 2060s มือสองตั้งแต่ราคา 7-8 พัน คับ ตอนนั้นจะซื้อ 3060ti หมื่นห้าก็ตังไม่พออีก ตอนนี้อุตสาห์รวบรวมตั้งมาได้แล้วคับ หวังว่าคงไม่เกินหมื่นห้านะคับ

Comment

เมื่อกี้ผมไปหาข้อมูลแรงขุด rtx 3060 ของ notebook ได้ 34-35 mh/s ถือว่าเยอะไหมคับ desktop น่าจะได้ 40 แหละ
                Last edited by ji123; 13 Feb 2021, 04:42:10.

Comment

จาก spec 3060 ดูไม่น่าขุดกากใช่ไหมครับ

แต่ผมว่าทางผู้ผลิตเองก็ไม่ได้อยากให้การ์ดของตนไปลงเหมืองอะไรขนาดนั้น เพราะมันเหมือนกู้ยอดขายในอนาคตมาใช้กับปัจจุบัน สุดท้ายขายดีแค่ไหนก็ต้องจ่ายดอกเบี้ย ยิ่งตอนนี้กำลังการผลิตชิปทำได้น้อย ถึง demand จะมาก แต่มันไม่ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำเหมือน 2017 เลย เพราะ volume มันต่ำลงมาก

ตอน series 1000 หมดเกลี้ยง แล้วเหมืองแตก แล้ว series 2000 ออกมาตามหลังขายแทบไม่ออกเลย RTX 2080 แรงกว่า 1080Ti ไม่เท่าไร แต่ขายแพงกว่า 60% งี้ ผู้บริโภคเลือกอะไรเป็นหลักรู้ๆกันอยู่

ผมเชื่อว่าผู้ผลิต สามารถปรับแต่ง Bios หรือ Software driver ให้ขุดได้แย่ได้ครับ ถ้าอยากให้ขุดได้ดีอาจจะต้องมี Software mod เหมือนสมัย 1080 ,1080Ti ที่มี God mode ออกมาทีหลัง แรงขุดเพิ่มขึ้นบาน

Comment

จาก spec 3060 ดูไม่น่าขุดกากใช่ไหมครับ

แต่ผมว่าทางผู้ผลิตเองก็ไม่ได้อยากให้การ์ดของตนไปลงเหมืองอะไรขนาดนั้น เพราะมันเหมือนกู้ยอดขายในอนาคตมาใช้กับปัจจุบัน สุดท้ายขายดีแค่ไหนก็ต้องจ่ายดอกเบี้ย ยิ่งตอนนี้กำลังการผลิตชิปทำได้น้อย ถึง demand จะมาก แต่มันไม่ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำเหมือน 2017 เลย เพราะ volume มันต่ำลงมาก

ตอน series 1000 หมดเกลี้ยง แล้วเหมืองแตก แล้ว series 2000 ออกมาตามหลังขายแทบไม่ออกเลย RTX 2080 แรงกว่า 1080Ti ไม่เท่าไร แต่ขายแพงกว่า 60% งี้ ผู้บริโภคเลือกอะไรเป็นหลักรู้ๆกันอยู่

ผมเชื่อว่าผู้ผลิต สามารถปรับแต่ง Bios หรือ Software driver ให้ขุดได้แย่ได้ครับ ถ้าอยากให้ขุดได้ดีอาจจะต้องมี Software mod เหมือนสมัย 1080 ,1080Ti ที่มี God mode ออกมาทีหลัง แรงขุดเพิ่มขึ้นบาน
                    ผมว่า 3060 12 gb ความแรงก็ไม่ได้โดดหนีจาก 2060 2060s อะไรมากมายคับ แรงขุดเลยทำได้แค่นี้ ผมมองว่าการ์ดรุ่นนี้ทำมาแค่ให้ปรับสุดที่ full hd ในเกมที่เปิด ray+dlss ได้ โดยให้เฟรมเรตไม่ต่ำไปกว่า 60fps เหมือน rtx 2xxx ที่เปิด ray แล้วเฟรมร่วงยับคับ ส่วนที่ใส่แรมมา 12gb ผมมองว่าเป็นของแถมมากกว่าคับ เพราะแรมเป็น 192 bit ถ้าใส่มา 6gb อีกก็ถือว่าน้อยไปอีกคับ อาจจะมี 6gb ในรุ่น 3050ti ในอนาคตคับ ส่วนในอนาคตก็ต้องมี 3060s 3070s แรม 16 gb และ 3080s หรือ ti 20gb ตามมาอีกคับ แต่ติดตรงไอ้เหมืองนี่แหละคับที่ทำให้ rtx 3xxx ปั่นป่วนไปหมด ลามจนถึงรุ่นเก่ามือสองที่ปั่นกันอีกคับ ซึ่งไม่รู้ว่าจะจบลงยังไงในปีนี้คับ
                    Last edited by ji123; 13 Feb 2021, 08:01:19.

Comment

เห็นราคา 3060ti 24900บาท จากออนไลน์เจ้าหนึ่ง
                      25กุมภาพันธ์ 3060 คง 19000-21000 บาท ซินะ

Comment

คงได้เห็นการ์ดเล่นเกมราคาหลักแสนกันล่ะ

Comment

ตอน1080ti มี god mode เพราะตอนนั้น gddr5x ยังใหม่มากครับ เลยต้องมีตัวไปบูสให้ใช้แรมได้ดีขึ้น แต่ก็ไม่ใช่จะดีไปทุกการขุด บางทีก็ไม่ต่าง

ส่วนถามว่าทำมาให้ขุดกากได้ไหม ก็ทำได้ แต่ก็แบบ amd 6800-6900 ที่ขุดได้แทบไม่ต่างกัน เพราะเจ๊ lisa บอกไม่สนด้านขุด(คงเพราะเค้าเน้นขาย คนเล่นเกมทั้ง pc , console หรือ stock มีไม่พอก็ไม่รู้)

Comment

เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ผู้ผลิต การ์ด ใส่ chiplock อะไรสักอย่างบนบอร์ด ใช้เล่นเกมได้อย่างเดียว เอาไปขุดไม่ได้ หรึอเค้าอาจไม่ทำเพราะที่ทำอยู่ก็ขายได้ดีมากๆ อยู่เเล้ว

Comment

Originally posted by peetouch View Post
                              เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ผู้ผลิต การ์ด ใส่ chiplock อะไรสักอย่างบนบอร์ด ใช้เล่นเกมได้อย่างเดียว เอาไปขุดไม่ได้ หรึอเค้าอาจไม่ทำเพราะที่ทำอยู่ก็ขายได้ดีมากๆ อยู่เเล้ว
                              ถ้าคนผลิต/คนขายเป็นคุณ คุณจะทำไหมอ่ะ ?? ตัดแข้งตัดขาตัวเอง โครต common sense เลยครับ คำตอบรู้ๆ กันอยู่แล้ว

Comment

Working...
                              X