Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ On Board ดีหรือป่าว มีข้อเสียอะไรไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คุณถามตัว Turbo cache หรือเปล่า

Comment

ก็ถามตัวที่แชร์ได้น่ะแหละครับ ต้อง DDR2 เหมือนกันมั้ย ถ้าการ์ดจอเปน ddr3 แรมเปน ddr2 จะแชร์กันได้มั้ย

แล้ว On Board มันทนป่าวหรือ ใช้แล้วตูม -*-

Comment

ได้ครับ ไม่น่ามีปัญหา แต่ย้ำครับว่าถ้ามันเริ่มแชร์ ระบบของคุณมันจะหน่วงๆไปเลย เก็บตังค์ค่าขนมอีกนิดน่าจะดีกว่าครับ หรือปรับค่ากราฟฟิคอย่าให้ไฮเอนด์มาก น่าจะตอบกระแสเศรษฐกิจพอเพียงได้ดี

มันไม่ตูมหรอก On-board เนี่ย
        ไม่งั้น Office ทั้งเมืองชิปเซตคงระเบิดหมดแล้ว ส่วนใหญ่เขาจะออกแบบให้สามารถเล่นเกมส์ 3D อ่อนๆได้
        Last edited by nooi; 1 Jan 2007, 22:44:55.

Comment

งั้นถามอีกข้อ

คิดว่าคุ้มมั้ยใช้ Winfast 7300GT กับใช้ VGA Onboard 6100

ในความคิดพวกคุณ ใช้อันไหนคุ้มกว่า ถ้าเทียบกับ่ว่า มันก็ DX9 เหมือนกันแถมอีกไม่นานก็ย้ายไปใช้ DX10 กันแล้ว -*-

Comment

ผมไม่ใช่ท่านนัท Guru แต่แนวตอบไปในทิศทางเดียวกัน

ทนใช้ On-board สักครึ่งปี รอการ์ดที่รองรับ DX10 เต็มที่ ไม่มี bug นั่นแหล่ะ จนการ์ดราคานิ่งๆประสิทธิภาพดีๆแล้วค่อยช้อนซื้อ (เหมือนเล่นหุ้นที่ set trade เลยแฮะ)

ทนรอนะครับ ยังไง PCI-X ยังใช้อีกนาน บอร์ดคุณก็รับอยู่แล้ว

ของผมต้องทำใจ ยังใช้ AGP8X อยู่เลย
            Last edited by nooi; 1 Jan 2007, 22:54:32.

Comment

ถ้า 6100 ใช้เล่นเกมที่คุณเล่นประจำได้ก็เล่นไปเถอะ
              ไม่ต้องไปซื้อ 7300GT ให้เปลืองตังอีก 3000 กว่าบาทเลย
              แต่ถ้าเล่นไม่ได้ซะส่วนใหญ่ค่อยไปซื้อดีกว่า ถึงตอนนั้นอาจจะเป็น 8X00 ออกมาให้เล่นพร้อม DX10 ด้วย
              แต่ผมงงทำไมคุณไม่ใส่แรม 2 ตัว ทำเป็น Dual channel DDR มันมีผลกับการ์ดจอออนบอร์ดของคุณด้วยนะ
              ผมใช้ A8N-VM CSM ใส่แรม 2 ตัว การ์ดจอ ออนบอร์ด แรงใช้ได้เลย

Comment

แต่อยากรอให้เค้าทำ รุ่นลดพลังงาน่ก่อนอ่ะครับ ^^"

แบบว่า 8800 กินไฟโคตร ขี้กียจเปลี่ยน PSU ด้วย แล้วเห็นว่า DX10 ใช้ได้เฉพาะ Vista ด้วย

ตอนนี้ผมเลยคิดว่า ควรจะรอดีมั้ย Serie 8 ต่อให้ DirectX 10 ออกมาสมบูรณ์แล้วอีกกี่ปีเกมที่ใช้ DX10 จะโครงตลาด ซัก 3 ปี ? 4 ปี หรือ 5 ปี -.-

Comment

มันมองไกลเลยวุ้ย

ลองทำตาม คห.36 ดู น่าจะดีขึ้น เพราะ bandwidth จะสูงขึ้น 2 เท่าเลย (ตามทฤษฎีอ่ะ) ซื้อแรมเก็บก็ไม่เสียหายครับ

Comment

น่าเสียดายตรง Spec บนลายเซ้นอันนั้นผมสั่งไปแล้วด้วย รอรับของแล้วง่ะ -*- (ธ่อไม่น่าเลยตู)

แต่ถ้าคิดว่าผมคงไม่เล่น Vista ก็คงไม่ต้องซื้อมั้ง เหนว่า DX10 มีแต่ Vista

แล้วที่สำคัญคอมบางคนยังใช้ AGP อยู่เลยนิกว่าทุกคนในไทยจะเปลี่ยนมาใช้ DX10 กันหมดคงอีกนานเนอะ เพราะงั้นเรื่องเกมก็คงอีกนานกว่าจะ dx10 หมด

(พูดปลอบใจตัวเองไป จริงๆ กระทู้นี้ต้องเรียกว่า ถามไปอย่างนั้นแหละ เพราะมันก็เปลี่ยนไม่ได้แล้ว ถามให้ช้ำใจเล่นเท่านั้น)

Comment

แง่ม

Comment

ที่สั่งไป DDR2 1GB นี่ เป็น 512x2 Dual ปะครับ หรือ 1GB เดี่ยวๆ

Comment

ซีรี่8800 คงเกินความจำเปนไป -*- กินไฟ ใช้ก็ต้องเล่นPSUสูงๆ กาดจอ+psu อื้อหืมได้คอมมาเล่นอีกชุดนึงพอดี = ='

Comment

มิน่า เกมส์อะไรกันนักกันหนาบริโภคแรมขนาดนั้น ถึงได้ want Turbo cacha กันนักกันหนา

ถึง AGP ก็รองรับ DX9 ครับ

เล่นมันตั้งแต่ DX5 ถึง DX9

CPU ตั้งแต่ Intel8088 (รู้จักป่าว) ถึง Xeon5030

Comment

ก็หมายถึงตอน 8800 เหลือหลัก พันน่ะครับ -*-

RAM สั่ง 1 GB เดี่ยวครับ ไว้รอมีตังจะซื้ออีก 1 GB มาทำ Dual Chanel ครับ ตอนนี้หมดตังไปกับการ์ดจอ -*-

Comment

8800เหลือหลักพัน - -* อีกกี่ปีนะ -..- ถ้ามันเหลือหลักพัน แล้วรุ่นที่สูงสุดตอนนั้นมันจะรุ่นอะไรนะ บรึ๋ย ไม่อยากคิด - -* เปิดคอมที มิเตอร์ไฟหน้าบ้านหมุนติ้วๆ

Comment

Working...
                                X