Announcement

Collapse
No announcement yet.

■ A card VS N Card video playback contrast

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อ้อ ไหนๆก็ะจะแ้ก้เรื่องมั่วๆ แล้ว จอpanel ISP ไำม่มีนะครับ มีแต่จอ panel แบบIPS จะึคุยเรื่องจอ LCD ก็ไปหาข้อมูลมาหน่อยนะครับ ไม่งั้นอาจโดนหลอกได้ เพราะผมเห็นพ่อค้าบางคนชอบปั่นกระแสจอบางตัวเสียจริงๆ ทั้งๆที่เขาทดสอบแบบละเอียดๆ แล้วพบว่าห่วยกว่ายี่ห้อ noname อีกก็มี อ้อแล้วหนึ่งในผู้นำเทคโนโลยีLCD โลก ในนั้นก็คือยี่ห้อเกาหลีนะครับ โดยเฉพาะตัวtop(ผมเคยใช้ยี่ห้อนี้เป็นตัว19" ราคาสามหมื่นกว่าเมื่อสามสี่ปีที่แล้ว) ไม่ใช่ยี่ห้อที่ไปจ้างโรงงานอื่น OEM เอา จะเทียบต้องเทียบเป็นรุ่นๆ ไม่ใช่เหมาเอาว่ายี่ห้อนี้ต้องดีเลิศดีกว่าอีกยี่ห้อที่เป็นเอเชียแน่นอน ผมเห็นความคิดแบบนั้นแล้ว น่าเสียดายแทนที่เป็นเหยื่อพ่อค้าไปซะแล้ว

ส่วนเรื่อง cap frame ง่ายมากครับ ถ้าเอาโปรแกรมที่ไว้จัดการ video (freeware มากมาย) โดยเฉพาะมีเลข frame ขึ้นจริงๆที่ไม่ใช่เวลาเป็นหน่วยวินาที เ้พราะหนังทั่วไป 23.9fps แต่ถ้าใช้ domain เป็นวินาที มันก็ไม่มีทางจับได้ตรงอยู่แล้ว(23.9รูปต่อวิที่อาจแตกต่างกันได้) ถ้าคนสนใจในเรื่อง video จริงๆน่าจะรู้เรื่องนี้ดี เพราะมันเป็นเรื่องพื้นฐานในการเล่นกับ file video เลยล่ะ

ส่วนเรื่องจอ ผมพูดถึงการทดสอบ ก็ต้องเน้นมาตรฐานสิครับ ไม่งั้นผมไปทดสอบ Hi-def 1080p บนจอCRT 17" ที่เป็นจอที่คนส่วนใหญ่ในโลกใช้กันจะดีไหม? คือมันทดสอบได้ แต่มันบอกอะไรไม่ได้ไง และยิ่งกับจอ LCD ความละเอียดต่ำที่ถูก interpolate มา มันมีความเพี้ยนสูง อันนี้จริงๆ ลองหาโอกาสไปเปิดเทียบเลย grain ภาพ หายไปเยอะ และในความเพี้ยนนี้มันก็ไม่ได้รับประกันว่า ใช้่การ์ดนี้แล้วจะชัดกว่าได้หรอก คือต้องสุ่มเสี่ยงเอาเอง และที่สำคัญจอแบบ TN เอียงไปไม่กี่องศา สีก็เพี้ยนแล้วครับ อาจไม่เีพี้ยนมากในระดับสายตาปกติ แต่ถ้าต้อง calibrate แล้วมันเอาไปเป็นตัวเทียบมาตรฐานไม่ได้ไง

เรื่องกล้อง ถ้าเล่นกล้องมาบ้างก็จะรู้ว่ากระบวนการprocess ภาพของ กล้องแต่ละแบบมันแตกต่างกันอย่างไร ทำไมกล้องที่ไม่ใช่ DSLR ถึงความเพี้ยนสูง ยิ่งไม่ได้ถ่ายแบบ RAW ด้วยยิ่งเพี้ยนหนัก แล้วจะเอา file ที่ความเพี้ยนสูง มาเปรียบเทียบ รายละเอียดของภาพ(image quality) ผมก็ว่ามันไม่น่าเชื่อถือ จะยกตัวอย่างคดีดังไม่นานมานี้ในเวบพันทิป ที่มีคนpost รูปข่าว ที่มีคนโบกธงที่เขียนคำว่า... แล้วก็มีคนที่อ้างว่าเซียนหาว่าเป็นภาพตัดต่อ เพราะเจอสีเลอะที่บางpixel แต่ไปๆมาๆ ปากกาเซียนก็หัก เพราะที่มันเลอะ มันเลอะจากกระบวนการ process ของกล้อง ที่ไม่ได้ถ่ายแบบ raw พอมีภาพมุมอื่นๆมาให้เห็นก็เลยจบ ว่าไม่ใช่การตัดต่อ ฉะนั้น ถ้าจะว่าเรื่องของ image quality แล้ว ก็ต้องดูละเอียดๆครับ อย่าลืมว่าเราไม่ได้เห็นด้วยตาตัวเอง ฉะนั้นอย่าไปเชื่อมาก

ผมอาจจะพลาดบางเรื่องอันนี้ยอมรับ(โดยเฉพาะเรื่อง Pure Video แบบcrack) จะเห็นได้ว่า เรื่องไหนที่ผมพูดผิดไปผมก็จะไม่แย้งต่อ(ยอมรับ) ยกเว้นว่าเป็นเรื่องที่ผมไปค้นแล้วมั่นใจเลยเถียงต่อ หลายๆเรื่องผมก็มั่นใจว่า ผู้ทดสอบนั้นพลาดอย่างมากหรือแม้แต่ตั้งใจ bias ผลการทดสอบอย่างค่อนข้างน่าเกลียด ผมก็พูดมาดังๆ ก็ไม่นึกว่าจะมีคนเดือดร้อนแทนผู้ทดสอบขนาดนั้น แต่ก็ขึ้นกับคนอ่านน่ะแหละ ว่าจะหาข้อมูลก่อนเชื่อหรือไม่ หรือเชื่อๆตามๆไปเพียงเพราะว่ามันเป็นเวบเลยดูน่าเชื่อถือทั้งๆที่ทดสอบแบบบ้านๆ หรือคนดังมาช่วยเถียงแทนเลยฟังดูน่าเชื่อถือ ก็แล้วแต่บุคคลครับ

ส่วนเรื่องการใช้คำ ผมขอเตือนบางคนเลย(อันนี้ไม่ได้เจาะจงใคร) ใช้คำเชิงดูถูกหรือค่อนข้างหยาบคาย อย่าคิดว่าเจ๋งมากนะครับ โตๆแล้วก็ทำตัวให้โตสมกับเป็นผู้ใหญ่หน่อย อย่าทำตัวเหมือนเป็นพวกแบบมือขอเงินพ่อแม่มาแต่งคอมเทพไว้อวดเพื่อนในห้องเลยครับ ผมอาจจะสมัครสมาชิกที่นี่ไม่นาน แต่ก็เล่นผ่านตาอ่านรีวิวประจำมาตั้งแต่ตั้งเวบใหม่ๆได้แล้วล่ะ ไม่อยากให้ที่นี่ต้องเสื่อมลง เพราะคนที่อ้างตัวว่าเซียนทำตัวเป็นเจ้าพ่อประจำเวบ อย่างที่หลายเวบเคยเป็นกันมาแล้ว

Comment

อิอิ โทดทีครับ ปล่อยไก่ซะงั้น

ผมเกรียนแต่กำเนิดอยู่แล้วครับ ไม่พอใจก็ขออภัย

ผมพอจะเดาออกครับ ว่าที่เถียงมาจนถึงตรงนี้ มันเพราะว่า ATI แพ้ไม่เป็นหรือเปล่า

ATI เทพครับ แตะต้องไม่ได้ แตะปุ๊บขึ้นทันที

ติไว้เยอะๆครับ

แล้วเดี๋ยวจะเอาอย่างที่ต้องการมาให้ดู ไม่น่าจะนานครับ อิอิ

Comment

- -a

Comment

ผมหล่อ -*-

Comment

เท่าที่ผมลองพยายามอ่านดูนะ เหมือนว่าเค้าไม่ได้ใช้วิธีถ่ายรูปอย่างเดียวนะครับ
            มีใช้ HyperSnap-DX ในการจับภาพด้วย และ save เป็น BMP เพื่อป้องกัน loss of quality

และสำหรับพวกไฟล์ 1080 เค้าจะ capture ภาพ โดยใช้ความละเอียดที่ 1920x1200 เลย จึงทำให้ได้ภาพที่ 100% (1:1) จึงไม่มีการ downsampling ครับ

ดังนั้น วิธีนี้จะตัดปัญหาเรื่องตัวแปรของคุณภาพของจอแสดงผล เรื่อง downsampling และเรื่อง คุณภาพของกล้องไปได้นะครับ
            เพราะวิธี capture screen แบบนี้ ก็เหมือนกับการ จับ data จาก vga card ตรงๆมาลงไฟล์เลย

ตัวอย่าง อย่างภาพข้างล่าง

แถวบนสุดที่เขียนว่า 1920x1200@1680x1050 อันนี้เป็นการถ่ายรูปมาจากจอ 22"

ส่วนแถวต่อมาที่เขียนว่า 1920x1200@1920x1200 อันนี้เป็น capture screen จากโปรแกรมจับภาพเป็น bmp file

ส่วนด้านล่าง ที่เป็นการ crop ของแต่ละจุด มาเปรียบเทียบกัน ก็น่าจะเป็นการ crop 100% จาก bmp file นะครับ
            ก็คือรูปจากโปรแกรมจับภาพ ไม่ใช่รูปจากกล้องครับ

แต่ผมไม่ชัวร์ 100% นะครับ เพราะว่ามันเป็นภาษาอังกฤษที่แปลมาจากภาษาจีน อ่านแล้วก็งงๆ
            ใครเชี่ยวชาญภาษาจีนช่วยมาแนะนำเพิ่มเติมด้วยก็จะดีครับ

Last edited by bobo; 23 Apr 2008, 16:33:29. Reason: เปลี่ยน คำว่า interpolate เป็น downsampling

Comment

7300 GT ปรับสีให้สดเหมือน ati ได้มั้ยครับ พอดีเพื่อนผมมี ati รุ่นต่ำๆอยู่
              อยากดูกับตาตัวเองไปเลยอะครับ

Comment

เห็นมะ บอกแล้วว่าไม่น่าจะนาน 5555

การ์ดไม่เทพ จอแหละผิด เริ่มไปเรื่องจอละ ไม่ใช่เรื่องการ์ด เริ่มจะออกทะเล

กล้องมันก็ไม่ดีเลย ห่วยจริงๆ ถ่ายแล้วสีไปคล้าย nVidia ซะงั้น

เปลี่ยนทั้งกล้องทั้งจอสิ สีไม่มีทางคล้ายกันได้ขนาดนี้หรอก

เอาเข้าไป อิอิ

Comment

อิอิ โทดทีครับ ปล่อยไก่ซะงั้น

ผมเกรียนแต่กำเนิดอยู่แล้วครับ ไม่พอใจก็ขออภัย

ผมพอจะเดาออกครับ ว่าที่เถียงมาจนถึงตรงนี้ มันเพราะว่า ATI แพ้ไม่เป็นหรือเปล่า

ATI เทพครับ แตะต้องไม่ได้ แตะปุ๊บขึ้นทันที

ติไว้เยอะๆครับ
                  เกลียดประโยคนี้จัง
                  ก็เห็นบอกว่าไม่ได้อะไร แต่ไม่เห็นต้องขนาดนั้น

เเฟนATI แผ้ไม่เป็น หรือกลัวตัวเองไม่ชนะ

ผมว่าคุณ 4จุด หยุดเถอะครับ อย่าไปอะไรกับเรื่องแบบนี้

เพราะถ้าคุณไม่หยุด อีกคนก็จไม่หยุด (จริงๆนะ)

ผมแฟน Nvidia ที่รัก Ati ก็ให้มันจบๆไปเถอะครับ ยิง่ยาว สาระยิ่งไม่มี
                  Last edited by umbrella; 23 Apr 2008, 16:35:25.

Comment

ก็ตั้งใจไว้ว่าให้เป็นข้อมูลเปรียบเทียบเผื่อใครจะเลือกซื้อได้ไม่ต้องนั่งเทียน จะได้รู้ว่ามันต่างกันแแค่ไหน ใช้งานยังไงถึงจะต่าง แล้วมันต่างยังไง ในแบบเดิมๆ ชอบแบบไหนเลือกเอา

แล้วก็เผื่อใครใช้ nVidia แล้วชอบสีเข้มๆ จะได้มีกำลังใจหน่อยว่ามันปรับได้ ปรับเองอาจไม่เหมือน ATI ซะทีเดียวก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ปรับได้ ชอบแบบไหนก็ปรับเอา มีตัวอย่างให้ดู

อิอิ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

Comment

ก็ว่าอย่างนั้น ไปๆมาๆ ไปเรื่องจอและ
                        กลับมาเรื่องการ์ดครับ ภาพต่างมั้ย จอแบบเดียวกัน
                        แค่การ์ดต่างกัน ถ้าจะเพียน มันก็เพียนทั้งคู่ จะเนียน มันก็เนียนทั้งคู่
                        ไม่ได้ใช้จอคนละแบบในการเปรียบเทียบเมื่อไรล่ะครับ
                        จอแบบเดียวกัน ต่างกันแค่การ์ดเท่านั้น
                        เมื่อปรับได้แล้ว จอแบบเดียวกัน คุณคิดว่าต่างกันหรือป่าว
                        ก็ใช้ตาดูกันเองเน้อ สายตาคนเราไม่เหมือนกัน บางคนสายตาสั้น
                        บางคนสายตายาว บางคนตาบอดสี บางคนตาปกติ

ถึงมันจะต่างกัน ก็เป็นความต่างที่ตาของเราๆ สังเกตุไม่เห็นก็เป็นได้
                        ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ จึงจะเห็นความต่าง
                        แต่แค่สายตาคนเรามองไม่เห็นความต่าง ก็เพียงพอแล้วมิใช่หรือ

เถียงกันไป ยังไงมันก็ไม่จบไม่สิ้นครับ เชื่อเถอะ เพราะทุกตัวอักศร
                        ทุกคำพูด สามารถทำให้เป็นประเด็นที่เถียงกันได้ไม่จบสิ้นทั้งนั้น
                        หรือใครที่พูดโดยไม่มีช่องโหวให้เถียงเลย

ปล.ผมเข้าใจอะไรถูกหรือป่าวครับ อ่านไปอ่านมา ชัก งง ตัวเอง
                        Last edited by onizika01; 23 Apr 2008, 20:42:01.

Comment

คนหล่อเยอะจริงๆ 5555555

Comment

555 หล่อด้วยคนครับ คนหล่อเริ่มเยอะจัด

Comment

ผมหล่อบ้างดีกว่า 555

Comment

ไม่ใช้การ์ดจอครับ

Comment

Working...
                                X