Announcement

Collapse
No announcement yet.

รายงานสถานการณ์การ์ดจอปัจจุบัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Amethystx
    replied
    Originally posted by jayzaa View Post

ขอถามหน่อยครับ

คนที่เล่นเกม บางคนเขาเปิดคอม เมื่อ "เล่นเกม" มันคนละจุดประสงค์ครับ

อย่างพวกที่อยู่อพาร์ตเมนท์ ค่าไฟมันไม่ใช่อัตรารัฐ เขาจะเปิดคอม 24/7/365 เหมือนเพื่อขุดตอนไม่เล่นเกมไม่ได้ ไม่เหมือนไอ้พวกสายเหมืองแล้วหาสารพัดวิธีโกงค่าไฟบ้าง ขโมยไฟจากเสาหลวงบ้าง เจอค่าไฟตายหมด

ปล. ผมไม่ใช่เกมเมอร์ และก็ไม่ใช่สายริกอะลูมิเนียม สาย Render อย่างเดียว
    คือปัญหามันไม่ใช่ว่าสายไหนอะครับ คือในเมื่อตอนนี้ของมันแพง มันก็อยู่ที่เรื่อง Financial อยู่ที่กำลังของคนชื่ออ่ะครับว่า มีพอหรือเปล่า ซื้อแล้วคุ้มหรือเปล่า ประมาณนั้น

ผมเลยลองเสนอทางเลือกนึงว่าถ้า บางคนที่รู้สึกว่ามันไม่คุ้ม ก็ลอง ลดความไม่คุ้มด้วยวิธีการหารายได้จากมันมาจุนเจือเท่านั้นเองครับ ไม่ใช่ว่าจะบังคับให้ทุกคนทำตามอะน่ะครับ แต่เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ปล. ผมก็ไม่ใช่สายขุดครับ สายเกมส์เหมือนกัน โชคดีหาของได้ก็เอามาขายครับผม
    Last edited by Amethystx; 19 May 2021, 11:09:10.

Leave a comment:

• reconnang
    replied
    ตอนนี้เหมืองจะบูม จะแตกไม่สนมี ps5 switch เครื่องทำงานใช้ igpu ของ intel ตัวใหม่สุดแจ่ม เรนเดอร์วีดีโอดีกว่าตัวเก่ามาก ใช้ทำงานได้พอแล้วอาจได้ซื้อซีรี่ 4000 ใช้แน่ๆ 3000 ให้ชาวเหมืองไป

• jayzaa
    replied
    Originally posted by Amethystx View Post
    คือผมคิดอย่างนึงครับ ในเมื่อการ์ดจอแพงทำไมสายเกมส์ไม่ชื้อมาขุดไปก่อนอ่ะครับ

ยกตัวอย่างเช่น 3060 ใบล่ะ 40000 กำไรต่อเดือนตอนนี้ก็ราวๆ 4500 บาท

ก็ซื้อมาขุดซัก 4-5 เดือน รวมๆ กันก็เหมือนได้การ์ดราคาปกติอยู่ดีครับ

ไม่ต้องมานั่งแช่งกัน ไม่ต้องมานั่งเครียด ใช้คติพจน์ ในเมื่อต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมแม่งซ่ะ 555

ผมเริ่มจะคิดแบบนี้แล้วด้วยสิครับ สมมุติว่าที่จัดมาล็อต 3060*4 3080*1 นี้ขายไม่หมดจะแกะมาขุดแล้ว
    ขอถามหน่อยครับ

คนที่เล่นเกม บางคนเขาเปิดคอม เมื่อ "เล่นเกม" มันคนละจุดประสงค์ครับ

อย่างพวกที่อยู่อพาร์ตเมนท์ ค่าไฟมันไม่ใช่อัตรารัฐ เขาจะเปิดคอม 24/7/365 เหมือนเพื่อขุดตอนไม่เล่นเกมไม่ได้ ไม่เหมือนไอ้พวกสายเหมืองแล้วหาสารพัดวิธีโกงค่าไฟบ้าง ขโมยไฟจากเสาหลวงบ้าง เจอค่าไฟตายหมด

ปล. ผมไม่ใช่เกมเมอร์ และก็ไม่ใช่สายริกอะลูมิเนียม สาย Render อย่างเดียว

• NewasH
    replied
    Originally posted by Amethystx View Post
    คือผมคิดอย่างนึงครับ ในเมื่อการ์ดจอแพงทำไมสายเกมส์ไม่ชื้อมาขุดไปก่อนอ่ะครับ

ยกตัวอย่างเช่น 3060 ใบล่ะ 40000 กำไรต่อเดือนตอนนี้ก็ราวๆ 4500 บาท

ก็ซื้อมาขุดซัก 4-5 เดือน รวมๆ กันก็เหมือนได้การ์ดราคาปกติอยู่ดีครับ

ไม่ต้องมานั่งแช่งกัน ไม่ต้องมานั่งเครียด ใช้คติพจน์ ในเมื่อต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมแม่งซ่ะ 555

ผมเริ่มจะคิดแบบนี้แล้วด้วยสิครับ สมมุติว่าที่จัดมาล็อต 3060*4 3080*1 นี้ขายไม่หมดจะแกะมาขุดแล้ว
    คนเล่นเกมเค้าซื้อมาเพื่อเล่นเกมครับไม่ได้จะหาเงิน จุดประสงค์ที่จะใช้งานมันไม่เหมือนกัน

• Amethystx
    replied

• SolunaZero
    replied
    ผมจำลองให้ดูนะครับ ถ้าสมมุติว่า Bitcoin ตกแบบวินาศสันตโร ลงไปแถวๆ 22K (หายไป 66%) แล้ว RTX 3060Ti จะขุดได้เท่าไรต่อวัน

ซึ่งถ้าอัตราส่วนค่าไฟต่อเงินที่ได้ ยังเป็น 9:1 อยู่ดีครับ

เพราะฉะนั้น ถ้ามีการ์ดจอออกมา โดยไม่โดนลดกำลังขุด มันก็ยังโดนกวาดเข้าเหมืองอยู่ดี พวกนี้กำลังเงินเขาสูง เขาอดทนขาดทุนได้มาเป็นปีๆ ตั้งแต่เหมืองแตก 2018 เขาได้กำไรไปเยอะแล้ว ทำไมเขาจะอดทนต่อไม่ได้?

รุ่นที่โดนลดกำลังขุดน่าจะแถวๆ 4:1 ซึ่งอาจจะมองไม่เห็นจุดคืนทุน แต่อย่าลืมว่าถ้าเขากวาดการ์ดรุ่นลดกำลังขุดออกจากตลาดได้ เขาก็เก็งกำไรการ์ดได้เหมือนกัน แม้จะขุดได้แย่ก็ตาม (นี่ขนาดไม่นับขุด Algorithm อื่นๆอีกนับสิบที่ Nvidia ไม่มีทางปิดมันได้หมด)

สิ่งที่เขาจะทำคือ เขาจะเอาการ์ดลดกำลังขุด ไปขุด แม้อัตราชนะค่าไฟจะไม่มากก็ตาม ในขณะเดียวกันก็โพสต์ขายในราคาปั่นฟันกำไร

ทุนนิยม มีแต่ได้กับได้!

ชาวเกมจะรอดจริงๆ ผมมองว่าต้องมีเงื่อนไขตามนี้ (อาจจะไม่ครบทุกข้อ)

1. ETH 2.0 แบบขุดไม่ได้ไปเลย
    2. Supply Chain กลับมาปกติ เมื่อวิกฤตกาล coivd19 คลี่คลาย
    3. Bitcoin ลงแบบกู่ไม่กลับ ติดลบ 80% ขึ้นไป
    Last edited by SolunaZero; 19 May 2021, 02:05:29.

• angelknigh
    replied
    กร๊าฟdayออกอาการชัด ส่วนวีคกำลังร่อแร่ ถ้าไม่ดีดกลับไปยืนห้าหมื่นปลายๆusdได้ ก็สนุกละคราวนี้

• sandy207
    replied
    Originally posted by pichet View Post

กำลังลงเรื่อย เสียดายแทนคนซื้อการ์ดแพงเกินปรกติมากๆในตอนนี้ โอกาศคืนทุนริบหรี่มาก
    ของแบบนี้วัดดวงครับ เพิ่งเข้ามาช่วงหลังโอกาสที่จะตัวแตกสูงอยู่แล้ว

• pichet
    replied
    Originally posted by reconnang View Post
    น่าจะลงแล้วมั้งดูจาก 2-3 วันมานี้ วันที่ 17 อยู่ที่ 1.5ล้าน วันนี้ 18 อยู่ที่ 1.4 ล้าน
    กำลังลงเรื่อย เสียดายแทนคนซื้อการ์ดแพงเกินปรกติมากๆในตอนนี้ โอกาศคืนทุนริบหรี่มาก

• XsoeIIsJ
    replied
    แล้วอิลอนทวิสอะไรสักอย่าง พรวด เด้งกลับไป 2 ล้าน

• reconnang
    replied
    น่าจะลงแล้วมั้งดูจาก 2-3 วันมานี้ วันที่ 17 อยู่ที่ 1.5ล้าน วันนี้ 18 อยู่ที่ 1.4 ล้าน

• tataezakab
    replied
    ปัจจัยหลักๆของbit coin มันอยู่ที่คนจะเชื่อถือขนาดไหนครับ ยิ่งปั่นให้คนเชื่อเยอะก็จะยิ่งมีมูลค่าประกอบกับปีนี้เจอBitcoin Halving เข้าไปนักเก็งกำไรเข้าไปผสมโรงเพียบ ออกให้ทันแล้วกันไม่งั้นดอยยาว4ปีแน่ครับ

• ][DNA][
    replied
    Originally posted by the crysis View Post
    เหรียญดิจิตอลตอนนี้ทำออกมาเยอะ ไม่ต่างจาก จตุคามรามเทพ แถมตั้งราคากันเอง กำหนดจำนวนเหรียญกันเองแบบหน้าตาเฉย ให้คนเข้าไปเก็งกำไรแบบจตุคาม สมัยปั่นราคาจากหลักพันไปหลักล้าน เหมือนกันเป๊ะ เดี๋ยวจบเรื่องเหรียญดิจิตอล พวกนายทุนมันก็หาอย่างอื่นมาหลอกให้คนส่วนใหญ่เข้าไปถือใหม่ ซ้ำแล้วซ้ำอีก
    Money game วน Loop กันไป

• the crysis
    replied
    เหรียญดิจิตอลตอนนี้ทำออกมาเยอะ ไม่ต่างจาก จตุคามรามเทพ แถมตั้งราคากันเอง กำหนดจำนวนเหรียญกันเองแบบหน้าตาเฉย ให้คนเข้าไปเก็งกำไรแบบจตุคาม สมัยปั่นราคาจากหลักพันไปหลักล้าน เหมือนกันเป๊ะ เดี๋ยวจบเรื่องเหรียญดิจิตอล พวกนายทุนมันก็หาอย่างอื่นมาหลอกให้คนส่วนใหญ่เข้าไปถือใหม่ ซ้ำแล้วซ้ำอีก

• Voltza
    replied
    ในโลกนี้ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน..

Working...
X