Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประสบการณ์หลังจากเปลี่ยนมาเป็นHD4850ครับ(ยาวมาก)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

บอก codec แต่ ไม่ได้บอก filter ที่ทำงานอยู่ มันจะมีประโยชน์อะไร

ดูๆแล้ว core AVC ชัวร์ๆ

720 นี่ขี้เล็บเมื่อเทียบ 1080P ที่โคตระ แดก cpu

MKV ใช้ hardware ไม่ได้ ซุยกันไปหลายรอบแล้ว

Comment

PES2008 ผมใช้ Asus EN8800GTS 320mb เล่นพร้อมกับเปิดบอทด้วย 10 ตัว ภาพยังลื่น + สวยงามอยู่เลยนะครับ จอผมใช้ SyncMaster 226BW ครับ ลองเปลี่ยนมาใช้จอ 743BX ก็ลื่นปกติครับไม่ต่างกันเลย
      Last edited by theerayut; 2 Jul 2008, 11:34:09.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        บอก codec แต่ ไม่ได้บอก filter ที่ทำงานอยู่ มันจะมีประโยชน์อะไร

ดูๆแล้ว core AVC ชัวร์ๆ

720 นี่ขี้เล็บเมื่อเทียบ 1080P ที่โคตระ แดก cpu

MKV ใช้ hardware ไม่ได้ ซุยกันไปหลายรอบแล้ว
        ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ผมจะดูfilterที่ทำงานอยู่ได้ยังไงครับ เดี๋ยวค่ำๆจะไปส่องดูอีกที
        แล้วที่ใช้720 เพราะผมใช้จอcrt 17" ครับ ผมไม่มีไฟล์พวกนั้นหรอก ไม่รู้จะเอาไว้ดูกับอะไร

โหลดmpc-hc 1.1.604 มาดูoptionเล่นที่ทำงาน ผมไม่ได้ใช้external filterแม้แต่นิดเดียวครับ ส่วนtransform filters ตรงส่วนที่เป็น h264/avc (dxva) มันมีcommentลอยมาเขียนว่า 6.4.0.1 based on ffmpeg codec น่าจะไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับ core avc นะครับ ยังไงผมก็จะกลับไปส่องอีกทีละกัน
        Last edited by Ittipol02; 2 Jul 2008, 12:37:37. Reason: เพิ่มข้อความอีก2บรรทัด

Comment

อ่ะๆ ที่ผมบอกว่ามีlag นี่คือตอนCG ครับ 1680*1050 high คุณลองเปิดFrapq แล้วยิงเข้า หรือตอนหมดครึ่งแรกอะไรพวกนี้หรือยังครับ framerate ตกหรือปล่าว ผมลงpatch 1.1 1.2 offical+EVO Patch ll แล้วครับ ถ้าไม่เป็นคงแสดงว่าการ์ดผมแรมน้อยไปล่ะมั้ง ถึงมีlag

ส่วนตอนเล่นนั้นลื่นตลอด ไม่ต่างกันครับ 8800gts มีlagที่บอกคือตอนCGยิงเข้าหรือพักครึ่งพวกนี้ เฟรมร่วงไปราวๆ40 เป็นพักๆ ส่วน4850นี่ ร่วงมากสุด58ประมาณวินาที (เปิดv-synce ไว้60เฟรม)

อ้อ grid เมื่อวานลอง ชนกระจาย ให้effect มากที่สุด ขับวนให้ยางburn โอ้ ปลื้มมากๆครับ ไม่มีสะดุดซักนิด ขนาดควัญเต็มจอเลยนะครับ ซึ่งการ์ดเก่า ไม่ไหวครับ ควัญไม่เต็มจอมีหนืดๆแล้ว

เมื่อวานลองcrysis อีกรอบ ก่อนหน้านี้ลองนิ๊ดดดดเดียว ด่านparadist เอ่อ ตอนแรกนึกว่าไม่ไหว เมื่อวานลองเล่นดู ปรากฏว่า เหอๆ 30ถึง40เฟรมครับ วิ่งเฉลี่ย35-37 ????? งงเลย cap ไว้ด้วยแล้วไม่ได้เอามาพร้อมflash driveไว้จะเอามาให้ชมครับ เล่นที่1280*1024 all high ยังไม่ได้ลองpatch very high แต่คาดว่าคงไม่ไหว ได้all high ด่านparadist ได้นี่ ปลื้มแล้วครับ คุ้ม

ปล.ท่านAntfield จริงดิ ลากไม่ไป? ไปได้เท่าไหร่ครับ ชักหวั่นๆ ผมก็จะเปลี่ยนsinkคู่นั้นเหมือนกัน เมื่อก่อนใช้กับ7900gt เย็นมากมาย modไฟด้วย แล้วท่านมีเรื่องstardust มีsub ไทยหรือปล่าวครับ ในบิทไทยไม่มีsubไทยอ่ะ ท่านFarid1412 ก็ไม่มี อยากได้

ปล.2 bob ไม่ใช่hardware แต่ผมล่ะงง 8800gts เปิดbob ได้เนียนไม่มีปัญหา แต่4850เปิดแล้วเป็นเลื่อมๆเลยครับ หวังอยู่ว่าให้เป็นที่driver ไม่งั้นผมล่ะเซ็งแน่ๆเลย

Comment

เอาล่ะครับ งานเข้า หาข่าวเรื่องpalit คล๊อกไม่ไป เจอกระทู้ตปท.เรื่อง reference การ์ดหรือปล่าว ระหว่าง gainwardกับpalit http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=193149

ไบออสตัวเดียวกันเป๊ะๆๆๆๆ คล๊อกไม่ไปหรือไงหว่า??? ว่าจะหาไบออสเจ้าอื่นมาเก็บไว้ก่อน รอได้sinkแล้วค่อยจัดการ ดูดิ๊ ไปไม่ไป ท่าน Antfield ไม่ลองflash ดูก่อนล่ะครับ ของเจ้าอื่น ไปไหม?

Comment

Originally posted by Ittipol02 View Post
              ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ผมจะดูfilterที่ทำงานอยู่ได้ยังไงครับ เดี๋ยวค่ำๆจะไปส่องดูอีกที
              คลิ้กขวาตรงภาพ video แล้วเลือกที่ filters ครับ

ส่วน KMplayer กด tab เอาก็ได้
              Last edited by ryudia; 2 Jul 2008, 13:18:18.

Comment

บัง Farid1412 หนังเยอะเดี๋ยวไปขอก๊อปมั่งดีก่า อิอิ

Comment

ฮี่ๆ หาข้อมูลมาเจอแระ http://www.xtremesystems.org/forums/...=192411&page=5

gurusan อันที่จริงมีท่านนึงโพสไว้แล้ว ผมนึกว่าไฟเดิมload ที่1.2เลยไม่ได้สนใจ ปรากฏว่าไฟเดิมอยู่ที่1.15เอง เอ่อ กลับไปค่อยลองครับผม

พลังแฝง hd4850 จงเจริญ~~~~~~~~ (ขอให้กลับไปแล้วอย่าเมพขิงๆ พอและ ขี้เกียจส่งเครม)

Comment

พูดถึง Ati มันต้องมี คำว่า driver โผล่มาทุกที

Comment

Originally posted by ryudia View Post
                      คลิ้กขวาตรงภาพ video แล้วเลือกที่ filters ครับ

ส่วน KMplayer กด tab เอาก็ได้
                      อ่อครับ เหมือนผมจะเคยกดเล่นแป๊บนึง แต่ลืมไปแล้วว่าเขียนว่าอะไร การ์ดจอเก่าผมเป็นnvidiaน่ะครับ พอใช้dxva มันสังเกตุง่ายดี purevideo มันโชว์ที่ system tray เลย กดดูสถานะก็ได้ แต่ ati เงียบสนิท ขนาดผมลองกับ mpeg-2 แล้วนะ เดี๋ยวผมจะไปลอง downclock cpuด้วย เวลาเล่น h.264 720x480 59.94fps มันจะได้หนักมือหน่อย

Comment

คราวนี้ข้อมูลครบหรือยังครับ ถ้าจะดูความต่อเนื่อง ผมคงต้องถ่ายคลิปวีดีโอที่monitor แบบนั้นไม่ไหวนะครับ คุณเอาไปลองเองดีกว่า ผมใช้vista sp1 32bit
                        Attached Files

Comment

ดีครับท่าน

Comment

ขี้เกียจมาซุยให้ท่านเรือรบเห็น แต่เรื่องไฟล์ .mkv มัน decode ผ่านฮาร์ดแวร์ไม่ได้นั้นพอจะทราบมานานแล้วเหมือนกัน เลยเฉยๆ ไม่ค่อยสนเรื่องแข่งกัน decode

รู้แต่ว่า ซีพียูเพียวๆก็เล่น 1080p ลื่นก็พอแร้ววววว...

Comment

อ่านจนจบเลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับ รีวิว ดีๆ

Comment

เดี๋ยวเอาไรแปลกๆให้ดูอีก เก็บผลเก็บภาพอยู่ กรั่กๆๆๆๆ

Comment

Working...
                                X