Announcement

Collapse
No announcement yet.

Power Supply Guide (New)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณภาพน่าจะพอไหว แต่ประกันน่าจะสั้นมาก

Comment

• ตัวไหนคุณภาพน่าเล่นบ้างครับ เป็นสินค้ามือสองทั้งหมดครับ แนะนำผมด้วยครับผม

FSP 1200W AURUM PT ( 80+ PLATINUM ) เหลือ 5ปีครึ่ง
      seasonic x1250w ประกันถึงสิ้นปี
      EVGA 1000W 80+ GOLD ประกัน 3 ปี
      corsair rm1000x ประกันหมด 01/2027

กำลังจะตัดสินใจซื้อครับผม แนะนำด้วยครับ เรื่องของที่ใช้ เหลือๆ ครับผม ซื้อเยอะเพราะกิเลสล้วนๆเลยครับ

Comment

• ผมเอา RM1000X

Comment

• เลือก PSU ราคาไม่เกิน 2,400 รุ่นไหนดีครับ

เรียนถามคุณ Arjuna และผู้รู้ทุกท่าน
          PSU ในระดับราคาไม่เกิน 2,400 ควรเลือก PSU ตัวไหนจะเหมาะสม และคุ้มค่าที่สุดครับ

CPU : CORE i3 8100 . . . VDO card : ไม่ใช้ . . . hdd : 1 TB x 1 อัน . . . DVD : ไม่ใช้

ใช้งานโปรแกรมบัญชี Microsoft Office และ Photoshop , Illustrator ไม่เล่นเกม

A. SEASONIC S12II 450W 80+ Bronze
          1,490 รับประกัน 3 Y

B. SEASONIC S12II 520W 80+ Bronze
          1,990 รับประกัน 3 Y

C. Silverstone SST-ET550-G 550W 80+ Gold
          2,390 รับประกัน 5 Y

ขอบพระคุณคำแนะนำ ทุกคำตอบครับ

อยากให้คุณ Arjuna เพิ่มตารางผลทดสอบ PSU ต่ำกวำ 600W ในหน้าแรก ด้วยครับ

A. SEASONIC S12II 450W 80+ Bronze
          1,490 รับประกัน 3 Y

B. SEASONIC S12II 520W 80+ Bronze

C. Silverstone SST-ET550-G 550W 80+ Gold
          2,390 รับประกัน 5 Y

Comment

• ถ้าเพิ่มได้อีกซักนิดก็ลองดู Corsair CX550M-650M
            ลองโทรถามร้าน pansonics ว่ามี CX650M ราคา 2,500บาท ถ้ามีก็เอาตัวนี้ (ถามเขาก่อนนะว่ากล่องเหลืองรึเปล่า)
            http://www.pansonicsthai.com/index.p...id=1&Itemid=28
            ................

แต่ถ้าเพิ่มไม่ได้เลยก็ต้อง S12II 520-620W นั่นแหละคุ้มค่าที่สุดแล้ว
            ..............

ผลทดสอบของพวกรุ่นเล็กราคาประหยัดผมก็อยากเพิ่ม แต่รุ่นเล็กๆพวกนี้ผู้ผลิตไม่ค่อยส่งให้แลปทดสอบกันครับ
            ถ้าเห็นผลทดสอบผมจะเอามาเพิ่มให้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
            Last edited by Arjuna; 17 Mar 2019, 16:35:18.

Comment

• ขอบพระคุณ คุณ Arjuna ที่ให้คำแนะนำครับ

ขอบพระคุณ คุณ Arjuna ที่ให้คำแนะนำอย่างยิ่งครับ
              ตัดสินใจเลือกเป็น SEASONIC S12 II 520 W ตามที่คุณ Arjuna แนะนำครับ

SEASONIC S12II 520W 80+ Bronze

Originally posted by Arjuna View Post
              ถ้าเพิ่มได้อีกซักนิดก็ลองดู Corsair CX550M-650M
              ลองโทรถามร้าน pansonics ว่ามี CX650M ราคา 2,500บาท ถ้ามีก็เอาตัวนี้ (ถามเขาก่อนนะว่ากล่องเหลืองรึเปล่า)
              http://www.pansonicsthai.com/index.p...id=1&Itemid=28
              ................

แต่ถ้าเพิ่มไม่ได้เลยก็ต้อง S12II 520-620W นั่นแหละคุ้มค่าที่สุดแล้ว
              ..............

ผลทดสอบของพวกรุ่นเล็กราคาประหยัดผมก็อยากเพิ่ม แต่รุ่นเล็กๆพวกนี้ผู้ผลิตไม่ค่อยส่งให้แลปทดสอบกันครับ
              ถ้าเห็นผลทดสอบผมจะเอามาเพิ่มให้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
              Last edited by Kittikant; 18 Mar 2019, 12:40:33.

Comment

• Originally posted by Kittikant View Post
                ขอบพระคุณ คุณ Arjuna ที่ให้คำแนะนำอย่างยิ่งครับ
                ตัดสินใจเลือกเป็น SEASONIC S12 II 520 W ตามที่คุณ Arjuna แนะนำครับ

SEASONIC S12II 520W 80+ Bronze
                CX750M มือสอง ดีกว่าไหม

Comment

• ใช้ทำบัญชี ไม่มีการ์ดจอ เปิด Office Photoshop Illustatro จึงว่าจะไม่ใช้ PSU ใหญ่ครับ

Originally posted by LipkiZ View Post
                  CX750M มือสอง ดีกว่าไหม
                  เป็นเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้แค่ทำบัญชี ใช้ โปรแกรม Microsoft Office และ Photoshop , Illustrator นิดหน่อย
                  ไม่ได้เล่นเกม ไม่ได้ใส่ video card ไม่ใส่ DVD เลยคิดว่าใช้ PSU เล็กๆ แค่พอเหมาะกับการใช้งานน่ะครับ

ขอบพระคุณ คุณ LipkiZ อย่างยิ่ง ที่กรุณาแนะนำครับ

Comment

• Originally posted by Kittikant View Post
                    เป็นเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้แค่ทำบัญชี ใช้ โปรแกรม Microsoft Office และ Photoshop , Illustrator นิดหน่อย
                    ไม่ได้เล่นเกม ไม่ได้ใส่ video card ไม่ใส่ DVD เลยคิดว่าใช้ PSU เล็กๆ แค่พอเหมาะกับการใช้งานน่ะครับ

ขอบพระคุณ คุณ LipkiZ อย่างยิ่ง ที่กรุณาแนะนำครับ
                    ผมมองที่ราคาเทียบประสิทธิภาพอ่าครับ
                    ถ้าคอม สนง ต้องมือ1 เท่านั้น ก็ตามที่ท่านเลือกเลย
                    แต่ถ้าเป็นคอมใช้งานทั่วไป ก็แนะนำหามือสองดีกว่า ประหยัดงบได้เยอะ

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                      ผมมองที่ราคาเทียบประสิทธิภาพอ่าครับ
                      ถ้าคอม สนง ต้องมือ1 เท่านั้น ก็ตามที่ท่านเลือกเลย
                      แต่ถ้าเป็นคอมใช้งานทั่วไป ก็แนะนำหามือสองดีกว่า ประหยัดงบได้เยอะ
                      แล้วถ้าคอมสำหรับใช้งานหนักๆละครับ สเปค
                      I5 -6400
                      Vga 950 msi oc (อนาคตอัพ 1660)
                      บอร์ด Msi b150a
                      เคส Tsunami G7 พัดลม 3 ตัว ขนาด 120
                      Ram 4x2 2400 (อนาคตอัพ เพิ่มอีก 4x2 2400)
                      Ssd 120 gb
                      Hdd 1tb
                      งบ 1500-2500 ครับ ขยับได้นิดหน่อย
                      ก่อนหน้านี้ใช้ silver stone gold 550 (พัง)(1เดือน5วัน ทางร้านให้เงินคืน)
                      Vs 550 (พัง) (4เดือน)
                      ปล. ขอแบบสเปคตอนนี้ก็ได้ครับ เพราะอีกนานเลยกว่าจะขยับสเปค แล้วก็ขอเพื่อไว้ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ
                      Last edited by fordlove55; 20 Mar 2019, 10:59:13.

Comment

• Originally posted by fordlove55 View Post
                        แล้วถ้าคอมสำหรับใช้งานหนักๆละครับ สเปค
                        I5 -6400
                        Vga 950 msi oc (อนาคตอัพ 1660)
                        บอร์ด Msi b150a
                        เคส Tsunami G7 พัดลม 3 ตัว ขนาด 120
                        Ram 4x2 2400 (อนาคตอัพ เพิ่มอีก 4x2 2400)
                        Ssd 120 gb
                        Hdd 1tb
                        งบ 1500-2500 ครับ ขยับได้นิดหน่อย
                        ก่อนหน้านี้ใช้ silver stone gold 550 (พัง)(1เดือน5วัน ทางร้านให้เงินคืน)
                        Vs 550 (พัง) (4เดือน)
                        ปล. ขอแบบสเปคตอนนี้ก็ได้ครับ เพราะอีกนานเลยกว่าจะขยับสเปค แล้วก็ขอเพื่อไว้ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ
                        หน้าแรกตอบไว้หมดแล้วครับ
                        อีกอย่างสเป็คที่ว่ามานี่ไม่ได้หนักอะไรครับ

Comment

• Cx650m
                          S12II 520
                          MasterWatt 650

ช่วยเลือกหน่อยครับกังวลมาก สองวันแล้วยังไม่ได้ประกอบเลย มีครบทุกอย่างขาด psu ครับ

Comment

• Originally posted by fordlove55 View Post
                            Cx650m
                            S12II 520

ช่วยเลือกหน่อยครับกังวลมาก สองวันแล้วยังไม่ได้ประกอบเลย มีครบทุกอย่างขาด psu ครับ
                            สนใจมือ 2 ไหมครับ
                            CX750M
                            ประกัน adv
                            ของใหม่ พึ่งเคลมกลับมา

Comment

Cx650m
                              S12II 520

ช่วยเลือกหน่อยครับกังวลมาก
                              ถ้าตามนี้ผมเลือกเอง
                              1. CX650M (รุ่นใหม่กล่องดำ-เหลือง)
                              2. S12II 520-620

MasterWatt ตัดทิ้ง

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ ตัว TT Toughpower Grand RGB นี่ เวลาติดตั้ง เอาด้านพัดลมลงข้างล่างเคสได้ไหม ถ้าหงายขึ้น ติดครอบ psu แทบไม่มีช่องให้หายใจ
                                ถ้าติดตั้งได้ อีกวันสองวันจะได้สั่งซื้อ

ปล. ตอนแรก สนใจ Antec HCG 750w. Gold แต่ Advice ตอนแรก ประกันให้ 3 ปี วันนี้ประกันเพิ่มขึ้นเป็น 5 ปี
                                สอบถาม Antec Thailand แล้ว แจ้งว่าประกัน 10 ปี และร้านอื่นๆ ก็ประกัน 10 ปี และอยู่ต่างจังหวัดต่างอำเภอไม่สะดวกในการส่งเคลมตัวแทนจำหน่ายเอง เลยตัดทิ้งไป

Comment

Working...
                                X